Thông báo

Collapse
No announcement yet.

card PCI-1710 và cách dùng matlab lập trình cho nó

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh oi! cho em hỏi: Thực ra em đang làm đồ án về LV :" đo, hiển thị, diều khiển và ổn định nhiệt độ lò nhiệt" dùng LV và PCI 1710..em có cài Module PID để viết chương trình nhưng chua biết cách sử dụng và em cung chua hinh dung ra việc kết nối giữa chương trình và card thế nào cả..(nhiệt độ lò của em từ 0:100 do, mach dieu khiẻn bằng triac)

Anh gợi ý giúp em !

Comment

anh ơi ! em có tải driver cho PCI về..sau khi cài ra nó hiện lên như vậy ( có 2 dấu ?)...liệu có thiếu phần driver nào không hả anh ?

Comment

Muốn tìm hiểu cách sử dụng hàm PID thì vào NI Example Finder, gõ chữ PID vào, có rất nhiều ví dụ từ đơn giản đến phức tạp. Tham khảo ví dụ nha.
        Còn điều khiển bằng Triac, hay BJT...Nó thuộc về phần công suất.
        sơ đồ:
        PC(LabVIEW)<--> PCI 1701 |-> mạch điều khiển công suất đốt, quat..
        xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx|<--- hồi tiếp nhiệt độ từ sensor...
        - Mạch điều khiển công suất đốt có thể kết nối với chân PWM hay AO của cái card PCI 1701.
        - Sensor có điện áp ngõ ra phù hợp thì cứ nối trực tiếp vào chân AI của cái card PCI 1701
        - Trên LabVIEW sử dụng Hàm PID để điều khiển, tạo giao diện.
        - Đồng thời lợi dụng các đường DIO của PCI 1701 để thực hiện việc điều khiển và cảnh báo đơn giản.

Driver thi nó chi có vậy thôi, có 2 dấu "?; ?" rùi thêm một cái bộ thư viện của Advantech nữa đó, muốn truy xuất card thì lấy ra dùng.
        chú ý : Cài cái Driver của Advantech trong các bản LabVIEW mới là hay thiếu file lắm.
        Last edited by ThaiDuong_85; 03-07-2009, 12:24.
        DBM Co., Ltd.
        B90 Nguyen Than Hien Str., W.18, Dist. 4, Hochiminh City, Vietnam
        DĐ:01684642055
        Cung cấp & tư vấn các sản phẩm của National Instruments

Comment

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ !

Comment

Anh ThaiDuong_85 cho em hỏi :
            - Em muốn tao 2 chế độ trong bài là simulation ( mô phỏng) và real process (kết nối với thiết bị thực). Em tao bằng cách dùng case structure nhưng sao nó cu bao lỗi. phải chăng trong cấu trúc Case ko cho phép dung thư viện của Advantech hay phải dung cấu trúc # hay do em dùng ko đúng ???
            - Trong sơ đồ:
            + output của PID em cho vao AO (Vsend). chọn kênh để kết nối vói lò nhiệt
            + Dùng VI ( Vget) đưa tín hiệu điện áp từ cảm biến vào Process của PID
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
              Anh ThaiDuong_85 cho em hỏi :
              - Em muốn tao 2 chế độ trong bài là simulation ( mô phỏng) và real process (kết nối với thiết bị thực). Em tao bằng cách dùng case structure nhưng sao nó cu bao lỗi. phải chăng trong cấu trúc Case ko cho phép dung thư viện của Advantech hay phải dung cấu trúc # hay do em dùng ko đúng ???
              - Trong sơ đồ:
              + output của PID em cho vao AO (Vsend). chọn kênh để kết nối vói lò nhiệt
              + Dùng VI ( Vget) đưa tín hiệu điện áp từ cảm biến vào Process của PID
              Chào em,

Em nối dây rối quá, clean lại cho nó đẹp tí. Đối với LabVIEW em muốn cho người khác xem code thì em phải chụp toàn bộ cái graph code lại chứ đừng chụp từng cụm.
              Cấu trúc case chỉ mà một mệnh đề điều kiện thôi nó không có phân biện đối xử với phần cứng của hãng này với hãng kia.
              Nhìn vào hình em chụp thì anh cũng chưa rõ lắm.
              *Như thế này:
              Với một cái Card DAQ của một hãng lạ em chưa từng sử dụng, thì đầu tiên em viết code lấy hoặc phát tín hiệu ra từng ngõ ra / vào của cái card, xem nó có chạy hay không.
              Viết thật đơn giản, một fuction lấy data một fuction hiển thị data, để xem cái card có chạy được không và chạy tới mức nào. Đọc kỹ Datasheet của Card thay đổi các thông số(Fs, Vmax,Vmin...), lấy máy đo(DMM) ra đo các I/O.
              Làm từ đơn giản đến phức tạp. sau đó là viết từng subVI(chương trình con) bảo đảm là nó chạy tốt các dữ liệu vào ra rõ ràng, cuối cùng mới viết cái Main VI (chương trình chính).
              DBM Co., Ltd.

