Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin một bài đầy đủ....Sau khi cài xong LINUX, hướng dẫn cài driver, soud...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin một bài đầy đủ....Sau khi cài xong LINUX, hướng dẫn cài driver, soud...

Cứu em với, em cài xong bản Linux 13.. Nhưng mờ, Chưa biết chút sử dụng rì về nó cả. .

...........Còn về driver,... mình vẫn cài driver, soud.. giống cái window ah``.
    nhưng sao em cài mờ no không chịu chạy cái file (.exe) vầy./
    Trước kia có 3 ổ đĩa cứng. Giờ chỉ còn có 2, . (Ai chi cho em biét cách xem dung lượng đĩa luôn nha )

Các đại ca làm ơn giúp em với .

---------------------------------
    Ai dám nói:
    1 +1 =2 ^^

Chỉ dùm em cách cài mạng luôn nha......./ Em cám ơn!
    Ai dám nói:
    1 +1 =2 ^^

Comment

Nếu em mới học Linux, em nên cài Ubuntu để tìm hiểu, về driver Ubuntu hỗ trợ tương đối đầy đủ, nên khi cài xong em không cần cài đặt gì thêm.

Các hướng dẫn cài đặt có trong luồng:
      http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6382

Chúc vui
      Falleaf
      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nguyên văn bởi vmt.dttt Xem bài viết
        Cứu em với, em cài xong bản Linux 13.. Nhưng mờ, Chưa biết chút sử dụng rì về nó cả. .

...........Còn về driver,... mình vẫn cài driver, soud.. giống cái window ah``.
        nhưng sao em cài mờ no không chịu chạy cái file (.exe) vầy./
        Trước kia có 3 ổ đĩa cứng. Giờ chỉ còn có 2, . (Ai chi cho em biét cách xem dung lượng đĩa luôn nha )

Các đại ca làm ơn giúp em với .

HD9H Linux đâu có chạy được file.exe đâu bạn! Đúng là mới tìm hiểu bạn nên cài Ubuntu. Ở đây mình có một file hướng dẫn cài Ubuntu!
        Liên kết đến trang tải Ubuntu: http://www.ubuntu.com/getubuntu/download
        Chú ý: Khi chọn file .iso để tải xuống bạn nhớ lưu ý các điều sau:
        - Chọn đúng bản phù hợp với cấu hình máy (chip Intel P3, P4 hay AMD hỗ trợ 32bit - các dòng chip cũ trước đây - thì chọn các bản có mã i386, Intel hay AMD đời mới hỗ trợ 64bit thì chọn bản có mã amd64)
        - Chọn đúng bản dành cho desktop (ubuntu có cả bản dành cho server với các phần mềm được cấu hình riêng)
        Attached Files

Comment

Vâng, em cảm ơn hai anh nha./ Em cứ tưởng cài Linux là có ubuntu rồi.
          ....Em chạy ra mua CD vào cài lại tiếp . ...thanks/
          Ai dám nói:
          1 +1 =2 ^^

Comment

Linux không phải là một hệ điều hành cụ thể. Thực tế nó chỉ là hạt nhân của hệ điều hành (kernel) mà thôi. Cái mà bạn cài đặt là bản phân phối Linux (Linux distribution) và trên mạng có khoảng 300+ bản khác nhau; mỗi bản phân phối lại có nhiều phiên bản (version) khác nhau.

Ubuntu là một bản phân phối rất thông dụng (nói theo ngôn ngữ @ là "hot") hiện nay. Phiên bản hiện thời là 8.04 với tên mã là Hardy Heron. Bản thân Ubuntu cũng có nhiều biến thể khác nhau: Ubuntu (gốc - giao diện giống MacOS), Kubuntu (giao diện KDE giống Windows), Xubuntu, Edubuntu ...

Bạn có thể ra ngoài mua đĩa với thông tin trên, hoặc tải xuống từ đây
            Ubuntu: http://www.ubuntu.com/getubuntu/download
            Kubuntu: http://kubuntu.org/download.php

Lời cuối là nên chọn lấy 1 bản tập trung vào học, và nên tải xuống thay vì mua đĩa.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Quan trọng là tạm thời nên quên các khái niệm của Windows và chịu khó đọc, google một tẹo thì Ubuntu khá đơn giản và nhiều trò hay.

