Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm quen với vi điều khiển 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em đang làm mạch với 89s51.cứ lắp vi vào thì mạch các con khác bị ảnh hưởng.cụ thể mạch em đang làm có con led thu hồng ngoại 3 chân,tháo vi ra là lại hoạt động đúng.em lắp thêm tụ lọc nguồn 1000uf thì mạch lại ổn.các bác cho em hỏi có phải do họ bọn vi này như thế không.hay mạch em có vấn đề về điện áp
    ''Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm''

Comment

Nguyên văn bởi mta_5a Xem bài viết
      em đang làm mạch với 89s51.cứ lắp vi vào thì mạch các con khác bị ảnh hưởng.cụ thể mạch em đang làm có con led thu hồng ngoại 3 chân,tháo vi ra là lại hoạt động đúng.em lắp thêm tụ lọc nguồn 1000uf thì mạch lại ổn.các bác cho em hỏi có phải do họ bọn vi này như thế không.hay mạch em có vấn đề về điện áp
      Modul thu hồng ngoại rất nhạy cảm với nhiễu nguồn, bạn phải có biện pháp lọc nhiễu cho nó, đơn giản có thể dùng bộ lọc RC, mắc theo thứ tự Vcc->R->C->nguồn modul.
      dientuvietnam.net

Comment

em đang dùng con led 3 chân để thu và dùng con 89s51 để phát tần số 38khz nhưng con thu không nhân được,trong khi nó vẫn nhận cái điều khiển ti vi bình thường(em đang làm thử 1 con robot dò đường theo vạch trắng ý mà).em đọc một bài viết có nói là phải and thêm 1 sóng có tần số khoảng 1khz thì mới nhận đúng không các bác

Comment

em đang dùng con led 3 chân để thu và dùng con 89s51 để phát tần số 38khz nhưng con thu không nhân được,trong khi nó vẫn nhận cái điều khiển ti vi bình thường(em đang làm thử 1 con robot dò đường theo vạch trắng ý mà).em đọc một bài viết có nói là phải and thêm 1 sóng có tần số khoảng 1khz thì mới nhận đúng không các bác
          Hình như bạn đang nhầm thì phải, 38kHz là tần số sóng mang, không hiểu bạn có mã hoá đúng không.Nói cụ thể ra có j giúp được mình sẽ giúp.
          dientuvietnam.net

Comment

mạch của em là con vi sẽ phát tần số 38khz,module sẽ nhận tín hiệu và đưa ra khuếch đại qua lm339 rồi tới vi.nếu đèn phát và thu lệch khỏi vạch trắng thì module sẽ nhận được ít tín hiệu hơn qua bô so sanh lm339 vi sẽ phát hiện ra để điều chỉnh
            Attached Files

Comment

mạch của em là con vi sẽ phát tần số 38khz,module sẽ nhận tín hiệu và đưa ra khuếch đại qua lm339 rồi tới vi.nếu đèn phát và thu lệch khỏi vạch trắng thì module sẽ nhận được ít tín hiệu hơn qua bô so sanh lm339 vi sẽ phát hiện ra để điều chỉnh
              Bạn sửa cho mình thế này nhé, rồi phản hồi cho mình.
              Thứ nhất:với modul thu bạn không cần phải khuyếch đại, nối trực tiếp vào chân vi điều khiển, nhớ có tụ lọc nhiễu.(về nguyên tắc như của bạn là không sai, nhưng đầu ra LM339 k được tốt cho lắm)
              Thứ hai:Bạn không nên phát liên tục xung 38kHz, mà nên phát rời rạc, độ rộng khoảng 1ms.(phát 1ms, nghỉ 1ms ...)
              dientuvietnam.net

Comment

em thu lai roi vẫn thu được con vi của em nó trục trắc thế nào đấy,nó gây nhiễu sang con khác
                Last edited by mta_5a; 23-08-2008, 20:16.

Comment

Với mạch nap AT89C51 đơn giản này dùng con MAX232 thì phải dùng chương trình nạp gì?
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi NgAnhTuan Xem bài viết
                    Với mạch nap AT89C51 đơn giản này dùng con MAX232 thì phải dùng chương trình nạp gì?
                    mạch bạn post nên có xem được đâu.bạn dùng 89s51 ý chức năng hoàn toàn giống mà mạch nạp rất đơn giản

Comment

• Mình gửi lại hình dưới file bmp nè.
                      Nhân tiện cho hỏi luôn trong loại mạch nạp đa năng ngoài thị trường người ta phải dùng thêm 1 con AT89 làm master nữa, khi đó sơ đồ chân nối với con MAX232 hơi khác, tại sao vậy? Mình muốn nạp thẳng từ máy tính vô con AT89C51 luôn được không (trong này chỉ đơn giản là sơ đồ nối chân con MAX232 để giao tiếp với máy tính thôi)
                      Attached Files

Comment

• mình mới học assembly
                        mình đã đọc các bài của bác viết e cũng muốn gop chut tài liệu 8501 cho các ae coi
                        http://cid-e179b2545e2b7854.skydrive...spx/89C51-8051
                        các bác vào đó mà dowload về xem nhé đó là tất cả những gi e có hhic
                        mong rang dien dan nay ngày càng phat triẻn nhé
                        ah mình đang có 1 bai tập về THIẾT KẾ LỊCH ĐIỆN TỬ sử dụng 89c51 sử dụng ram&rom ngoài hiển thị lên màn hình bác nào biết thì giúp em với
                        e cảm ơn nhiều thanks nhiu' nhiu'
                        CÁC THIÊN TÀI THỰC THỤ :
                        sáng đá lá đa
                        chiều đá cóng bơ

Comment

• em moi tim hieu ve asembly cac bac co the giup e hoc nhanh cac cau lenh dc ko ah.co tai lieu tong hop cac nhom cau lenh thi up len dum e voi .thank

Comment

• thanks cac pac nhiu nhiu nha,em vua moi nhap mon

Comment

• thanks cac pac nhiu nhiu nha,em vua moi nhap mon VDK nen thay nhiu cai khon wa,hic

Comment

• thak u!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

blackmoon Tìm hiểu thêm về blackmoon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X