Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bài toán cả cuộc đời??? help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bài toán cả cuộc đời??? help

em chào các bác?

hiện tại em là sv năm 3, em học duói Hải Phòng về nganh điện tử viên thông.
    nhưng e cũng thú thật với các bác là e cũng chỉ mới học đc 1 chút từ năm thứ 3 thôi các bác ah.

hôm nay em post bài muốn các bác tư vấn gium e xu hướng hiện nay tỏng nước thì theo điện tử hay theo viễn thông ah. cái nào dể cái nào khó..... và cái nào thì dể xin việc hơn ah

vì em thấy xu hướng ở vn bây h công nghệ con thua nc ngoài nhiều lắm nên em còn ý định chuỷen sang học Kinh tế các bác ah.

thực sự đến bây h e vân con tâm trạng này quả thật rất xấu hổ với mọi người.

nên e xin chân thanh cảm ơn bác nào đã cười em và cho em xin ý kiến ah
    |

Mình nghĩ cá tính của bạn ko thích hợp ngành kĩ thuật

Comment

tui cá là bác ít thực hành nên không biết gì

Comment

theo tui cả hai ngành bạn đưa ra đều là những ngành mà nước ta đang cần.Nhưng theo tui bạn nên chọn điện tử hơn, đó là ý kiến của tui. Nhưng dù bnj co chọn ngành gì đi nữa nếu không giỏi , không yêu nghề thì nó sẽ rất lãng phí thời gian.hãy cố gắng lên.

Comment

vì em thấy xu hướng ở vn bây h công nghệ con thua nc ngoài nhiều lắm nên em còn ý định chuỷen sang học Kinh tế các bác ah.
          Theo bác thì Kinh tế của mình thắng bọn nước ngoài? Buồn cười thật.

Comment

Tôi cho bạn 1 lời khuyên. Và 1 con đường
            Bạn chỉ có 2 lựa chọn . Đúng không ?
            Tôi cho bạn biết con người làm việc gì cũng cần có cái duyên do đó bạn thử coi mình có duyên với cái nào nhé. Bạn viết tên 1 cái nghề lên 30 mảnh giấy và gấp lại, nghề kia cũng thế viết lên 30 mảnh giấy khác và gấp lại, bạn lấy thêm 40 mảnh giấy khác không viết gì. Sau đó bạn gôm lại đi ra bải đất trống và hét to lên Tôi sẽ thành Công, đồng thời ném tung 100 mảnh giấy đó.
            - Lúc này bạn có 2 sự lựa chọn :
            1. Bạn cuối xuống và nhặt 1 hy vọng của bạn lên và quyết tâm làm theo những gì trong tờ giấy chỉ bảo .
            + Kĩ Thuật : Bạn hãy vui mừng đi vì bạn sẽ thành công trong kĩ thuật. Tôi nghĩ thế..
            + Kinh tế : Bạn hãy vui mừng đi, vì tôi nghĩ bạn sẽ là người đưa nền kinh tế nước nhà mạnh lên.
            + Không gì cả : Bạn cũng hãy vui mừng đi vì bạn đã biết mình đang đi con đường không đúng, bạn hãy quay về và tìm cho mình 1 ngành học khác phù hợp hơn và bạn sẽ thành công. Tôi tin là ban sẽ thành công.
            2. Bạn không nhặt gì hết .
            + Bạn hãy đi thẳng về nhà và học tất cả những gì bạn cần học, nhớ tất cả những gì cần nhớ và hãy quên những gì cần quên . Hây tốt nghiệp với 1 kho kiến thức của nhà trường và sau đó bạn đi tìm 1 công việc ..... bạn yên tâm Thần tạo hóa sẽ dẫn bạn đến nghề mà bạn có Duyên với nó nhất. Và tôi nghĩ là bạn cũng sẽ thành công....

Cách bạn yêu nghề và tập luyện ý chí, trước khi tôi đi ngủ tôi gọi tên nó 1 lần, và sáng sớm khí thức dậy bạn lại nhớ đến nó. Bạn sẽ yêu nó lúc nào không biết đấy....Hãy thử xem, bạn sẽ thành công.
            Còn tôi ư : Tôi luôn có 1 nghề duy nhất đó là ĐIỆN nhưng tôi làm rơi mất 1 dấu nặng rồi, hjx có ai cho tôi không, ......ai cho tôi 1 dấu nặng đi.
            Chúc bạn nhiều sức khỏe và thành công.
            Tại sao cuộc sống không cho tôi biết tôi yêu điện tử sớm nhỉ. Bây giờ mới bắt đầu có quá muộn không......?

Comment

Cái cách hên xui của Ga_Thooje tui không tán đồng lắm. Cái này cơ hồ giống như tung đồng cắc (xu) lên để có 1 quyết định và "ăn theo" cái đồng xu đó. Tại sao phải như vậy????

