Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển biến tần với Arduino

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển biến tần với Arduino

Em có 2 câu hỏi thế này mong các cao nhân chỉ giáo giúp e Em sử dụng arduino, biến tần và encoder đọc tốc độ động cơ.

1. Em sử dụng ngắt ngoài trên arduino đọc giá trị encoder nhưng cứ khi bật biến tần là nó nhảy loạn xạ, sai thông số. Tắt biến tần đọc ko (quay tay) thì lại chính xác. Bác nào cho e hỏi cách chống nhiễu với ạ ?
    2. Em muốn điều khiển biến tần bằng arduino (thay con biến trở quay tay) thì các bác gợi ý cho e vài từ khóa với ạ

Chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ

Chào bạn,

Không rõ việc đấu nối giữa biến tần, encoder và mạch của bạn như thế nào nhưng mình có một số gợi ý sau:

- Khi biến tần hoạt động, nó sinh ra khá nhiều nhiễu do vậy mạch nguồn của bạn cần có biện pháp chống nhiễu: nên mua một bộ nguồn 24VDC để cấp cho mạch. Ngoài ra trong mạch cũng cần thiết kế các cuộn chặn (ferrit beard) và tụ chống nhiễu.
    - Trong công nghiệp encoder Incremental Rotary encoder được sử dụng khá phổ biến, bạn nên tiếp cận theo dòng encoder đấy. Tham khảo Autonic E50S8 series

Chúc thành công!

Comment

Nguyên văn bởi elkun24 Xem bài viết
      Em có 2 câu hỏi thế này mong các cao nhân chỉ giáo giúp e Em sử dụng arduino, biến tần và encoder đọc tốc độ động cơ.

1. Em sử dụng ngắt ngoài trên arduino đọc giá trị encoder nhưng cứ khi bật biến tần là nó nhảy loạn xạ, sai thông số. Tắt biến tần đọc ko (quay tay) thì lại chính xác. Bác nào cho e hỏi cách chống nhiễu với ạ ?
      2. Em muốn điều khiển biến tần bằng arduino (thay con biến trở quay tay) thì các bác gợi ý cho e vài từ khóa với ạ

Chân thành cảm ơn các bác nhiều ạ

bản chất arduino ko dùng trong công nghiệp và điều khiển máy móc thì càng ko , arduino dc thiết kế cho mục đích học tập nghiên cứu. Nếu muốn dùng thì như sau;
      1. Cách li tất cả ngõ vào ra cần dùng bằng opto, hoặc relay tùy ý.
      2 Cách li nguồn, sử dụng 1 bộ nguồn riêng, chất lượng để cấp nguồn cho arduino, để board xa biến tần càng tốt, thêm các thành phần chống nhiễu như tụ gốm, cuộn ferit choke... vì bản chất board aduino chả có chống mije gì cả, có con ổn áp vài con tụ nhí.Nếu cần thiết bọc giấy bạc cho board nhớ bỏ boar vào hộp rồi quấn giấy bạc kín xung quanh,
      CK6C -HUI

Comment

Về tác giả

Collapse

elkun24 Tìm hiểu thêm về elkun24

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X