Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề RS-232 <-> RS485, mong được đóng góp ý kiến.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề RS-232 <-> RS485, mong được đóng góp ý kiến.

Chào các bác "ăn ở trên này" và "ngủ cũng ở trên này", em gặp phai vấn đề như sau mong được chỉ bảo, yêu cầu như sau:
    Có 15 thiết bị chỉ có giao tiếp RS232 giờ họ muốn kết nối tới 1 máy tính, mà không cần lấy dữ liệu ngay (máy tính có thể tắt được), dữ liệu ở 15 thiết bị này được lưu trữ ở 1 modul mà khi cần họ nhấn một nút trên modul này, dữ liệu sẽ đẩy về máy tính.

- Em nghĩ mãi mà không tìm ra cách nào hiệu quả để làm modul này ngoài giải pháp chuyển tín hiệu RS232 về hết RS485, tuy nhiên như vậy sẽ cần 15 bộ converter Rs232 <-> 485 và một bộ thứ 16 nữa để tổng hợp dữ liệu từ 15 bộ kia.
    - Bộ thứ 16 này giao tiếp với vi điều khiển và vi điều khiển giao tiếp với ROM để lưu dữ liệu, vi điều khiển cũng giao tiếp với máy tính qua USB, hoăc COM, để khi cần nhấn 1 nút là dữ liệu đẩy về máy tính.

Không biết em nghĩ này có đúng không? mong các bác đóng góp ý kiến ah, chân thành cảm ơn.
    Không biết ký thế nào?

không bác nào ngang qua cho em một lời phán xét ah? Diễn đàn dạo này vắng hay cao thủ ẩn dật hết rùi nhỉ?
    Không biết ký thế nào?

Comment

Mình nghĩ là bạn nên sử dụng giải pháp RS232 - Ethernet mình sẽ có 15 bộ chuyển đổi RS232 - Ethernet. 15 bộ này sẽ có eeprom lưu trữ dữ liệu và kết nối với modern, máy tính cũng được kết nối với modern(Máy tính có thể tắt). 15 bộ chuyển đổi dữ liệu này có nhiệm vụ sau:
      - Kết nối với máy tính server và gửi tín hiệu khi máy tình bật (nhờ việc kiểm tra kết nối ethernet) hoặc có thể sử dụng 1 nút nhấn để gửi dữ liệu.
      - Lưu trữ dữ liệu khi máy tính không được kết nối với mạng (máy không bật).

Comment

Nếu khoảng cách giữa 15 thiết bị và máy tính tới module lưu trữ dưới 10m thì bạn dùng dây DB9(dùng đủ 9 chân) giao tiếp cũng được, không cần chuyển đổi.
        Nếu khoảng cách dưới 100m thì bạn dùng dây stereo(loại chống nhiễu dùng cho đầu từ máy nghe nhạc) cho 3 chân Tx, Rx và GND để giao tiếp.
        Khi đó bạn chỉ tập trung thiết kế module lưu trữ.

Comment

Nếu RS -232 để kết nối thì mất 15 cái máy tính để giao tiếp với các thiết bị RS-232 này bạn ah.
          Không biết ký thế nào?

Comment

Không cần 15PC đâu bạn, bạn làm 1 module có 15 MCU quản lý 15 cổng RS232 là được, bạn muốn đọc cổng nào thì MCU thứ 16 sẽ truy cập vô đó mà lấy data về.

Comment

Thực chất thì mình thấy làm một module có thể kết nối 15 cổng rs232 khá là khó thực hiện. Còn nếu sử dụng RS485 cũng được nhưng bạn gặp phải một rắc rối đó là phải định các địa chỉ cho các bản tin ( vì khi bạn cần phân biệt một tín hiệu nào đó được gửi từ thiết bị nào?) thì việc gửi và quản lý các dữ liệu cũng là một vấn đề vì thế mình mới gợi ý bạn làm RS232 - Ethernet. Do các thiết bị này có thể cấu hình IP tĩnh nên không khó để bạn quản lý dữ liệu. 15 máy mình cần 15 mạch RS232 - Ethernet kết nối tớ 1 mordern -> 1 máy tính quản lý.

Comment

Mặc dù chưa thực hiện kết nối 15 cổng RS232 về PC nhưng 12 năm trước mình đã thực hiện kết nối 8 cổng RS232 về PC rồi. Bo mạch to cỡ trang giấy A4(vì còn có RAM, EEPROM, ...)
                Bạn chỉ cần phát thảo lên giấy và suy nghĩ 1 chút là thấy rất đơn giản.
                Chúc bạn thành công.

Comment

Đồng ý với bác là có thể làm được. Nhưng em đặt ra một bài toán nhé! Nếu như sau một thời gian mà họ muốn tăng lên 1 cổng RS232 vào cái hệ thống này nữa thì đồng nghĩa với bác phải làm lại cái bo mạch to bằng tờ A4 kia à. Chưa tính trường hợp họ có thể mở rộng lên 5, 10, 16.... thiết bị là điều hoàn toàn có thể. Vì làm công nghiệp việc mở rộng là hoàn toàn có thể.

Comment

Bạn có thể tham khảo cách mở rộng trên các tổng đài nội bộ.

Comment

Cảm ơn các bác đã ghé thăm, Kết nói RS-232 với PC mình cũng làm rùi, tuy nhiên theo suy nghĩ của mình làm như vậy không biết có ổn không? nên cần các bác tư vấn xem chọn cách kết nối nào mà hiệu quả và tin cậy ấy?
                      Không biết ký thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi Mosfet Xem bài viết
                        Chào các bác "ăn ở trên này" và "ngủ cũng ở trên này", em gặp phai vấn đề như sau mong được chỉ bảo, yêu cầu như sau:
                        Có 15 thiết bị chỉ có giao tiếp RS232 giờ họ muốn kết nối tới 1 máy tính, mà không cần lấy dữ liệu ngay (máy tính có thể tắt được), dữ liệu ở 15 thiết bị này được lưu trữ ở 1 modul mà khi cần họ nhấn một nút trên modul này, dữ liệu sẽ đẩy về máy tính.

- Em nghĩ mãi mà không tìm ra cách nào hiệu quả để làm modul này ngoài giải pháp chuyển tín hiệu RS232 về hết RS485, tuy nhiên như vậy sẽ cần 15 bộ converter Rs232 <-> 485 và một bộ thứ 16 nữa để tổng hợp dữ liệu từ 15 bộ kia.
                        - Bộ thứ 16 này giao tiếp với vi điều khiển và vi điều khiển giao tiếp với ROM để lưu dữ liệu, vi điều khiển cũng giao tiếp với máy tính qua USB, hoăc COM, để khi cần nhấn 1 nút là dữ liệu đẩy về máy tính.

Không biết em nghĩ này có đúng không? mong các bác đóng góp ý kiến ah, chân thành cảm ơn.
                        Converter chuyên đổi RS-232 - RS-485 đa tốc độ bạn có thể làm rất nhỏ gọn (bằng 1/2 hộp thuốc lá). Ở đầu PC bạn cần 1 converter nữa là đủ. Về giao tiếp thì ở PC bạn phải viết một chương trình nhỏ thu data từ cổng COM, 15 thiết bị phải có địa chỉ ID, khi nhấn nút thì sẽ TX data trên bus RS-485. Khi đó PC sẽ nhận được ID thiết bị mà phân biệt.

Comment

Về tác giả

Collapse

Mosfet Tìm hiểu thêm về Mosfet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X