Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sơ đồ mạch nạp ic 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

phần mềm đây, chúc thành công ..!
    Attached Files
    |

Comment

Xin hỏi pác nào có chương trình này
      Chương trình nạp Ic 8051

Comment

moi nguoi lam on cho em xin phan mem nap cho PIC 16F88(hoac la 16F84), EM CAM ON NHIEU

Comment

có anh nào đã làm cái mạch nạp này chưa? em vừa làm xong mà thử hoài ko chạy, hay là sai phần mềm firmware? có tới mấy cái firmware luôn, ko biết xài cái nào. Bữa h mò hoài ko được mệt quá rồi.
          Anh nào có cái mạch nạp nào ngon hơn ko share em làm với.
          Attached Files
          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Đó là sơ đồ mạch nạp của hãng Sunrom, mạch nạp 89 phổ biến nhất hiện nay. Mạch này có 2 phiên bản phần cứng và khá nhiều phiên bản firmware.
            Bạn chỉ cần làm theo phiên bản phần cứng mới nhất (mạch 1 mặt - single Side) tải vào chíp master firmware mới nhất 4.4 cho mạch single side (file có chữ SS ở cuối file hex), nhớ là master phải thuộc họ 52 vì firmware lớn hơn 4k.

Sau đó dùng phần mềm nạp là Proload 5.2 hoặc 4.2 là ổn.

Nếu bạn cần phiên bản Sunrom nạp qua cổng USB. Bạn có thể mua tại www.pnlabvn.com giá thành của mạch là 199 ngàn đồng.

PNLab
            Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
            Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
            Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
            more...www.pnlabvn.com

Comment

Phần nạp con Pic mình cũng đang nghiên cứu ! nghiên cứu thì lâu rùi nhưng giờ mới có chút thời gian để thi công !
              Mạch nạp Little Programmer
              MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                nhớ là master phải thuộc họ 52 vì firmware lớn hơn 4k.
                Nói như bạn thì con 89x52 cũng không nạp được vì file Hex có kích thước >14K.

Thật ra bạn hoàn toàn có thể nạp vào con 89x51 cũng chưa hết - bằng chứng là mạch nạp 89_seies của TMe thường xuyên sử dụng 89S51 làm Master

Vì sao như vậy: Vì không thể so sánh kích thước của một file Hex với kích thước bộ nhớ của IC
                - Kích thước bộ nhớ IC chỉ chứa Data không chứa thông tin khác
                - Kích thước file Hex chứa data và các thông tin địa chỉ

tóm lại: kích thước file Hex bao giờ cũng lớn hơn bộ nhớ IC. Trong trường hợp firmware của Sunrom thì data của file hex chỉ khoảng 3K, vì vậy cứ vô tư nạp vô 89x51 đi bạn.

Comment

Sao mình chưa từng nghe đến phiên bản mạch nạp 89 sunrom qua đường usb nhỉ. Hic hic! Nếu đúng có phiên bản này thì chúng ta có thể thoải mái sử dụng mạch nạp với laptop rùi. Giá cả cũng phải chăng đó chứ.
                  Trang web của pnlab trông Brồ ghê ta!
                  Theo mình thì chẳng mất công làm mạch nạp làm gì cứ mua lấy một cái mà dùng vì giá thành làm mạch cũng gần tương đương như vậy rồi. Thời gian trước cũng làm cái mạch sunrom tính sơ sơ đi đặt mạch cộng với tiền linh kiện cũng hết 150k rồi thế mà có bác bán 160k hic hic mất bao công thiết kế( vì các bác ấy làm nhiều nên giá tiền mạch giảm hẳn).
                  Gạo cho vào giã bao đau đớn
                  Gạo giã xong rồi trắng tựa bông
                  Sống ở trên đời người cũng vậy
                  Gian nan rèn luyện mới thành công!
                  :cafe:

Comment

Nguyên văn bởi 1504 Xem bài viết
                    Nói như bạn thì con 89x52 cũng không nạp được vì file Hex có kích thước >14K.

Thật ra bạn hoàn toàn có thể nạp vào con 89x51 cũng chưa hết - bằng chứng là mạch nạp 89_seies của TMe thường xuyên sử dụng 89S51 làm Master

Vì sao như vậy: Vì không thể so sánh kích thước của một file Hex với kích thước bộ nhớ của IC
                    - Kích thước bộ nhớ IC chỉ chứa Data không chứa thông tin khác
                    - Kích thước file Hex chứa data và các thông tin địa chỉ

tóm lại: kích thước file Hex bao giờ cũng lớn hơn bộ nhớ IC. Trong trường hợp firmware của Sunrom thì data của file hex chỉ khoảng 3K, vì vậy cứ vô tư nạp vô 89x51 đi bạn.

Bác nói thế thì em chịu roài! , điều đó chứng tỏ mạch của bác chỉ có firmware 4.1, firmware này chỉ dùng hết 3651 byte flash, bác đã theo chậm thời đại rồi mà còn tỏ ra ta tài giỏi.
                    Bác tưởng em ghi thế tức là em đọc dung lượng file .hex mà nói hỉ?

