Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chọn hệ thống nhúng cho xử lý ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chọn hệ thống nhúng cho xử lý ảnh

mình đang làm 1 project về xử lý ảnh cho mobilerobot nên cần chạy chương trình xử lý trên board nhúng linux nhưng chưa làm về nhúng bao h nên nhờ anh em chỉ dẫn.
    yêu cầu nhận ảnh từ webcam xử lý đưa tính hiểu điều khiển ra cổng COM giao tiếp với vi điều khiển. phần xử lý ảnh thì mình viết tren windows đã tạm ổn chỉ cần chuyển qua linux thui vấn đề của mình là linux:
    thứ nhất mình muốn hỏi là với yêu cầu nhận ảnh từ webcam thì board nhúng có làm dc k ( ý mình là vấn đề driver cho webcam giao tiếp usb)
    thứ 2 là để chạy dc chương trình xử lý ảnh thì mình nên chọ board nào.
    mong mọi người giúp đỡ.

xài board DE-2 của Altera đi, T cũng đang làm đề tài ứng dụng pait trên FPGA. Driver nhận hình ảnh từ WC rồi hiển thị ra VGA phải tự viết ròi,

Comment

cho mình hỏi:
      1) code xử lý ảnh trên window của bạn là tự viết hay dùng lib(kiểu như opencv...)
      2) có nhất thiết phải dùng linux không trong khi code của bạn đã dev trên window rồi, bạn có thể dùng winCE(ở đây mình giả sử bạn code C# + opencv)

kit linux ở VN thì có vài cái như sau:
      cirus ep9302: arm-920t 200Mhz, ram 32Mb chạy linux 2.6.24 trở lại. cấu hình gồm gpio, 2 uart, 2 usb, 1 ethenet.....
      mini 2440/6410/210: dòng mini của friendlyarm này thì quá nổi tiếng rồi: scratch linux, ubuntu, winCE, android đều chiến hết, full phần cứng, code trên mạng có rất nhiều.
      beagle board(xm): con này dùng chip omap của TI, chạy linux, ubuntu vù vù, communy rất mạnh BeagleBoard.org - default
      pandaboard: em này thì thuộc loại hàng khủng, hiện tại cấu hình 1Ghz dual-core ARM cortex A9, ram 1G, sd, cmos camera, usb ethenet, wifi, bluetooth, hdmi,.... Pandaboard
      ngoài ra còn một số kit của iMX - freescale, blaze - omap TI .... nhưng bác có ship đc về thì ship

trả lời 2 câu hỏi của bạn:
      1) tùy thuộc vào webcam của bạn, miễn không phải loại webcam quá đặc biệt còn lại linux có support thì thoải mái.
      2) tùy vào yêu cầu của bạn: xử lý realtime? có xuất ra màn hình hay vga để theo dõi, có cần giao tiếp với server để truyền dữ liệu về ...... tóm lại là linux xử lý được hết

Comment

em làm về xử lý ảnh trên kít 2440. bác nào biết giúp e với ạ. y/c xác định đc biên của vật và chuyển sang dạng đen trắng với vật chuyển động. Sử dụng open cv hay bất kỳ phần mềm nào cũng đc.

Comment

Nguyên văn bởi zeroxx Xem bài viết
          mình đang làm 1 project về xử lý ảnh cho mobilerobot nên cần chạy chương trình xử lý trên board nhúng linux nhưng chưa làm về nhúng bao h nên nhờ anh em chỉ dẫn.
          yêu cầu nhận ảnh từ webcam xử lý đưa tính hiểu điều khiển ra cổng COM giao tiếp với vi điều khiển. phần xử lý ảnh thì mình viết tren windows đã tạm ổn chỉ cần chuyển qua linux thui vấn đề của mình là linux:
          thứ nhất mình muốn hỏi là với yêu cầu nhận ảnh từ webcam thì board nhúng có làm dc k ( ý mình là vấn đề driver cho webcam giao tiếp usb)
          thứ 2 là để chạy dc chương trình xử lý ảnh thì mình nên chọ board nào.
          mong mọi người giúp đỡ.
          bác có tài liệu gì ko, share cho mình dc ko bác.. Mình cũng đang nghiêm cứu cái này, mới tập tành. Gửi vào Email: hungsky612@gmail.com.
          Thank all

Comment

Nguyên văn bởi tungpham2011 Xem bài viết
            cho mình hỏi:
            1) code xử lý ảnh trên window của bạn là tự viết hay dùng lib(kiểu như opencv...)
            2) có nhất thiết phải dùng linux không trong khi code của bạn đã dev trên window rồi, bạn có thể dùng winCE(ở đây mình giả sử bạn code C# + opencv)

kit linux ở VN thì có vài cái như sau:
            cirus ep9302: arm-920t 200Mhz, ram 32Mb chạy linux 2.6.24 trở lại. cấu hình gồm gpio, 2 uart, 2 usb, 1 ethenet.....
            mini 2440/6410/210: dòng mini của friendlyarm này thì quá nổi tiếng rồi: scratch linux, ubuntu, winCE, android đều chiến hết, full phần cứng, code trên mạng có rất nhiều.
            beagle board(xm): con này dùng chip omap của TI, chạy linux, ubuntu vù vù, communy rất mạnh BeagleBoard.org - default
            pandaboard: em này thì thuộc loại hàng khủng, hiện tại cấu hình 1Ghz dual-core ARM cortex A9, ram 1G, sd, cmos camera, usb ethenet, wifi, bluetooth, hdmi,.... Pandaboard
            ngoài ra còn một số kit của iMX - freescale, blaze - omap TI .... nhưng bác có ship đc về thì ship