1/ Trong khi ta có bộ não và tâm hồn thì cái ý thích của ta tạm cho là do tâm hồn ta mách bảo, còn cái logic mà ta sẽ cần phân tích lợi hại thì do bộ não ta. Vậy! ta có 2 cái để đi đến 1 quyết định thì cớ gì phải tung đồng xu hay các mảnh giấy để cho gió và không khí quyết định dùm ta??!!? Có ai chịu dùm ta cái tương lai của ta. Ai chịu dùm đây, trách ai đây?? Gió và không khí à??

2/ Nếu 1 quyết định của ta (học mấy năm trời ) mà dẫn đến 1 kết quả không như ta mong đợi thì ta càng phải cố gắng để thay đổi nó! KHi đó ta tự trách ta; tự trách thì sẽ dẫn đến những quyết định sau đó sẽ được suy và xét kỹ lưỡng hơn.

3/ Tôi có thể khuyên bạn rất dễ dà̀ng theo 1 cách nào đó, nhưng sau đó liệu bạn có tìm được tôi để than trách về lời khuyên của tôi. Do đó hãy tự quyết định cho mình và chịu trách nhiệm về quyết định đó. Nhờ đó chúng ta trưởng thành từng ngày. Khi đó bạn/ tôi có thể tự hào rằng: mình là người quyết định cho tương lai của chính mình dù rằng nó có là đúng hay sai!!!.

4/ Giả sử bạn phân vân giữa 2 hoặc nhiều con đường thì khi bạn "liều mình chọn 1 hướng" thì tôi tin chắc rằng cái sự "chọn đùa chọn đại " đó vẫn có số % suy xét hơn hẳn các lựa chọn khác.

Chân thành!

P/s: Mạn đàm thêm, nó giống như bạn đi đêm mà sợ .. ma, vì sao bạn sợ? vì bạn không tin là mình có thể tự chủ chính mình, bạn sợ có "ai đó" lái và dắt bạn đi. Nếu bạn đã tự chủ được chính bản thân bạn (kiểm soát nó 1 cách thực tế) thì không có gì làm bạn sợ! Đối với tôi, không có tương lai u tối nào có thể làm tôi sợ, vì tôi chỉ để tâm vào hiện tại, sống 1 cách tốt nhất trong hiện tại thì tương lai vẫn chỉ là ... cái chưa đến. Hãy quên nó đi và nhìn thẳng vào từng bước bạn đi, cố gắng đi một cách thật vững vàng nhất có thể.
              Last edited by tepriu; 12-11-2010, 13:56.
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

@Ga_Thooje: cái cách mà bạn cho là để tìm thấy cái Duyên nó sai rồi!

Cái Duyên là như thế này: Dù cho bạn vô tình/ cố ý tránh né nó, nó vẫn đến. Duyên đến có khi bạn ngỡ rằng do bạn quyết định, hoặc do người khác vô tình hoặc cố ý hoặc đem đến điều tốt (hoặc có thể điều xấu). Duyên thì có Duyên tốt và Duyên xấu.
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Việc này ngộ à nha.Bạn đang đi trên con tàu điện tử,con tàu này có 100 người.Bạn nói sóng to gió lớn sẽ làm tàu chìm, tôi có nên đi trên con thuyền này không? Bạn vừa hỏi xong, 98 người ném bạn xuống biển,chỉ có mình tôi ko vứt bạn xuống biển mà thôi.

Tương lai mình không thể để thần may rủi quyết định,quyết định đúng hôm nay có thể là sự ân hận của ngày mai.Vì vậy lạc quan và học tập tốt là điều cần thiết cho tương lai ngày mai.

Comment

Mình thấy bạn nên học viễn thông đi,tuy trình độ bạn hơi yếu nhưng nếu bạn cố gắng đi học thêm lấy được bằng CCNA và TOIEC thì khỏi lo việc làm nữa,có được 2 bằng đó xin vô viettel là ok...chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi banhxelangtu Xem bài viết
                      em chào các bác?

hiện tại em là sv năm 3, em học duói Hải Phòng về nganh điện tử viên thông.
                      nhưng e cũng thú thật với các bác là e cũng chỉ mới học đc 1 chút từ năm thứ 3 thôi các bác ah.

hôm nay em post bài muốn các bác tư vấn gium e xu hướng hiện nay tỏng nước thì theo điện tử hay theo viễn thông ah. cái nào dể cái nào khó..... và cái nào thì dể xin việc hơn ah

thực sự đến bây h e vân con tâm trạng này quả thật rất xấu hổ với mọi người.

nên e xin chân thanh cảm ơn bác nào đã cười em và cho em xin ý kiến ah
                      Muốn làm công nhân, cứ học Điện tử viễn thông. Muốn lên giám đốc sau này, học thêm Quản trị kinh doanh.
                      Không có gì đơn giản hơn. Chỉ sợ học không ra học, chơi không ra chơi thì. . . làm gì được nào? Phải không?

Chúc vui.

Comment

Về tác giả

Collapse

banhxelangtu Tìm hiểu thêm về banhxelangtu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X