Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách nhận dạng ảnh với openCV

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách nhận dạng ảnh với openCV

E đang học xử lý ảnh muốn hỏi các bác cho e ý tưởng giúp e giải quyết vấn đề này , e làm việc trên ảnh tĩnh hết , chương trình của e là nhận dạng ảnh trái cây ( đây là đề tài e nghĩ thôi nếu bác nào có đề tài nhận dạng nào dễ chút góp ý giúp e với vì trong tuần này phải nộp đề tài mình chọn), khi minh load 1 ảnh thì chương trình nó sẽ phân biệt được trái cây trong ảnh đó là còn tốt hay đã bị ối (bị hư) , đây cũng không phải là chuyên ngành của e chỉ học chung chung vậy , e mới học được 2 buổi nên cũng chưa hiểu hết vấn đề mong các bác hướng dẫn giúp e , e cảm ơn nhìu

up ai giúp mình với

Comment

Dùng mạng nortron để phân loại đi bạn

Comment

cảm ơn bạn mình biết là sử dụng noron để làm ,với lại bây giớ mình đã xin đổi đề tài là nhận dạng chữ cái trong ảnh , code thì mình có rồi nhưng mà mình vẫn chưa hỉu về thuật toán thế nào, mong bạn có thể góp ý giúp mình với

Comment

Bước 1: Dò tìm tìm trái cây trong ảnh, bạn dùng phân tích haarlike và adaboost. Tham khảo ở đây: Tutorial: OpenCV haartraining (Rapid Object Detection With A Cascade of Boosted Classifiers Based on Haar-like Features) - Naotoshi Seo
          Bước 2: Vì bạn chỉ có 2 lớp phân loại (hư và ko hư), khuyên bạn nên dùng support vector machine.

Nếu bạn có câu hỏi gì, cứ post ở đây, mình sẽ giúp bạn.
          Email:

Comment

Nguyên văn bởi vagabondtt Xem bài viết
            Bước 1: Dò tìm tìm trái cây trong ảnh, bạn dùng phân tích haarlike và adaboost. Tham khảo ở đây: Tutorial: OpenCV haartraining (Rapid Object Detection With A Cascade of Boosted Classifiers Based on Haar-like Features) - Naotoshi Seo
            Bước 2: Vì bạn chỉ có 2 lớp phân loại (hư và ko hư), khuyên bạn nên dùng support vector machine.

Nếu bạn có câu hỏi gì, cứ post ở đây, mình sẽ giúp bạn.
            Cảm ơn bạn nhiệt tính giúp đỡ nhá , Hiện h mình chuyển sang đề tài nhận dạng chữ cái kí tự , source code thì mình đã có nhưng mà đọc thì vẫn chưa hiểu về cách làm thuật toán của người ta , mình gửi cho bạn code bạn có thể giúp mình xem qua để mình có thể hỏi những đoạn không hỉu được không , à cái này viết bằng C#
            Souce Code ContourAnalysis.zip
            Demo : ContourAnalysisDemo.zip

Comment

Nguyên văn bởi jimhawkins Xem bài viết
              Cảm ơn bạn nhiệt tính giúp đỡ nhá , Hiện h mình chuyển sang đề tài nhận dạng chữ cái kí tự , source code thì mình đã có nhưng mà đọc thì vẫn chưa hiểu về cách làm thuật toán của người ta , mình gửi cho bạn code bạn có thể giúp mình xem qua để mình có thể hỏi những đoạn không hỉu được không , à cái này viết bằng C#
              Souce Code ContourAnalysis.zip
              Demo : ContourAnalysisDemo.zip
              Mình khôngc có thời gian đọc source code của bạn được đâu. Nếu bạn cần mình giúp bạn giải quyết các vấn đề gặp phải. Còn bạn phải tự thân vận động thôi.
              Email:

Comment

cái này mình tham khảo bên này Contour Analysis for Image Recognition in C# - CodeProject
                Bạn có thể đọc qua để biết được thuật toán gì để mình dễ hỏi đc không
                Cái đầu tiên mình mún hỏi là làm sao để mình có thể tách biên của từng chữ được và làm sao để đưa nó vào 1 template được

Comment

Nguyên văn bởi jimhawkins Xem bài viết
                  cái này mình tham khảo bên này Contour Analysis for Image Recognition in C# - CodeProject
                  Bạn có thể đọc qua để biết được thuật toán gì để mình dễ hỏi đc không
                  Cái đầu tiên mình mún hỏi là làm sao để mình có thể tách biên của từng chữ được và làm sao để đưa nó vào 1 template được
                  Tách biên trong opencv có hỗ trợ: OpenCV Tutorial 7
                  Còn cách đưa nó vào template thì bạn đọc trong link bài viết của bạn ở codeproject, phần tính ACF. Bài này theo mình hướng dẫn khá kỹ, cứ đọc và làm theo thôi, những khái niệm chưa rõ thì kiếm sách đọc hoặc search google là có giải thích hoặc code mẫu.
                  Email:

Comment

Tách biên bạn phải xác định được threshold trước đã.
                    sau đó dùng công cụ findcontour của opencv. dùng ROI để cắt phần có ký tự ra.
                    chuẩn hóa ký tự.
                    xây dựng một data về ký tự.
                    học và hiểu kỹ knn trong opencv sau đó dùng nó để trainning nhận dạng.
                    chúc bạn thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

jimhawkins Tìm hiểu thêm về jimhawkins

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X