Firmware 4.4 sử dụng hết 4887 byte flash của chíp, trong khi cái con 51 của bác chỉ có 4096 byte! Bác bảo nó chạy bằng niềm tin à

Kiểm chứng đê
                    Attached Files
                    PNLab
                    more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi SphinX
                      Bác nói thế thì em chịu roài! , điều đó chứng tỏ mạch của bác chỉ có firmware 4.1, firmware này chỉ dùng hết 3651 byte flash, bác đã theo chậm thời đại rồi mà còn tỏ ra ta tài giỏi.
                      Bác tưởng em ghi thế tức là em đọc dung lượng file .hex mà nói hỉ?

Firmware 4.4 sử dụng hết 4887 byte flash của chíp, trong khi cái con 51 của bác chỉ có 4096 byte! Bác bảo nó chạy bằng niềm tin à
                      Sorry mình nhìn nhầm, đúng là mình tưởng bạn nói về V4.1. Nhưng bạn đừng nghĩ mình đang "xài 4.1 là ko theo kịp thời đại mà còn tỏ ra tài giỏi" Nhưng có một điều chắc chắn là mình có nhiều kinh nghiệm với mạch nạp Sunrom này hơn bạn
                      • Cái thằng V4.4 theo bạn thì nó hơn thằng 4.1 ở điểm nào?
                      • Mình khẳng định với bạn v4.4 không ổn định bằng V4.1 bạn có phát hiện ra không?
                      • Những con C55WD, 89S8253 bạn đã test chưa

Trả lời những câu này bạn sẽ biết tại sao tôi vẫn dùng V4.1
                      Last edited by 1504; 12-07-2007, 03:56.

Comment

Tôi không quan tâm đến các vấn đề đó , tôi làm mạch Sunrom từ tháng 6-2005, không biết ai có kinh nghiệm hơn ai . À đúng rồi, tôi nhớ sau đó tôi có đọc topic về Sunrom trên dientuvietnam.net thì phải, bác Quế Dương hình như có hơi quá lời về bác!

Về firmware, công ty của họ test chắc chắn là hơn chúng ta test. Họ tung ra sản phẩm mới chứ không phải bản beta cho bạn test thử!. Nếu thấy chạy không tốt thì hãy trách mình chứ đừng trách họ.

Phiên bản 4.4 hỗ trợ thêm AT89S8253 là chíp thay thế của AT89S8252. Thêm các chíp AT89S2051 và 4051.

Đánh giá về phần cứng một chút nhé , theo bác mạch của các bác so với mạch của chúng tôi thì thế nào?
                        Last edited by sphinx; 12-07-2007, 19:12.
                        PNLab
                        more...www.pnlabvn.com

Comment

Các bác có thể stop here ở đây được không. Xin để luồng này để trao đổi các vấn đề về kỹ thuật. Nếu các bác thấy có vấn đề nào về kỹ thuật đối với các mạch nạp mà các bác nghĩ là nhà sx còn chưa căn chỉnh thì post ra trao đổi để anh em học hỏi. Còn nếu không thích đưa ra thì thôi. Các vấn đề khác xin trao đổi riêng qua PM của diễn đàn hoặc YM. Hoặc các bác có thể mở 1 luồng mới cũng được tránh để luồng bị loãng vào những chuyện ngoài lề. Xin chân thành cảm ơn!
                          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                          Mob: 0982.083.106

Comment

Đại ca nói thì em sợ roài
                            Em cũng chả muốn nói thêm nữa! Một thời gian nữa các sản phẩm này sẽ được public, khi đó sẽ có nhiều chuyện để nói!
                            PNLab
                            more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                              Đánh giá về phần cứng một chút nhé , theo bác mạch của các bác so với mạch của chúng tôi thì thế nào?
                              Đừng khiêu khích kiểu đó SphinX à, nếu dùng con ATmega8 như của cậu thì tôi đã làm cả năm nay rối, bạn có biết một thời tôi săn lùng con tiny45 để làm gì không. nếu tôi làm thì tôi xài con Tiny45 hoặc PL-2303 chứ con mega8 đâu hay ho gì.

Chất lượng và độ thẩm mỹ con lâu cậu mới bằng TMe

Trong bài trên tôi đã sorry cậu vì tôi nhầm, nhưng có lẽ cậu quá lời...

STOP nhé

Comment

các bác đừng cãi nhau nữa.
                                to hivongxanh_dt7: bạn nói là nên đi mua mạch nap, nhưng mà mình thích tự làm hơn vì: 1/mạch mua mắc hơn nhiều so với tự làm, mua:165k, mình tự làm cả mạch in luôn thì hết 80k(nếu trôi chảy, còn bây giờ do vẫn chưa chạy nên phải mò và giá leo thang lên 100k rồi); 2/tự làm còn có thêm nhiều kinh nghiệm:thiết kế,làm mạch in,mua linh kiện...
                                to sphinx & 1504: em dùng firmware 4.1, single sided, làm y chang hướng dẫn mà ko chạy. Dùng proload 5.2 thử thì lỗi time out.
                                Có lẽ ko phải lỗi phần cứng do làm mạch, vì em nạp thử firmware của mạch nạp easy v2.2 vào thì proload nó nhận ra đúng là easy 2.2, nhưng ko detect được chip.
                                Để em thử cái v4.4 xem sao, mấy anh có v4.1 ko cho em xin về thử, vì có thể download cái v4.1 của em bị lỗi rồi
                                Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Về tác giả

Collapse

caokhoa_hp Tìm hiểu thêm về caokhoa_hp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X