trả lời 2 câu hỏi của bạn:
            1) tùy thuộc vào webcam của bạn, miễn không phải loại webcam quá đặc biệt còn lại linux có support thì thoải mái.
            2) tùy vào yêu cầu của bạn: xử lý realtime? có xuất ra màn hình hay vga để theo dõi, có cần giao tiếp với server để truyền dữ liệu về ...... tóm lại là linux xử lý được hết
            anh ơi, cho em cũng chuẩn bị làm xử lý ảnh trên friendlyarm, nhưng không biết các bước cụ thể thế nào, tức là đầu tiên mình viết project bình thường trên máy tính windows, rồi xuống ra file exe rồi đổ lên WinCE trên kit, và trên kit có cần cài sẵn OpenCV hay gì nữa không anh? Và với Ubuntu thì trình tự giống WinCE không? tất là cứ viết trên máy tính, rồi đổ xuống sau? Cám ơn anh!

Comment

Em có cùng câu hỏi là h em viết xử lý ảnh trên matlab, nó cũng đã nhận được rồi. Vậy làm sao để có thể nhúng xuống hệ thống vậy ? Em chưa học hệ thống nhúng hay làm gì liên quan đến nó. Em chỉ mới học vi xử lý PIC thôi. Vậy làm sao để có thể đem chương trình xử lý ảnh xuống hệ thống nhúng vậy?

Comment

Nguyên văn bởi pipoit Xem bài viết
                anh ơi, cho em cũng chuẩn bị làm xử lý ảnh trên friendlyarm, nhưng không biết các bước cụ thể thế nào, tức là đầu tiên mình viết project bình thường trên máy tính windows, rồi xuống ra file exe rồi đổ lên WinCE trên kit, và trên kit có cần cài sẵn OpenCV hay gì nữa không anh? Và với Ubuntu thì trình tự giống WinCE không? tất là cứ viết trên máy tính, rồi đổ xuống sau? Cám ơn anh!
                Hi em,
                Bản chất opencv là thư viện nên khi em bắt buộc phải dịch lại opencv để chạy trên board, anh không biết trên wince có người port opencv chưa, nhưng ở linux, em phải cross-compile opencv, code phần xử lý của em dịch (gcc) rồi test trên máy tính, sau đó dịch lại bằng toolchain của kit(arm-linux-gcc), cop xuống kit thì mới chạy được.(cái này rất nhiều người đã làm thành công)

Comment

Em có cùng câu hỏi là h em viết xử lý ảnh trên matlab, nó cũng đã nhận được rồi. Vậy làm sao để có thể nhúng xuống hệ thống vậy ? Em chưa học hệ thống nhúng hay làm gì liên quan đến nó. Em chỉ mới học vi xử lý PIC thôi. Vậy làm sao để có thể đem chương trình xử lý ảnh xuống hệ thống nhúng vậy?
                  Em nên tìm hiểu về hệ điều hành nhúng trước đã( cách cài đặt, lập trình) Ở trên matlab nó chỉ làm ở mức thuật toán thôi, các hàm của nó không có sẵn vì thế em phải tự code hoặc sử dụng lib có sẵn(opencv) để code.

Comment

Em cần các a giúp em một số vấn đề với, với Kit 2440 thì ngta đã up sẵn cho mh hệ điều hành linux rồi đúng k ạ, việc của mh chỉ cần là viết code trên PC, dịch, và nạp xuống kít để chạy đúng k ạ? ntắc code để điều khiển thì tương tự giống như FPGA hay là ATmega đúng k ạ? e đnag rất mơ hồ khoản nè. lấy ví dụ trên kít 2440 có 4 led. để 4led này nhấp nháy theo thứ tự 0-7 chẳng hạn, thì mh chỉ cần code giống như trog FPGA là, gán lần lượt các biến với địa chỉ của 4 chân led, đúng k ạ? srr các a nếu e hỏi hơi ngố. nhưng mà e chỉ có 2 tuần để tìm hiểu cơ bản về AMR thui. huhu.

Comment

trên linux phần driver nó có làm sẵn phần giao tiếp với led rồi bạn, không cần làm theo kiểu vdk(thanh ghi....) bản chất linux quản lý thiết bị theo file. ví dụ trong mini có 4 con led thì trong linux nó sẽ có file tương ứng (/dev/leds), em call cac hàm interface của nó là được
                      bạn tham khảo ở đây nhé:
                      https://sites.google.com/site/embedd...pioprogramming

https://sites.google.com/site/embedd...tu-userspace-1 (dùng GPIO)

Comment

Thanks a ạ. Hì. E cũng hiểu qua qua cái phần này rùi ạ. Ah mà a ơi, a có code ví dụ nào về giao tiếp I2C che do multi master (don gian la truyen nhan byte cung dc a) trên kit 2440 k ạ? hì.
                        Last edited by mctiny139; 26-09-2012, 15:50.

Comment

Về tác giả

Collapse

zeroxx Tìm hiểu thêm về zeroxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X