Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led cube 8x8x8

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• led cube 8x8x8

tui muốn làm cái led cube 8x8x8 nhưng đang gặp 1 số vấn đề
    đó là cần dùng 64 chân để điều khiển mà chíp của ta thi không thể nên tôi nghĩ là dùng ic dịch bít nhưng không biết phải đấu nối thế nào ?
    ngoài ra các chân điều khiển nguồn thì dùng transistor hay thế nào ?
    bác nào có thể thiết kế và giải thích phần cúng này giúp em ?

Bác mà chưa hết những vấn đề đấy thì mời bác làm một cái 4x4 đi đã. Rồi lập trình cho nó xem có những vấn đề gì phức tạp xảy ra ko đã. Sau đó vẫn trên cái 4x4 đó ta lại nối thêm LED mở rộng ra 5x5. Nếu tiếp tục mở rộng 8x8x8 thì phải làm thêm phần cứng.Bạn mà bắt đầu từ cái khó thì cũng khó lắm đấy. Còn nếu bnaj làm ledmatrix quen rồi thì những cái đó cũng ko khó lắm đâu. nhưng theo mình thấy thì phần dữ liệu của loại này là hơi khoai đó. Mình chưa thấy bác nào post lên cách tình dữ tiệu cho bài bản như làm ledmatrix. Hic chứ như mình làm thủ công thì cũng hơi lâu đó. Mình cũng dùng thử các phương pháp như trong LEDSIGN nhưng chỉ được một số thôi.Nói chung là phần dữ liệu là hơi căng. làm thủ công thì hơi mệt. nếu bạn làm dữ liệu con 8x8x8 thì mình cũng chưa biết có dễ hơn ko vì dù sao mỗi tầng nó cũng là 8x8 thì cách tính dữ liệu chắc cũng dễ hơn

Comment

cái chính là phải biết phần cứng thế nào thì mới tiến hành lập trình được tui đã thử làm 4x4x4 nhưng thủ công thôi vấn đề dịch bít thế nào chưa rõ lắm
      ai có thể giải thích giúp được không

Comment

thì cũng giống như làm một ledmatrix 8 hàng và 64 cột. Mỗi một tầng tương đương một hàng. Cứ dùng 8 con 595 dẩy dữ liệu ra mỗi tầng thôi. sau đó cấp điện cho hàng đó. Về mặt nguyên tẵc thì giống LMD8x64. Còn bác lại hỏi dùng mấy con 595 như thế nào nữa thì trong diễn đàn nói nhiều vè nó rồi đó, bác chịu khó tim một chút sẽ thấy thôi

Comment

Nguyên văn bởi kaspersky Xem bài viết
          tui muốn làm cái led cube 8x8x8 nhưng đang gặp 1 số vấn đề
          đó là cần dùng 64 chân để điều khiển mà chíp của ta thi không thể nên tôi nghĩ là dùng ic dịch bít nhưng không biết phải đấu nối thế nào ?
          ngoài ra các chân điều khiển nguồn thì dùng transistor hay thế nào ?
          bác nào có thể thiết kế và giải thích phần cúng này giúp em ?
          bạn làm bằng led đơn chứ gì?nguyên tắc thiết kế mạch cũng giống hệt như bản led matrix người ta bán sẵn thôi,mình đưa cho bạn 1 mạch tham khảo trước, xem có gì thắc mắc không nhé
          Có nhiều lúc gục đầu trên bàm phím
          Chợt vô tình,lách cách gõ tên em

Comment

bạn thử file này xem,

Comment

Nguyên văn bởi congdinh Xem bài viết
              bạn thử file này xem,
              không có file sao thử được mạch bạn ơi. up file lên đi

Comment

sorry lỗi đường truyền,file nè
                Attached Files

Comment

đây là bbanr mình làm khá lâu rùi,giờ mình dùng 595 giải mã cho cả hàng và cột,ưu điểm của nó là có thể mở rộng mênh mông,nhưng hạn chế là về bộ nhớ của VXL thôi he,nếu bạn nào quan tâm mình gửi cho bản mình đang làm luôn

