Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp e tìm hiểu quét led matrix dùng 595

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp e tìm hiểu quét led matrix dùng 595

các pro giúp e việc quét led matrix dùng con ghi dịch 74hc595 cái. em dùng 74hc138 để quét cột, và dùng con 595 xuất dữ liệu
    về nguyên lý của con 595 thì e hiểu, có 1 chân ghi bit, 1 chân chốt, 1 chân cho phép xuất và 8 chân xuất dữ liệu và chân 9 dịch bít sang chân 14 của con tiếp theo, nhưng nếu mà chỉ làm với 1 led matrix thôi thì e hiểu, nhưng khi ghép từ 2 led matrix trở lên tương đương với việc phải dùng số ic 595 tương ứng nhưng mà cái e ko hiểu là nguyên tắc dịch của nó như thế nào khi ghép kiểu ấy mà chữ vẫn chạy bình thường, cụ thể như sau:
    1) khi e ghi 8bit đầu vào con 595 thứ nhất rồi xuất ra, sau đó ghi 8 bit tiếp theo vào thì 8 bit trước sẽ bị đẩy sang con 595 thứ hai đúng như cách dịch bit. Như vậy giả sử em muốn hiện chữ A lên thì khi mà em ghi 8bit đầu tiên của cột thứ nhất của chữ A và cho xuất ra thì được, nhưng mà ghi tiếp 8 bit tiếp theo của cột thứ 2 của chữ A thì 8 bít trước nó sẽ bị đẩy ra con 595 thứ 2, như vậy thì làm sao mà hiện lên được chữ A , và tương tự thế với các cột khác......(cái này e muốn chữ đứng yên thôi, chạy thì chỉ là việc quét cột, e mới làm quen mà, kì sau mới được học)
    2) em xem các mạch của các đại ca toàn là làm chữ dịch từ phải qua trái nhưng thứ tự 595 toàn xếp từ trái qua phải, nhẽ ra phải xếp từ phải qua trái chứ vì chữ nó dịch theo chiều ấy mà, mà bình thường nó dịch bít lần lượt cũng theo thứ tự đó chứ, con led thứ nhất sáng thì con thứ 2 mới được chạy
    hjc, em mò mẫm hết bao nhiều 4rum mà chả biết giải thích 2 cái này, quay đi quẩn lại chỉ là nói về cơ chế của độc con 595 thì e xem datasheet cũng đc,chứ ko nói tại sao là khi ghép nhiều 595 nó lại ra như vậy, có người hỏi giống vấn đề này thì chả thấy ai replay
    Các bác xem hộ em 2 vấn đề này cái, nếu có thể các bác có thể làm 1 cái mạch mô phỏng nhỏ dùng 2 con 595 và 2 con led 8x8, chứ nhiều led hơn thì cũng vậy nếu mà biết quét 2 con trở lên(e học C nên bác nào có code C cho e xin tham khảo luôn, chứ asem chịu chết)
    thank cả nhà trước
    @admin 4rum nếu có đọc bài này: bác kích hoạt hộ e cái acc mast0904 cái, em kích hoạt rồi mà nó cứ báo ko kích hoạt được, làm e ko đăng bài được phải lập nick khác, e dùng chung tất cả 4rum 1 tên acc cho dễ nhớ mà
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Mình mới làm cái này đêm qua, http://www.youtube.com/watch?v=BLJqEuHfMhQ

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

hjc, xem kiểu này thì mình em nhiều rồi, bác có thể giải thích hộ e 2 câu kia được không chứ post độc video thế kia ai biết được
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

hẻm ai giúp e được ak,hjc
        Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Bác xem kỹ tutorial của bác NgHaiHa là ra hết. Đây là bài cơ bản nhất http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=15613. Sau đó muốn luyện tiếp thì xem thêm http://www.dientuvietnam.net/forums/...read.php?t=251. Nếu chỉ đọc 1 lần là chưa vỡ ra được gì đâu bác ạ.
          Chúc bác có sản phẩm tốt.
          Manchester United FC forever!

Comment

Lmd

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
            hẻm ai giúp e được ak,hjc
            1. Mấu chốt vấn đề ở đây là thế này. Nếu pác dùng 2 LMD 8x8, tương ứng với 2 con 595 thì chỉ khi nào dịch đủ 16bit thì bác mới cho nó xuất 1 lần.
            2. Chữ chạy trái - phải hay phải - trái đó là tùy thuộc vào cách bác đọc data.
            VD: chữ K ={byte1, byte2,..., byte7, byte8}. Tùy thuộc vào cách bác đọc byte1 hay byte 8 ra trước, bác sẽ có chữ dịch trái hay phải!
            Hoặc thay đổi cách quét, từ cột 1 -> 8 hay từ 8 -> 1 cũng sẽ tạo ra những hiệu ứng khác nhau.

Chúc bác thành công!
            __]\/[|2. |3()]\/[__

Comment

Nguyên văn bởi Mr Bom Xem bài viết
              1. Mấu chốt vấn đề ở đây là thế này. Nếu pác dùng 2 LMD 8x8, tương ứng với 2 con 595 thì chỉ khi nào dịch đủ 16bit thì bác mới cho nó xuất 1 lần.
              2. Chữ chạy trái - phải hay phải - trái đó là tùy thuộc vào cách bác đọc data.
              VD: chữ K ={byte1, byte2,..., byte7, byte8}. Tùy thuộc vào cách bác đọc byte1 hay byte 8 ra trước, bác sẽ có chữ dịch trái hay phải!
              Hoặc thay đổi cách quét, từ cột 1 -> 8 hay từ 8 -> 1 cũng sẽ tạo ra những hiệu ứng khác nhau.