Đặc biệt nghịch cái Compiz Fusion + kiếm skin cho Ubuntu thì được cái giao diện mê luôn

Cài linux thì nhớ cẩn thận không đi cả cái ổ cứng. Down đĩa đi rồi về hỏi tiếp

Comment

Đúng thạt, em cài là bay hết ổ đĩa cứng ròi. GIờ chỉ còn labler..
                Chán qua!.. Nhưng em tháy trên đó, cũng có những ứg dụng giống ubuntu... khác chi đâu./ HÌnh như bản em cài là` Linux 1313./.
                Cho em hỏi thêm câu nhé. Cái UBUNTU có dùng các lệnh để điều khiển không?
                Hay là ta có giao diện dễ sử dụng như trong window.
                Thanks các pác nhièu./
                Ai dám nói:
                1 +1 =2 ^^

Comment

Đúng thạt, em cài là bay hết ổ đĩa cứng ròi. GIờ chỉ còn labler..
                  Chán qua!.. Nhưng em tháy trên đó, cũng có những ứg dụng giống ubuntu... khác chi đâu./ HÌnh như bản em cài là` Linux 1313./.
                  Cho em hỏi thêm câu nhé. Cái UBUNTU có dùng các lệnh để điều khiển không?
                  Hay là ta có giao diện dễ sử dụng như trong window.
                  Thanks các pác nhièu./
                  Em download và burn ra đĩa đi rồi em hãy đặt câu hỏi tiếp.

Em cứ cài Windows trước, sau đó bỏ đĩa CD em đã cài vào khởi động bằng đĩa CD, em sẽ có thể sử dụng luôn Ubuntu từ đĩa CD, làm quen với nó một chút, sau đó hãy cài đặt chính thức.

Anh vẫn dùng máy xách tay có Windows và Ubuntu cùng lúc.

Ubuntu cũng có giao diện đồ họa hoàn toàn như Windows, không khác gì mấy.

Chúc vui
                  Falleaf
                  Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                  58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                  mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Nếu bạn ngại tải xuống, cũng không muốn đi mua, có thể tới lấy đĩa tại đây và xem hướng dẫn cài đặt
                    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6382
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Vâng, nãy em định post bài để cảm ơn các anh rồi !Nhưng mẹ em gọi xuống ăn cơm../
                      Phải có thực mới vực được đạo phải không các đại ca.

..........Giờ em cũng còn mấy vấn đề nhờ các đại ca giúp đỡ em đây. Mong các đại ca bỏ chút xíu thời gian để giúp em 1 chút...
                      ........GIờ em đã cài xong ubuntu rồi. Hóa ra trước kia em cài không phải là bản ubuntu, mà là bản feroda .
                      Giờ tháy giao diện của ubuntu cũng giống với window, nhưng phần nào đó thôi./ em còn phải vọc nó nhiều
                      EM có 1 chút vấn đề xin các anh chỉ giáo:
                      Vấn đề 1:Em muốn tăng tốc Feirtry theo bài hướng dẫn, vào theo đường link sau:
                      ( Applications > Accessories >Terminal )
                      Sau đó nhạp câu lệnh : sudo gedit /etc/modprobe.d/aliases
                      em đã làm theo dúng như thế rồi : CỤ thể thế này, cái terminal của em chỉ có đúng 1 dòng trong đó là : tu@tu-deskop:~$
                      Sau khi em đánh dòng lệnh trên thì nó là :
                      ( tu@tu-deskop:~$ sudo gedit /etc/modprobe.d/aliases )
                      Khi em ấn Enter thì nó lai hỏi pass rì đó như sau:
                      ( [sudo] password for tu: )
                      Lúc này em không thể ấn thêm phím rì nưa~, mặc dù pas trong khi cài đặt em vẫn còn nhớ./
                      ----------> Giúp em với. Nếu như em muốn làm việc cùng Terminal (Vì em thấy nó gióng registry trong window./

Vấn đề 2: Em muốn hỏi các đại ca, Trước kia cài FERODA, đùng là em không thể vào website được, nhưng bi giờ sau khi cài UBUNTU thì em đã vào được, nhưng không tìm thấy cái (yahoo) để làm việc . Hay là phải cài yahoo??? Nhưng trong Linux thì đâu có chạy được các file *.exe
                      Vầy em phải làm sao bi giờ
                      ----------> XIn giúp em giải quyết vấn đề này.

