Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển RC servo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển RC servo

hiện tại mình đang có một vài động RC servo mà tìm hiểu về cách điều khiển nó mà vẫn chưa được loai hoay mã mà vẫn ko xong. điều khiển nó mà nó chạy tới vị trí đó rùi nó cứ giựt tới giựt lui cứ như gà thóc vậy. ko biết là tại sao có bạn nào đã từng điều khển nhiều về cái này thì chỉ mình lập trình với.
    thấy cái chủ để về RC servo này ít có nguời làm nên có ai biết thì chỉ giáo với, cho mọi người cùng học hỏi với nha.
    thank mấy bác
    làm sao hiểu hết được công nghệ :)

RC servo là cái gì thế hả bạn? Bạn có thể nói sơ sơ cho anh em tí không?

Comment

RC servo là cái động cơ servo dùng cho mấy chiếc xe, máy bay mô hình điều khiển từ xa. khá mắc tiền, cái rẻ nhất cũng khoảng 200k.
      RC servo bên trong có 1 động cơ DC, qua hệ bánh răng giảm tốc đến trục chính, trục chính có 1 biến trở hồi tiếp góc quay đưa về 1 mạch điều khiển (bên trong RC servo).
      RC servo có 3 dây, VCC (loại bán ngoài tiệm đồ mô hình là 6V), GND, và tín hệu. Cấp nguồn rồi điều khiển góc quay của RC servo bằng cách đưa PWM vào chân tín hiệu. RC servo sẽ quay 1 góc tuyến tính với giá trị PWM cấp vào chân tín hiệu (điều khiển vị trí góc quay).

Trường hợp của bạn, RC servo bị cà giựt vậy có thể do nguồn cấp ko đủ, phải ổn áp 6V và phải đủ công suất; xem lại code có thể xuất nhiều giá trị PWM liên tục ko...
      Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

bạn có chương trình nào điều khiển RC servo dùng ngắt ko bày cho mình làm với, làm hoài mà ko đc chán quá, ai chỉ mình viết code với đi nào, bà con điện tử đâu hết rồi. giúp với......

Comment

Nguyên văn bởi kisfull Xem bài viết
          bạn có chương trình nào điều khiển RC servo dùng ngắt ko bày cho mình làm với, làm hoài mà ko đc chán quá, ai chỉ mình viết code với đi nào, bà con điện tử đâu hết rồi. giúp với......
          Bạn MGDAUBO nói sơ về động cơ rồi đó bạn.
          Động cơ RC servo theo minh biết một cách đơn giản là: chạy bằng điện DC, chỉ quay được từ 0 đến 180 độ (quay tròn được nếu đã modify). Còn về điều khiển thì bằng độ rộng xung, lấy mức 1 điều khiển, khi độ rộng xung thay đổi thì góc quay sẽ thay đổi theo. Loại minh xài lần trước có chiều dài xung điều khiển từ 1ms đến 2 ms tương ứng với góc quay từ 0 đến 180 độ, tần số cho xung điều khiển không được thấp hơn 60Hz., động cơ có 2 dây cấp nguồn (đỏ, đen) và một dây nhận xung điều khiển (trắng).
          Chúc thành công. (Nếu chưa được thì trao đổi tiếp nhé )

Comment

vấn đề điều khiển nó thì mình có xem rồi và đã điều khiển nó rồi như mình đã nói đó là nó bị gì ấy ko hiểu nữa bị cà giựt hoài à nên mình mới lên đây cầu cứu mọi người. bạn có đoạn code mẫu nào ko cho mình kham khảo với đc ko? thank bạn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi kisfull Xem bài viết
              vấn đề điều khiển nó thì mình có xem rồi và đã điều khiển nó rồi như mình đã nói đó là nó bị gì ấy ko hiểu nữa bị cà giựt hoài à nên mình mới lên đây cầu cứu mọi người. bạn có đoạn code mẫu nào ko cho mình kham khảo với đc ko? thank bạn nhiều.
              AH, bạn có thể post sơ đồ mạch lên được không? Minh sẽ post code lên sau, chờ chút.

Comment

nói túm lại là tụi mình cần 1 mạch điều khiển và 1 mạch độg lực....hjhj

Comment

He he, như mình nói ở trên động cơ chuẩn là loại có sẵng mạch động lực bên trong, muốn điều khiển chỉ cấp nguồn và xung điều khiển thôi, không biết động cơ bạn dùng loại nào.
                  Minh chỉ viết sơ sơ đối với động cơ chuẩn thôi, mong là giúp được bạn phần nào.
                  trong chương trình mình viết nút START là nút nhấn giữ, nút FW và RW là hai nút tăng và giảm góc quay của động cơ, nút STOP không có tác dụng, thử lại sau
                  Độ rộng xung trong chưong trình này là dành cho động cơ chuẩn trong proteus, khi điều khiển động cơ ngoài bạn tính toán lại cho phù hợp nhé
                  Chúc thành công
                  Attached Files

Comment

hjx làm hoài vẫn ko đc có cao thủ nào giúp với.

Comment

code ban viet nhu sau( dong co duoc noi toi rb0)
                      set rb0=1 sau do delay 1ms, set rb0=0 roi delay 18ms . lap lai 50 lan.
                      set rb0=1 sau do delay 2ms, set rb0=0 roi delay 18ms . lap lai 50 lan .

neu ban su dung ham delay_ms trong ccs thi thay 18ms=12ms thi dong co se het bi giat.

Comment

Bạn kisfull nói rõ ý định của bạn là điều khiển như thế nào. Gời mail qua cho mình mình sẽ giúp bạn cho. Mail: trojan3xx@gmail.com

Comment

tín hiệu điều khiển là xung có độ rộng tứ 1ms đến 2ms ,ứng với độ rộng xung sẽ xác định vị trí quay của động cơ

Comment

minh dang lam luan van ve mo hinh may bay su dung dong co servoRC ai biet ve phan lap trinh va code do chuong trinh nhu the nao chi minh voi,may cai nay minh ko dc gioi cho lam,mong cac su fu giup ti nha

Comment

dùng 89c51 mà làm cái này hơi khó - mình dùng PIC có module Compare và PWM nên làm dễ hơn nhiều
                              Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Về tác giả

Collapse

kisfull Tìm hiểu thêm về kisfull

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X