Chúc bác thành công!
              thank 2 bác này, lần trước cũng đọc cái topic kia rồi nhưng tại ko nghiên cứu kĩ nên ko hiểu, mà nói thật là cái phần viết bit trên excel của bác nghaiha em chịu ko hiểu nhưng mà ko sao, em nghĩ được phuơng án khác rồi
              bây giờ mới hiểu cái cụm từ dịch cả 16bit or dịch 24bit là do số matrix quyết định(8x), mọi khi đọc cứ ú a ú ơ nhẩm bảo chỉ có 8bit chứ móc đâu ra 16bit, hehe, gà mới vào nghề
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Bác nào có cái font chữ matrix nào đẹp đẹp cỡ 16 hàng port lên cho em sử dụng với, font ông đồ càng tốt, ^^
                Vũ xuân Lợi
                YM!:

Comment

À quên, bác nào cho em hỏi, mã ascii của ký tự có dấu qui định thế nào vậy?
                  Vũ xuân Lợi
                  YM!:

Comment

chú em tham khảo bài này của anh nhá..có đủ kiểu quét hết đó...Nếu thấy giúp chú em đc thì "thank" nhá để mình làm thêm...hiii
                    Attached Files

Comment

viết bằng ASM hiểu sao được hả bác? em đã ghi là dùng C mà
                      em đang đinh làm led cube 5x5x5 nếu mà dùng 3 con 595 thì thiếu 1 cổng, chả nhẽ tạo thêm 1 con 595 nữa thì phí quá, có bác nào giúp e cái này, hay là tách 1 chân của vdk ra xuất cùng 595 cho đủ 25 chân
                      Last edited by mast090; 18-10-2010, 23:51.
                      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Sao lại 3 con 595 mà vẫn thiếu 1 cổng.??Cổng vdk hả bạn. Matrix chắc bác ngon lên sang cái thằng led cubes này. Nhìn nước ngoài họ làm đẹp thiệt nhưng mình ngại hàn mấy con này. Rối rắm lắm. Nếu bạn làm đc thì nhớ post video cho anh em vui nhé.

Comment

em là dân mới vào nghề, ko được như bác nghĩ đâu,thực ra thì em mới chỉ biết làm matrix vớ vẩn thôi, chứ đã ngon j đâu, hjc, mà cũng mới làm trên mô phỏng, hjhj, mà mô phỏng ko chạy được thì hi vọng gì đến thực tế,hjc
                          chả là đang đình làm cái cube tặng e iu, chứ các đại ca toàn làm cái mạch 2D cảm giác nó nhàm quá, quanh đi quẩn lại chỉ là khác nhau ở cái hiệu ứng, giờ thử liều sang làm 3D cho máu, em cảm thấy cơ chế xuất bit của nó cũng ko khác led matrix là mấy lên mới liều, được thì được, ko được chả sao, lấy kinh nghiệm cả
                          về khối led cube chắc bác hiểu rồi, cái ở đây em làm dạng 5x5x5(cái này cho đỡ tốn, chứ tây nó toàn làm 8x8x8 trở lên có mà bán nhà ra mua led,hjc) vậy mặt đế sẽ có 25 chân, như vậy nếu ta dùng 3 con 595 chỉ đc 8x3=24 chân(lúc nãy gõ lộn thành cổng, hj) như vậy là 25-24=1 chân, nếu lắp thêm 1 con 595 nữa thì hơi lãng phí vì thừa tới 7 chân, e đang định lấy 1 chân của vdk bù vào phần đó cho đủ 25, đằng nào dùng 595 cũng thừa chân vdk,hi vọng là được, chỉ khó là cái chân vdk đó xuất sao cho đồng thời điểm với 3con 595 kia thôi
                          Em thấy khi làm với matrix, các đại ca có nó tới với việc tràn bộ nhớ con 89, rồi ko trình dịch được khi dùng code quét chữ dài(cụ thể là cái mã chữ dài thì phải), các bác nói cho em rõ hơn cái này được ko? vì em mới vào nghề chưa gặp cái trường hợp này bao giờ. em thấy thằng bạn em có lần nó làm cái mạch gì đó ko nhớ rõ mà code tận 2000 dòng nạp mạch thật chạy ngon có thấy vấn đề gì đâu, hjc, hay 2 trường hợp này khác nhau hoàn toàn,:S thế là thế nào nhỉ? nếu mà thế thật thì sợ ko làm được thằng cube này
                          Last edited by mast090; 19-10-2010, 02:11.
                          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                            mô phỏng ko chạy được thì hi vọng gì đến thực tế,
                            Câu này sai toét nhé_cái con Mega8515 mình mô phỏng thì im re_nhét vào mạch thật matrix chậy rầm rầm. Bằng chứng này ko thể chối cãi và mình tin chắc rằng các cao thủ như Anh Dương, anh Vân, Anh Hùng, Anh Phi....và nhiều nhiều anh khác nữa chắc có lẽ bỏ protues rồi>Nói như thế ko có nghĩa là protues là đồ bỏ đi_Phải biết đc khả năng nào của nó để ta dùng_Thế mới là hay. Matrix mà cố sửa code để chạy trên protuse thì có mà em dại khờ.

Comment

em làm dạng 5x5x5
                              Em thì thường thấy họ làm ở dạng 4x4x4 or 8x8x8 chứ chưa thấy 5x5x5 như của bác. Chắc cũng có lý do cả, như trường hợp của bác đang đắn đo vậy.

Chúc bác thành công!
                              __]\/[|2. |3()]\/[__

Comment

Về tác giả

Collapse

mast090 Tìm hiểu thêm về mast090

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X