Thông báo

Collapse
No announcement yet.

FreeRTOS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• FreeRTOS

Hi.Có bác nào dùng thử cái FreeRTOS for AVR chưa. Mình không hiểu nó có vấn đề gì kô, nhưng việc khai báo các biến cục bộ có vẻ có vấn đề. Có lúc khai báo một mảng local khoảng 200 byte rồi del =0 hết thì chương trình cũng treo luôn. hình như cái winavr sử dụng biến local qua stack hết, thêm vào đó dùng thanh ghi để làm biến rất hạn chế. Thế thì lãng phí wa. Bác nào từg gặp chuối này cùng bàn luận nhé.
    ! ! you can win if you want ! !

Hi! Mình chưa thử dùng FreeRTOS cho AVR bao giờ, nhưng đã từng ứng dụng hệ điều hành này cho vi điều khiển MSP430F1611 (Dùng IAR compiler). Mình nghĩ trường hợp của bạn xảy ra lỗi do kích thước stack quá nhỏ. Bạn thử điều chỉnh lại tham số configMINIMAL_STACK_SIZE trong file FreeRTOSConfig.h xem. Khi bạn tạo ra một task thì FreeRTOS sẽ tạo ra 1 stack, tất cả các biến local, các tham số hàm, các đòi hỏi stack của ngắt... đi theo task đó đều được FreeRTOS đưa vào stack của task. Chính vì vậy nhiều khả năng kích thước stack bạn khai không đủ dùng cho 200 bytes biến local.

Ngày trước mình cũng gặp một số trục trặc liên quan đến bộ nhớ khi dùng con MSP430F149 (chỉ có 2K RAM) nên phải đổi sang con MSP430F1611 (10K RAM). Nếu có thể thì hãy tăng cường dùng biến global để tránh tràn stack.
    Last edited by Hansa; 29-03-2007, 10:00.

Comment

Thank Hansa. Mình thử tăng stack và dùng static đều đã giải quyết được.

Comment

nếu sử dụng FreeRTOS các bạn chú ý ràng khi tạo ra 1 task nó ngốn hết 60 bytes TCB + configMINIMAL_STACK_SIZE, do vậy với những task phức tạp bạn kô sdung configMINIMAL_STACK_SIZE nữa mà tự đặt độ lớn. Chú ý thêm rằng idle task cũng ngốn ram như những task khác. Một vấn đề của việc phân bổ lượng ram cho task không hợp lý sẽ dẫn đến tràn stack. Tốt nhất là cứ đặt to ra. Với công việc thông thường cỡ trung bình cũng ngốn hết khoảng 3K ram. Tốt nhất khi thiết kế phải có 1 cái đèn status, nếu nó stop thì các bạn nghĩ ngay đến tràn stack.

Comment

E cung đang nghịch cái này, pác Tuấn cài FreeRTOS lên chip gì thế, atmega128 ah`, pác dùng trình biên dịch gì IAR phải không? Có gì chúng ta có thể trao đổi, OK

Comment

Dùng WinAVR free hay hơn. AVRStudio cài lên đã có đủ luôn rồi(compiler+rtos+libc). Vấn đề lớn nhất vẫn là phân phối ram hợp lý vì ta có xu hướng gọi hàm quá sâu, dùng biến local lớn. Một số ứng dụng kiểu vừa có menu, LCD, lại vừa điều khiển chạy đồng thời thì dùng FreeRTOS chạy trên ATMEGA64/128 là rất tuyệt vời. Mình làm phần đk cho máy ép nhựa bằng 1 con ATMEGA64 thấy khá nhanh. Nên kết hợp với bootloader vì ATMEGA64 có 2 cổng uart.

Comment

Bác anhtuan133 có thể cho em hỏi, làm thế nào để viết 1 chương trình lên AVR323,
              mình cần phải khai báo như thế nào trong file configRTOS,port.h,và macroport.h.
              Bác có thể cho em 1 ví dụ đơn giản về cách tạo ra 4 task ứng với 4 led của 4 chân ra PC0,...PC3.
              Cám ơn bác nhiều

Comment

Rtos

Vừa qua có một số bạn hỏi về RTOS, tiện đây mình gửi lên để các bạn có thể sử dụng luôn.
                Có 2 bản: bản dầy đủ - FreeRTOS sử dụng cho ATMEGA64/128. Kích thước RTOS khoảng 6kwords. Đã chạy thực tế.
                bản nhỏ sửa từ 3iRTOS của Cường quay dùng cho ATMEGA8/16/32. OSC 8MHz internal. Kích thước RTOS khoảng 800words. Đã sửa chữa một số lỗi nhỏ. Đã chạy thực tế. Vì bản 3iRTOS của Cường đã open nên bản này mình cũng đưa lên mà không hỏi ý kiến Cường, thông cảm nhé.
                Attached Files

Comment

Cám ơn bác Tuấn đã post bài này,nhưng em vẫn có thắc mắc là khi bác built ra HEX thì bác dùn avrStudio hay WinAVR(bác dùng makefile hay programer notepad ) ah,
                  Vì khi em dùng AVRStudio nó đều báo lỗi và không cho ra file HEX

Comment

Mình dùng AVRstudio để soạn thảo. Chỉ định dịch bằng compiler ngoài là WinAVR.
                    Config AVRStudio: Project Option->Custom option->Chọn Use WinAVR->chọn đia chỉ tới WinAVR :C:\AVR\WinAVR\bin\avr-gcc.exe, C:\AVR\WinAVR\utils\bin\make.exe.
                    Phần Include cũng hơi lằng nhằng nhưng project của mình đã bao gồm cả include rồi.
                    Dĩ nhiên bạn phải tik vào cái Create Hex File ở General nhé.

Comment

Cho mình hỏi bạn Tuấn có bản RTOS cho atmega8 mà viết bằng codevisionAVR không post lên cho mình với, mình thấy sao WinAVR và Codevision đều dùng C để viết nhưng tại sao không thể lấy code của WinAVR đem qua Codevision dịch được ta, các bạn nào làm bên soft nghĩ cách viết cái chuyển đổi qua lại giữa 2 compiler này đi cho anh em nhờ với.

Comment

Chào các bác. Em đang tìm hiểu về HĐH FreeRTOS. Mới là bước đầu nên còn nhiều khó khăn. Em gặp phải một lỗi mà chưa giải quyết được, mong các bác chỉ bảo giúp ạ.
                        Em đang viết một chương trình đơn giản với RTOS trên chip atmega128 và phần mềm AVRStudio4 ( em đã cài WinAVR 2009). Hiện nay nó báo 4 lỗi mà em chưa biết khắc phục như thế nào. Mong các bác chỉ giúp ạ. Em cảm ơn !!!!

Study1.rar

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuan133 Tìm hiểu thêm về anhtuan133

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X