Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp chống nhiễu vi điều khiển khi dùng van từ 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi PUMA Xem bài viết
    Về phần mềm bạn nên sử dụng Watchdog có thể chửa cháy được trong trường hợp hiếm khi bị treo nhưng nếu cứ nhiễu treo và bị Watchdog reset liên tục thì cũng khó coi lắm..
    watchdog là gì hả cậu?
    *ky#

Comment

Cái này tôi bị rồi,nguyên nhân là tại cuộn cảm của van từ quá nhiều số vòng dây (220Volt),bạn chỉ cần ráp // với van từ 1 tụ 0.47mf/450 volt là hết bị nhiễu liền.Bảo đảm 100% luôn.

Comment

Nguyên văn bởi hoang ky Xem bài viết
        bạn Zz_Bi_zZ có thể nói dõ hơn không? cái mạch của mình đã được cách ly hoàn toàn với mạch của rơ le và tất nhiên là không chung nguồnrồi, chỉ có 220v là chung nhưng thỉnh thoảng mình vẫn thấy nó bị treo khi lắp van từ 220v vào. có lần tôi đã phải mua 5 cái bóng đèn 60W để mắc thay những cái van đó nhưng hoạt động cả đêm mà chẳng sao cả...
        liệu có phải tính chất đặc trưng hơn của van từ là tính cảm và khi mắc vào điện 220v ac có ảnh hưởng gì đặc biệt khác không .
        bạn up hình của capture và layout lên tui xem thử nào (nhớ up hiện lun chứ đừng gửi link lằng nhằng nhé, ở cty k tải đc file đâu , vả lại lướt xem sơ qua replay lun cho phẻ)

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
          Cái này tôi bị rồi,nguyên nhân là tại cuộn cảm của van từ quá nhiều số vòng dây (220Volt),bạn chỉ cần ráp // với van từ 1 tụ 0.47mf/450 volt là hết bị nhiễu liền.Bảo đảm 100% luôn.
          đây cũng là 1 cách chống nhiễu

Comment

chào bạn ! bạn thử mắc cách ly các ngỏ ra điều khiển van điện từ bằng opto . còn nếu không mắc cách ly thì tại các ngỏ ra cấp nguồn đóng role dk van điện từ ban mắc song song một tụ 104 và diode mắc ngược.

Comment

mình thì chẳng thấy được mạch của bạn up lên.
              nhưng cách làm của mình thì khác. nếu bạn làm như thế chẳng bằng
              89 -> trở kéo -> 245 -> Opto -> tran công suất -> Van từ
              thế thôi.
              sai chỗ nào cũng mong chỉ giáo .em cũng ngu điện tử lắm ạ

Comment

Nếu thạch đại gia thì nên làm ntn đảm bảo không nhiễu 89=>ULN2803=solid stater 12v/220V (cẩn thận thì thêm tụ lọc) thiết kế thành công đang chạy hệ thống đèn tín hiệu giao thông dùng điện 220V hơn 1 năm nay ngoài đường mac chưa con nào nhiễu hay chết

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
                  Bạn dùng atmega8 thì nó rất ít khi bị nhiễu rồi, ở đây Hoang Ky dùng 89c52 loại này hay bị nhiễu lắm dùng trong môi trường nhiều nhiễu là bị treo và reset liên tục.

mình dùng atmge8 điều khiển quạt 220V dùng relay bị nhiễu tơi tả luôn này bạn ơi.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                    Bác đúng. Đơn giản và thực tế nhất
                    thiết kế mạch điện tử ứng dụng
                    email:
                    tel: 0933 785 924

Comment

Nguyên văn bởi dangtran_fv Xem bài viết
                      chào bạn ! bạn thử mắc cách ly các ngỏ ra điều khiển van điện từ bằng opto . còn nếu không mắc cách ly thì tại các ngỏ ra cấp nguồn đóng role dk van điện từ ban mắc song song một tụ 104 và diode mắc ngược.
                      Cái này đơn giản và hiệu quả, mình vẫn làm thế này

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang ky Tìm hiểu thêm về hoang ky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X