Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mấy anh chỉ dùm phần lập trình với!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mấy anh chỉ dùm phần lập trình với!!

em đang cần lập trình lưu pass đề dùng con 8051 điều khiển các tiết bị điện trong nhà...nhưng cần lưu pas trong rom để khỏi phải nhập lại mỗi khi tắt nguồn. Nếu em dùng bảng DB thì các giá trị sau DB nằm trong ROM hay trong RAM?? và các giá trị này có thể nhập vào sau bằng chương trình được ko?Các anh xxem rồii giúp dùm thằng em đang bối rối nha..thank..
    tp hcm
    email :

Nguyên văn bởi krilin852000 Xem bài viết
    em đang cần lập trình lưu pass đề dùng con 8051 điều khiển các tiết bị điện trong nhà...nhưng cần lưu pas trong rom để khỏi phải nhập lại mỗi khi tắt nguồn. Nếu em dùng bảng DB thì các giá trị sau DB nằm trong ROM hay trong RAM?? và các giá trị này có thể nhập vào sau bằng chương trình được ko?Các anh xxem rồii giúp dùm thằng em đang bối rối nha..thank..
    Nếu bạn dùng kĩ thuật bảng thì nó sẽ lưu trong bộ nhớ chương trình.
    Với những con 8051 phổ biến ở thị trường hiện nay là của Atmel thì muốn thay đổi pass thì bạn phải dùng ROM ngoài, vì 8051 của Atmel không có ROM, không có khả năng tự ghi vào bộ nhớ chương trình.

Nếu bạn tìm được 8051 của công ty khác, hoặc chuyển sang dùng PIC hoặc AVR... thì không phải thêm ROM ngoài.

Comment

anh có thể chỉ cho e con 8051 của hãng nào có khả năng lưu pass vào trong ROM đi..em bị bắt phaỉ làm bằng 8051 nhưng sơ đồ nguyên lý đã không còn port để kết nối ROM rồi....thank anh đã giúp em..
      Last edited by krilin852000; 29-11-2007, 11:52.
      tp hcm
      email :

Comment

Bạn có thể dùng loại 89s8253 có tích hợp sẵn EEPROM để lưu pass hoặc dùng thêm EEPROM ngoài.
        Chi tiết về giao tiếp với EEPROM ngoài có thể xem trong mục lục của box 8051.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

lập trình của con này y như của con 89c51 của atmel hả a?
          tp hcm
          email :

Comment

anh có thể chỉ cho e con 8051 của hãng nào có khả năng lưu pass vào trong ROM đi..em bị bắt phaỉ làm bằng 8051 nhưng sơ đồ nguyên lý đã không còn port để kết nối ROM rồi....thank anh đã giúp em..
            Nếu tớ nhớ không nhầm thì đồ Philips có khả năng này.

Comment

lập trình của con này y như của con 89c51 của atmel hả a?
              Giống hệt. 8051 là họ CISC nên tất cả các loại cùng có chung một tập lệnh.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

thank mấy anh nhiều lắm, mà sơ đồ thứ tự các byte bên trong có khác gì ko a? vì em đã lập trình cho con 89c51 rồi nên em sợ chạy ko đúng...mà con này dùng mạch nạp 89c51 của atmel có thể nạp cho nó đượcm khôngh anh? hay mình phải làm mạch nập riêng cho nó..vì ở nhả e có sẵn mạch nạp của 89c51 atmel thui..không biết xài cho mấy con cùng họ có đc ko?

còn a phamthaihoa ơi: con Philips mà anh nói là con nào vậy...em mới vô nên còn gà lắm...
                Last edited by krilin852000; 30-11-2007, 07:44.
                tp hcm
                email :

Comment

thank mấy anh nhiều lắm, mà sơ đồ thứ tự các byte bên trong có khác gì ko a? vì em đã lập trình cho con 89c51 rồi nên em sợ chạy ko đúng...mà con này dùng mạch nạp 89c51 của atmel có thể nạp cho nó đượcm khôngh anh? hay mình phải làm mạch nập riêng cho nó..vì ở nhả e có sẵn mạch nạp của 89c51 atmel thui..không biết xài cho mấy con cùng họ có đc ko?
                  Nó thêm một ít thanh ghi , khi dùng eeprom thì phải đọc datasheet.
                  Trên thị trường nhiều mạch nạp, các mạch thì hỗ trợ có mạch không. ví dụ: dùng mạch nạp 89S... thì nạp được con 89s8253 này

email:mahaco@fpt.vn

Comment

vậy mạch nạp con 89s52 cũng nạp dc phải ko a?thank anh nhiều nha
                    tp hcm
                    email :

Comment

anh chỉ chỗ bán con 89S8253 này dùm em với..em ở SG nhưgn ra tiệm Ngọc ở chợ Nhật tảo thì ko có...anh biết chỗ nào bán chỉ dùm em với nha...em đang cần gấp gấp...thank các anh nhiều.....
                      tp hcm
                      email :

Comment

Về tác giả

Collapse

krilin852000 Tìm hiểu thêm về krilin852000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X