Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kết hợp giữa PIC và xử lý ảnh?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kết hợp giữa PIC và xử lý ảnh?

Kính thưa các bậc tiền bối.

Em đang là Sv năm 3 Tự động hóa của GTVT HN, em đã biết PIC từ lâu, nhưng thời gian gần đây thì mới chuyên tâm nghiên cứu về nó (trước kia như các bạn khác, em học về 8051), và em cũng mới có 1 chút kiến thức về PIC (mà cụ thể là con 16F877A).

Hôm nay em post bài này để hỏi các sư huynh trên diễn đàn về việc sau ạ.

Thưa các anh, em định làm 1 đề tài nghiên cứu khoa học sinh viên, ý định đề tài của em là có liên quan đến PIC 16F877A và Xử lý ảnh nhưng vấn đề được đặt ra là:

- Thứ 1: có kết hợp được PIC (cụ thể ở đây là 16F877A) với xử lý ảnh được không ạ?

- Thứ 2: Nếu kết hợp được, thì PIC 16F877A có phải là sự lựa chọn tốt nhất không ạ? Nếu không thì các anh có thể gợi ý cho em tham khảo xem dòng PIC nào thích hợp nhất để kết hợp với Xử lý ảnh?

- Thứ 3: Tuy có ý định làm như thế nhưng do mới tìm hiểu được chút ít về PIC và hoàn toàn chưa biết gì về Xử lý ảnh, nên các sư huynh có biết, hoặc có ý tưởng gì về việc kết hợp 2 vấn đề này xin được chỉ giáo cho em với ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.

mình kô chắc có làm được kô, theo chủ quan thì PIC hơi yếu, mình thấy ngta thường xử lý ảnh bằng FPGA hơn.
    Tuy nhiên với những ảnh có kích thước vừa phải thì cũng có khả năng!

Comment

bác có thể cụ thể hóa hơn cho em được không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi Argentina Xem bài viết
        Kính thưa các bậc tiền bối.

Em đang là Sv năm 3 Tự động hóa của GTVT HN, em đã biết PIC từ lâu, nhưng thời gian gần đây thì mới chuyên tâm nghiên cứu về nó (trước kia như các bạn khác, em học về 8051), và em cũng mới có 1 chút kiến thức về PIC (mà cụ thể là con 16F877A).

Hôm nay em post bài này để hỏi các sư huynh trên diễn đàn về việc sau ạ.

Thưa các anh, em định làm 1 đề tài nghiên cứu khoa học sinh viên, ý định đề tài của em là có liên quan đến PIC 16F877A và Xử lý ảnh nhưng vấn đề được đặt ra là:

- Thứ 1: có kết hợp được PIC (cụ thể ở đây là 16F877A) với xử lý ảnh được không ạ?

- Thứ 2: Nếu kết hợp được, thì PIC 16F877A có phải là sự lựa chọn tốt nhất không ạ? Nếu không thì các anh có thể gợi ý cho em tham khảo xem dòng PIC nào thích hợp nhất để kết hợp với Xử lý ảnh?

- Thứ 3: Tuy có ý định làm như thế nhưng do mới tìm hiểu được chút ít về PIC và hoàn toàn chưa biết gì về Xử lý ảnh, nên các sư huynh có biết, hoặc có ý tưởng gì về việc kết hợp 2 vấn đề này xin được chỉ giáo cho em với ạ.

Em xin chân thành cảm ơn.
        Bạn nên từ bỏ ý định xử lý ảnh bằng PIC đi, làm bằng PC có sẵn các Lib opensource rồi còn choáng váng say sẩm mặt mày. PIC16 lệnh nhân chia còn không có lấy gì mà xử lý ảnh. Nó chỉ dùng trong điều khiển cấp thấp thôi

Comment

Nguyên văn bởi icviet.com Xem bài viết
          Bạn nên từ bỏ ý định xử lý ảnh bằng PIC đi, làm bằng PC có sẵn các Lib opensource rồi còn choáng váng say sẩm mặt mày. PIC16 lệnh nhân chia còn không có lấy gì mà xử lý ảnh. Nó chỉ dùng trong điều khiển cấp thấp thôi
          có thể cứu vãn được k ạ T___T

ý em là có đề tài nào đơn giản về xử lý ảnh mà PIC có thể thực hiện được ấy ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Argentina Xem bài viết
            có thể cứu vãn được k ạ T___T

ý em là có đề tài nào đơn giản về xử lý ảnh mà PIC có thể thực hiện được ấy ạ.
            Có lẽ là không rồi.Như icviet.com đã nói rồi đó.Các dòng Pic mạnh cũng chỉ là các bộ xử lý số đơn giản thôi.

Comment

16F877A dùng xử lý ảnh 1 bit thì cũng được. Dùng lập trình cho mấy cái mạch kiểu game xếp gạch ngày xưa ý
              123...

Comment

Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
                16F877A dùng xử lý ảnh 1 bit thì cũng được. Dùng lập trình cho mấy cái mạch kiểu game xếp gạch ngày xưa ý
                Cái đó có được gọi là xử lý ảnh không ?

Comment

Tính diện tích đa giác có được không nhỉ?

Comment

Hoàn toàn được, nên dùng PIC16f887, chức năng tương tự, nhưng mà rẻ tiền hơn.
                    http://www.youtube.com/watch?v=F9LlL92KwbE

Comment

Nguyên văn bởi vrc-online Xem bài viết
                      Pic 16f887 chỉ nhận tín hiệu từ máy tính xuống để điều khiển động cơ thôi, còn xử lý ảnh mình
                      nghĩ vẫn dùng máy tính
                      |

Comment

Nguyên văn bởi vrc-online Xem bài viết
                        Mình nghĩ Pic 16f887 chỉ nhận tín hiệu từ máy tính xuống để điều khiển động cơ thôi, còn xử lý ảnh chắc vẫn dùng máy tính thôi
                        |

Comment

Về tác giả

Collapse

Argentina wild Tìm hiểu thêm về Argentina

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X