Comment

Em chào anh!
                - Anh ah` em đã làm riêng từng trường hợp: 1 bài cho xuất tín hiệu(AO), 1 bài cho nhận tín hiệu(AI). Nhưng bài này em dùng cả 2 khối AI, AO và em ko biết cách kết nối ( chuong trinh chua chay)
                - Theo em được biết thì card 1710 nhận và truyền tín hiệu song song nhưng không hiểu vì sao mà kết nối như trên không được...
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
                  Em chào anh!
                  - Anh ah` em đã làm riêng từng trường hợp: 1 bài cho xuất tín hiệu(AO), 1 bài cho nhận tín hiệu(AI). Nhưng bài này em dùng cả 2 khối AI, AO và em ko biết cách kết nối ( chuong trinh chua chay)
                  - Theo em được biết thì card 1710 nhận và truyền tín hiệu song song nhưng không hiểu vì sao mà kết nối như trên không được...
                  Chào em,
                  Vậy là em đã làm từng trường hợp xuất và nhận tín hiệu riêng lẽ đã chạy tốt rùi đúng ko?
                  Nếu đúng vậy, em sử dụng một số giải thuật lập trình trong LabVIEW phù hợp với phần cứng thui. Trong LabVIEW có phần DEBUG theo dòng dữ liệu đó (cái bóng đèn ấy), cứ từ từ mà gỡ rối chương trình( Step by step).
                  Anh thì không có cái Card của em để thử. Nên không rõ mấy cái hàm của Advantech như thế nào.
                  Nhưng anh nghĩ em đã truy xuất được từng cái AO/AI riêng lẽ tốt thì vấn đề sẽ được giải quyết nhanh thôi.
                  DBM Co., Ltd.

Comment

Anh ơi ! làm thế nào để kết nối từ đầu ra của bộ PID ( điện áp) tới khối PWM của card PCI 1710 để điều khiển góc mở của triac vậy anh ????
                    anh có thể hướng dẫn em tỉ mỉ được ko ạ...

Comment

Các bạn cho mình hỏi cái này,

Mình xem trong web của Advantech về thông tin card PCI 1710, có ghi là Analog Input -> Resolution 12 bits và Sampling rate là 100 kS/s.

Mình thắc mắc là nếu có 5 kênh analog input hoạt động cùng 1 lúc thì Sampling rate vẫn là 100 kS/s hay là giảm xuống còn 100/5 = 20 kS/s.

Thanks a lot.

Comment

Đa số các card PCI như 1710, 1711 của Advantech và các card PCI-60xx E Series của National Instruments đều được MATLAB/Simulink và Data Acquisition Toolbox hỗ trợ. Tôi có viết giới thiệu về cách dùng cards PCI-6036E của NI và PCI-1711 của Advantech ở địa chỉ sau:

http://www.dieukhien.net/vn/discuss....3041&pagenum=1

Theo kinh nghiệm sử dụng tôi thấy dùng LabVIEW để giao tiếp các card này đơn giản hơn và ít gặp lỗi hơn dùng MATLAB/Simulink và Data Acquisition Toolbox (phải có toolbox này mới dùng được).

Vào link sau:

http://www.mathworks.com/products/pr...ing/index.html

Chọn Data Acquisition Toolbox (DAT) và vào phần Supported Hardware thì sẽ thấy các bảng PCI và loại khác mà DAT hỗ trợ.

Hải Âu

Comment

ai có tài liệu về card PCI 1710 ko?giúp mình với!mình cần lắm.Các bạn gửi tài liệu về PCI 1710 vô địa chỉ mail of mình nha only_love4031@yahoo.com.thanks mọi người trước nha!

Comment

chào a Minnie , em đang làm bài tập về đề tài này a có tài liệu về card PCI-1710 lập trình bằng Matlab cho e xin , Thank a nhiều

Comment

Anh Minnie ơi em đang làm đồ án tốt nghiệp về Ứng dụng Card PCI 1710 của hãng Advantech xây dựng bộ điều khiển quỹ đạo trong mặt phẳng Oxy - Đi lập trình điều khiển.a có tài liệu gì cho em xin với ạ, cảm ơn anh nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

minnie Tìm hiểu thêm về minnie

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X