Comment

bản này mình làm cho 1 bạn ở đại học NHA TRANG,chưa hoàn thiện lắm mới làm tới mở rộng theo hàng ngang,nghĩa là tạo ra led matrix 8X??? còn mở rộng ???X??? thì cũng tương tự thế thôi,mình đang bận nên chưa làm tiếp,he
                    Attached Files

Comment

uk em cũng có suy nghĩ giống như bác maluong em xin hỏi thêm là cứ 1 con 595 thì là sẽ tạo được 8 cột còn việc cấp nguồn cho tầng thì ta sẽ dùng transistor đúng không a.

Comment

Hiện tại mình cũng đang làm cái khối led cube 8x8x8.
                        Trước đó tụi mình cũng đã làm khối led cube 4x4x4
                        http://www.youtube.com/watch?v=-iz7uB2HkyY
                        Ở khối led 8x8x8 tụi mình sử dụng con TPIC595 để dich data, đúng như congdinh nói thì khi dùng con 595 thì có thể mở rộng bao nhiêu cũng được chỉ có vấn đề là bộ nhớ vdk có chứa nối bản data cho khổi led hay ko.
                        Con 595 rất dế sử dụng, bạn có thể tìm datasheet của nó về xem thử,nếu bạn làm 8x64 thi cần tới 8 con 595(8 chân còn lại nối trực tiếp vào vdk) hoặc la 16x32 sử dụng 4 con 595(16 chan còn lại nối trực tiếp vào vdk , đây là cách mình đang dùng) .

Comment

Để cấp nguồn thì bạn gắn vào chân vdk và bật nó lên một, nhưng để an toàn và hiệu quả thì trước khi đi vào vdk bạn dùng thêm con IC đệm như con UDN2981 hoặc TD62783.

Comment

Bạn sonnguyen478 ơi bạn đã làm thực tế cái nào chưa. Bạn dùng 8 con 595 còn "các chân còn lại nối trực tiếp vào vdk. Như thế thì mình sợ ko sáng nổi đâu. Trong trường hợp 64 con đó cùng sáng một lúc thì dòng trung bình cần thiết cho LED sáng bình thường sẽ là bao nhiêu nhỉ. Kể cả bạn chia ra làm 2.tức là dùng 4 con 595 còn 16 chân còn lại nối trực tiếp vào vdk thì lúc lớn nhất cũng có tới 32 con cùng sáng đó.mình cũng ko biết hai con IC đệm của bạn có đáp ứng đủ dòng cho 64 con LED ko nữa vì mình chưa dùng 2 con đó bao giờ.
                            Trong trường hợp bạn dùng phương pháp quét cột thì con 595 cũng ko đủ dòng cho 8 con LED một lúc đâu.
                            Còn chuyện mở rộng ngoài chuyện vdk có chứa nổi dữ liệu ko còn một vấn đề rất lớn đó là tốc độ quét có đảm bảo ko hay nhìn cái cubeled của bạn như mấy cái dèn nhấp nháy ở quán cafe đó

Comment

VIệc cùng lúc 54 led hay 32 led có sáng được hay ko là do nguồn mình cung cấp có đủ dòng ko, bởi vì áp ra trên các chân của TD62783 chính là áp của nguồn còn dòng thì bị chia ra, cho nên để khối led sáng thì buộc phải sử dụng các IC đệm đó,còn con 595 chỉ là buffer chứa data thôi..
                              Đồng tình với maluong la vấn đề còn phụ thuộc vào tốc độ quét, bởi vì mình đã quét led thử nhưng không theo ý muốn, còn nếu đẩy data ra cố định luôn thi ổn, nhưng có nhược điểm là các đèn sáng ko đều nhau.
                              Hiện tại mình vẫn đang cố gắng quét được khối 8x8x8.

Comment

Về tác giả

Collapse

kaspersky Tìm hiểu thêm về kaspersky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X