Em xin cảm ơn các đại ca nhé ./
                      Ai dám nói:
                      1 +1 =2 ^^

Comment

Ah`, sao em thấy cái màn hình nó cứ giậc thế? Liệu có phải cài driver giống như trong window không a! Mong các đại ca giúp em chút xíu.
                        Em cám ơn nha !
                        Ai dám nói:
                        1 +1 =2 ^^

Comment

Vâng, nãy em định post bài để cảm ơn các anh rồi !Nhưng mẹ em gọi xuống ăn cơm../
                          Phải có thực mới vực được đạo phải không các đại ca.

..........Giờ em cũng còn mấy vấn đề nhờ các đại ca giúp đỡ em đây. Mong các đại ca bỏ chút xíu thời gian để giúp em 1 chút...
                          ........GIờ em đã cài xong ubuntu rồi. Hóa ra trước kia em cài không phải là bản ubuntu, mà là bản feroda .
                          Giờ tháy giao diện của ubuntu cũng giống với window, nhưng phần nào đó thôi./ em còn phải vọc nó nhiều
                          EM có 1 chút vấn đề xin các anh chỉ giáo:
                          Vấn đề 1:Em muốn tăng tốc Feirtry theo bài hướng dẫn, vào theo đường link sau:
                          ( Applications > Accessories >Terminal )
                          Sau đó nhạp câu lệnh : sudo gedit /etc/modprobe.d/aliases
                          em đã làm theo dúng như thế rồi : CỤ thể thế này, cái terminal của em chỉ có đúng 1 dòng trong đó là : tu@tu-deskop:~$
                          Sau khi em đánh dòng lệnh trên thì nó là :
                          ( tu@tu-deskop:~$ sudo gedit /etc/modprobe.d/aliases )
                          Khi em ấn Enter thì nó lai hỏi pass rì đó như sau:
                          ( [sudo] password for tu: )
                          Lúc này em không thể ấn thêm phím rì nưa~, mặc dù pas trong khi cài đặt em vẫn còn nhớ./
                          ----------> Giúp em với. Nếu như em muốn làm việc cùng Terminal (Vì em thấy nó gióng registry trong window./

Vấn đề 2: Em muốn hỏi các đại ca, Trước kia cài FERODA, đùng là em không thể vào website được, nhưng bi giờ sau khi cài UBUNTU thì em đã vào được, nhưng không tìm thấy cái (yahoo) để làm việc . Hay là phải cài yahoo??? Nhưng trong Linux thì đâu có chạy được các file *.exe
                          Vầy em phải làm sao bi giờ
                          ----------> XIn giúp em giải quyết vấn đề này.

Em xin cảm ơn các đại ca nhé ./
                          Về vấn đề 1: sudo là bạn mượn quyền của account khác để làm việc, bạn không nói rõ account nào nên mặc định bạn sẽ mượn quyền của root. Bạn sẽ gõ vào password lúc bạn cài đặt Ubuntu sau đó thì gõ enter. Linux không giống Windows, thông thường trên windows khi bạn nhập password thì nó hiển thị ra dấu * hay cái gì đại loại thế còn linux thì không. Bạn cứ nhập đúng rồi enter là ok.
                          Nếu bạn muốn làm việc với Terminal thì bạn nên quen với Command Prompt của Windows, chứ không giống Registry một tý nào.

Vấn đề 2: Trong Ubuntu đã có sẵn một trình để thay thế yahoo đó là Pidgin (bạn tìm trong Program --> Internet)
                          Bảo bạn quên Windows đi rồi. Exe không phải là tập tin thực thi của thế giới Linux và Unix nói chung. Để cài đặt phần mềm trong linux bạn nên làm quen với các tập tin .bin, .sh (đấy là may mắn, còn không, kiếm được sources về thì biên dịch vỡ mặt).

Có thì thắc mắc cứ hỏi tiếp

Comment

Ah`, sao em thấy cái màn hình nó cứ giậc thế? Liệu có phải cài driver giống như trong window không a! Mong các đại ca giúp em chút xíu.
                            Em cám ơn nha !
                            Miêu tả rõ hơn để đoán bệnh nào, chứ nói thế thì biết sao

Comment

Vâng, đúng rồi . Em cảm ơn anh Hòa nhiều nhé. Giờ em sẽ thử các cái khác. Nhưng sao em đánh đúng lệnh mà nó vẫn hiện lên thông báo này nhi??
                              ( sudo: gedit/etc/modprobe.d/aliases: command not found )
                              Ai dám nói:
                              1 +1 =2 ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

vmt.dttt Tìm hiểu thêm về vmt.dttt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X