Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ae vào giúp mình cái nào!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ae vào giúp mình cái nào!

Mình đang tính làm con robot có thể thực hiện 2 chức năng độc lập nhau
    1. Dò đường
    2. Điều khiển bằng tay (PS2)

Mình muốn làm 2 thứ này trên 1 con robot để cho đỡ phí linh kiện và mô hình

ae nào cho mình phương pháp để điều khiển VSL để sử dụng 1 trong 2 chức năng khi cần thiểt

Sử dụng 1 VSL 8501 nha!
    tks.

Con nào cũng chơi được, 89C51 đi cho nó pro.Bạn biết làm cảm biến dò đường chứ và giao tiếp PS2Con nào cũng chơi được, 89C51 đi cho nó pro.Bạn biết làm cảm biến dò đường chứ và giao tiếp PS2
    , , ,

Comment

89c51 pro chỗ nào vậy?

Comment

Nguyên văn bởi ckd-ir Xem bài viết
        89c51 pro chỗ nào vậy?
        Bạn nói thế thôi chứ hồi trước 8051 là dòng chip chiễm lĩnh thị trường lớn trong giảng đường mà, do đó vấn đề tài liệu và việc học tập đối với nó cũng đơn giản hơn, có thể nói 8051 là bước đi cơ bản đầu tiên cho những người mới tiếp cận lĩnh vực vdk. Atmel ko cải tiến dòng chip này thôi chứ các hãng khác phát triển dòng này cũng khá tốt đấy.

Comment

Bạn hiểu như thế nào là pro.Đó là sự chuyên nghiệp,sự am hiểu.Nhiều bạn am hiểu về con này.Do đó,xây dựng chương trình nhanh tốt đặc biệt rẻ.
          chắc bạn nghĩ phải chơi con ARM mới pro hả.
          .
          , , ,

Comment

Ây dà, đừng nói là sắp có chiến tranh giữa ARM với 8051 nữa nhé. VĐK nào cũng có thể đảm nhận và thực hiện tốt cả, quan trọng là cách thức ta lập trình như thế nào, có rõ ràng hay không, ngắn gọn nhưng vẫn thực hiện các yêu cầu ban đầu đề ra hay không.

Trở lại chủ đề của topic. Bạn muốn cho robot của bạn chạy được 2 chế độ bằng tay và tự động thì bạn chỉ cần dùng 1 switch hoặc 1 button tự giữ đưa vào 1 chân của MCU, MCU sẽ liên tục quét xem chân này đang ở trạng thái nào thì sẽ thực hiện chức năng đó. VD: khi chân nhận diện chế độ ở trạng thái '1' -> auto, ở trạng thái '0' thì bằng tay, hoặc ngược lại.

Còn về điều khiển bằng tay dùng bàn phím dạng playstation thì chỉ cần tháo ra, dùng dao rọc board cắt các đường dẫn nối vào các nút bấm, rồi dùng chính dây của tay cầm ta hàn vào nút như dạng MCU giao tiếp với nút nhấn đơn. Chỉ như vậy thôi. Tay cầm thì mua đồ Tàu cho rẻ tiền.

Thân!
            "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
            Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

Nguyên văn bởi rptdnmqs Xem bài viết
              Bạn hiểu như thế nào là pro.Đó là sự chuyên nghiệp,sự am hiểu.Nhiều bạn am hiểu về con này.Do đó,xây dựng chương trình nhanh tốt đặc biệt rẻ.
              .
              Mình không hề chê 8051, vì mình cũng đang xài nó, cũng không bảo phải xài arm mới pro. Cái đó là bạn tự nghĩ thôi.
              @ Chủ thead: Dùng 89s đi bạn, tiện lợi hơn 89c, đắc hơn vài k thôi
              Last edited by ckd-ir; 13-09-2011, 19:22.

Comment

các ae vào cái nhau ak. Pro thì e biết rùi
                nhưng e cần phương pháp để thực hiện 2 chức năg độc lập kia kìa
                tks

Comment

Cả 2 chức năng 1 lúc còn làm được chứ đừng nói 1 chức năng.Mà bạn chưa biết dÙng cảm biến dò đường thì chịu.Còn PS2 bạn làm thêm 1 con 89C51 tạo tay game có giao tiếp software spi 2 dây dữ liệu.Chơi vậy pro chưa.m 1 con 89C51 tạo tay game có giao tiếp software spi 2 dây dữ liệu.Chơi vậy pro chưa.
                  , , ,

Comment

Về tác giả

Collapse

anhchangbk Tìm hiểu thêm về anhchangbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X