Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm sao để cài linux...............??????????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm sao để cài linux...............??????????

tình hình là em vừa mua được bộ đĩa cài linux 10 nên tập tọe vớ vẩn học cài nhưng cài mãi mà không được em cứ cài đến chỗ chon kiểu cài đặt( péronal desktop, work station, server, custom) khi click chọn next thì máy tính hiên như thế này bác nào bit thì chỉ bảo em với
    Attached Files
    học, học nữa, học mãi
    chán chẳng buồn chết
    yahoomail:

không có ai giúp em sao
    học, học nữa, học mãi
    chán chẳng buồn chết
    yahoomail:

Comment

ai giúp em với nào??????????????
      học, học nữa, học mãi
      chán chẳng buồn chết
      yahoomail:

Comment

Bộ cài Linux nào, phiên bản bao nhiêu ?
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mình tưởng có bản hướng dẫn mà cứ đọc và làm theo la dc có gì đâu.Khi cài thì bạn nên tắt diệt virus đi nhé.chúc bạn thành công
          Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

linux 10 mà? fedora core 1
            học, học nữa, học mãi
            chán chẳng buồn chết
            yahoomail:

Comment

Nguyên văn bởi coi_tn1 Xem bài viết
              tình hình là em vừa mua được bộ đĩa cài linux 10 nên tập tọe vớ vẩn học cài nhưng cài mãi mà không được em cứ cài đến chỗ chon kiểu cài đặt( péronal desktop, work station, server, custom) khi click chọn next thì máy tính hiên như thế này bác nào bit thì chỉ bảo em với
              Bạn coi_tn1 đã cài được Fedora10 chưa? Nếu vẫn chưa cài được thì bạn có thể nói rõ là bạn cài trên máy thật hay cài trên máy ảo ko? Nếu bạn ghi rõ các bước cài đặt (có hình ảnh thì càng tốt) thì mọi người có thể biết được lỗi của bạn rõ hơn.

&

Comment

Bạn mới mày mò linux thì có thể cài ubuntu vì đơn giản và hỗ trợ khá tốt, cài nó đơn giản như window vậy

Comment

mình cài linux trên máy thật? mình đã phân vùng lại ổ cứng ùi điên quá mà nhưng vẫn không được mình đi mua thì người ta bảo là linux 10 nhưng khi cài hiên fedora core 1 là sao hả bạn? liệu có phải là nó không hỗ trợ main của mình không
                  học, học nữa, học mãi
                  chán chẳng buồn chết
                  yahoomail:

Comment

à phải ùi cài linux phải có mạng mới cài được phải không các bạn
                    học, học nữa, học mãi
                    chán chẳng buồn chết
                    yahoomail:

Comment

mình cài linux trên máy thật? mình đã phân vùng lại ổ cứng ùi điên quá mà nhưng vẫn không được mình đi mua thì người ta bảo là linux 10 nhưng khi cài hiên fedora core 1 là sao hả bạn? liệu có phải là nó không hỗ trợ main của mình không
                      Fedora core 1 hay Fedora core 10 nếu Fedora core 1 thì quá cũ rồi, bạn nên dùng bản mới hơn. Linux có nhiều phiên bản của nhiều nhà cung cấp chứ không phải như Windows. Fedora core là một phiên bản linux của Redhat, thích hợp dùng cho kỹ thuật, nhưng hơn khó với người mới sử dụng. Nếu mới dùng và chưa có nhiều kiến thức về Linux thì bạn nên dùng Ubuntu sẽ dễ sử dụng hơn, giao diện khá giống Windows
                      Đa số các phiên bản Linux hỗ trợ phần cứng rất tốt nên bạn yên tâm không phải vấn đề tương thích đâu, có thể bạn chưa biết cài.
                      Nếu bạn bản cài full thì không cần internet đâu
                      Last edited by quangtn82; 31-07-2012, 18:07.

Comment

Mình không chơi với fedora vì nó không hỗ trợ cho con amd của mình, nên từ lâu mình xài ubuntu từ phiên bản 7.04 bây giờ là 12.04 rồi. nếu bạn có usb khoảng 2G thì bạn có thể làm cho usb chứa ubuntu lên đó và cài vào máy tính.

Bây giờ mình ghét cái ổ DVD trong laptop đơn giản là rất hiếm xài, để lâu ngày nó cũng tự hư và làm tăng trọng lượng laptop, mang đi vất vả. nên cài thứ gì mình cũng toàn chơi bằng usb cả kể cả cài windows 8 mới nhất cũng thế

Comment

Như bạn quangtn82 đã nói và với một ít kinh nghiệm sử dụng 2 hệ điều hành là Fedora10 và Ubutu10.10, mình thấy là Ubuntu dễ dùng hơn cho người mới sử dụng Linux và giao diện cũng thân thiện như Window.
                          Để cài đặt Fedora10, bạn có thể tham khảo link sau: Installing Fedora 10 - Softpedia
                          Để cài đặt Ubuntu12.04, bạn có thể tham khảo link sau: Install Ubuntu Desktop | Ubuntu
                          Chú ý: Khi cài đặt hệ điều hành Linux nói chung, bạn sẽ cần phải có phân vùng ổ đĩa định dạng EXT3 hoặc EXT4. Nếu bạn chưa có thì trong khi cài đặt, bạn sẽ được hỏi để FORMAT ổ đĩa. Về điểm này, bạn nên đọc hướng dẫn cẩn thận để tránh trường hợp format mất dữ liệu quan trọng trong ổ đĩa của bạn.

Khi cài hệ điều hành Fedora hay Ubuntu thì không bắt buộc phải có kết nói Internet, nhưng khi sử dụng nó thì chắc chắn bạn sẽ có nhu cầu cài phần mềm, khi đó thì bạn phải dùng Internet rồi.

&

Comment

các bác ạ sau nhiều ngày tìm jieeur và châm cứu em cũng đã tìm được bản fedora core 16 nhưng khó chịu và lạ lẫm ghê em không bít làm thế nào để tắt máy bj giờ hơn nữa em lang thang trên mạng cũng không kiếm đâu được driver cho nó cả nản quá các bác hướng dẫn em với mất công tìm kiếm mà giờ lại phải xóa đi để dùng lại windows thì uổng quá?
                            học, học nữa, học mãi
                            chán chẳng buồn chết
                            yahoomail:

Comment

các bác ạ sau nhiều ngày tìm jieeur và châm cứu em cũng đã tìm được bản fedora core 16 nhưng khó chịu và lạ lẫm ghê em không bít làm thế nào để tắt máy bj giờ hơn nữa em lang thang trên mạng cũng không kiếm đâu được driver cho nó cả nản quá các bác hướng dẫn em với mất công tìm kiếm mà giờ lại phải xóa đi để dùng lại windows thì uổng quá?
                              + Để tắt máy, bạn dùng tổ hợp phím: Ctrl + Alt + Delete
                              + Còn về Driver: Bạn đang thiếu driver của thiết bị gì?
                              Nếu bạn muốn tìm phần mềm để cài thì có thể làm như sau: Chọn System -> Administration -> Add/Remove Software. Sau đó bạn search phần mềm bạn muốn cài.

&

Comment

Về tác giả

Collapse

coi_tn1 Tìm hiểu thêm về coi_tn1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X