Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sinh viên điện tử viễn thông hiện nay cần chứng chỉ gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sinh viên điện tử viễn thông hiện nay cần chứng chỉ gì

Không biết post vào theard nào, mong mod thông cảm.

Học kỳ tới là năm cuối của mình rồi, không biết khi ra trường có nhất thiết phải cần đến các chứng chỉ như CCNA, MCSA và đặc biệt là TOEIC ko nhỉ.
    Mình tìm trên các diễn đàn có nhiều nhưng hâu hết đều là các topic của những năm trước và câu trả lời thì chung chung, chủ yếu là do các bạn sinh viên suy đoán chứ ít có ý kiến của những anh chị đã đi xin việc và đi làm.
    Vậy nay em lập lại topic này, xin hỏi anh chị đã có kinh nghiệm khi xin việc, đi làm là sinh viên điện tử viễn thông có cần các chứng chỉ như trên (hay chứng chỉ nào khác không), nếu không có thì khả năng mất lợi thế lúc nộp hồ sơ có lớn không ạ.
    Em cảm ơn.

Nguyên văn bởi deadpoint123 Xem bài viết
    Không biết post vào theard nào, mong mod thông cảm.

Học kỳ tới là năm cuối của mình rồi, không biết khi ra trường có nhất thiết phải cần đến các chứng chỉ như CCNA, MCSA và đặc biệt là TOEIC ko nhỉ.
    Mình tìm trên các diễn đàn có nhiều nhưng hâu hết đều là các topic của những năm trước và câu trả lời thì chung chung, chủ yếu là do các bạn sinh viên suy đoán chứ ít có ý kiến của những anh chị đã đi xin việc và đi làm.
    Vậy nay em lập lại topic này, xin hỏi anh chị đã có kinh nghiệm khi xin việc, đi làm là sinh viên điện tử viễn thông có cần các chứng chỉ như trên (hay chứng chỉ nào khác không), nếu không có thì khả năng mất lợi thế lúc nộp hồ sơ có lớn không ạ.
    Em cảm ơn.
    Chứng chỉ không quan trọng bằng kiến thức, cái này đừng hòng qua mặt được nhà tuyển dụng. Quan trọng nhất là bạn có bằng ĐH là một cái giấy chứng nhận hơn tất cả những cái khác rồi.
    TOEIC thì nên có, cái này thật sự thiết thực và phản ánh đúng trình độ.
    CCNA nếu trình độ chỉ đúng như chứng chỉ thì cũng chẳng đáng là bao, mà CCNP thì lại quá tốn kém - nếu kiến thức bạn vững vàng, bạn hoàn toàn có thể phang 1 câu: Kiến thức mạng tương đương CCNA - đứng từ góc độ đã từng đi xin việc và giờ là nhà tuyển dụng tôi thấy đều ổn
    Some rights reserved!

Comment

Cảm ơn anh. Vậy là cái chứng chỉ mạng đó cũng ko cần thiết lắm, và nên tập trung cho TOIEC.
      Còn về kiến thức mạng thì em chỉ biết lắp mấy cái máy trong gia đình thôi, chứ chưa biết đến thiết lập 1 hệ thống mạng như trong 1 công ty nên có thể nói là trình độ chưa bằng CCNA mà bọn bạn cùng lớp đi học CCNA với MCSA nhiều quá nên cũng hơi lo phần này.

Comment

Nguyên văn bởi deadpoint123 Xem bài viết
        Cảm ơn anh. Vậy là cái chứng chỉ mạng đó cũng ko cần thiết lắm, và nên tập trung cho TOIEC.
        Còn về kiến thức mạng thì em chỉ biết lắp mấy cái máy trong gia đình thôi, chứ chưa biết đến thiết lập 1 hệ thống mạng như trong 1 công ty nên có thể nói là trình độ chưa bằng CCNA mà bọn bạn cùng lớp đi học CCNA với MCSA nhiều quá nên cũng hơi lo phần này.
        Bạn dự định làm về lĩnh vực gì thì bổ xung kiến thức về lĩnh vực đó,chứ ngành điện tử viễn thông thì có biết bao nhiêu lĩnh vực chuyên sâu,không ai biết được mọi kiến thức đâu.Còn tiếng Anh (TOIEC chẳng hạn) thì như 1 công cụ làm việc thiết yếu mà ngày nay gần như ngành nào cũng đòi hỏi rồi.Những kiến thức trong trường học chỉ là cơ bản thôi,học trên thực tế mới đáng kể.Quan trọng là bạn tự định hướng sẽ làm về cái gì thì tập trung vào cái đó.Chúc thành công.

Comment

Mình cũng như bạn này, năm cuối rồi mà nhắc đến cái gì cũng mù tịt. CCNA thì cũng xong 1 khóa, chưa có TOIEC hay chứng chỉ gì khác. Biết thế ngày xưa chuyển sang học mảng điện tử cho lành !

Comment

Mình muốn tập trung vào viễn thông nên CCNA hay MCSA có lẽ là không cần thiết lắm phải ko, mà viễn thông thì có nên học thêm về phần gì ko nhỉ, năm nay là năm cuối rồi mà vẫn chưa biết gì về viễn thông cả, ko biết sau này làm ăn thế nào.

Comment

Tùy vào lĩnh vực nào của Viễn thông! nếu chỉ quản lý và duy trì thì không cần chứng chỉ gì! ví dụ như chạy máy nổ thì sẽ học nhanh thôi hihi!
              |

Comment

Thông thường thì cần 2 chứng chỉ CCNA và TOIEC! Thường thì TOIEC trên 550 là ok!

Comment

Cần 1 chứng chỉ thôi.. ĐT ==> Chứng chỉ đẹp trai
                  he he
                  Quang Nhat
                  ---------------------------------------
                  Yahoo :quangnhat85ls
                  Mail :
                  Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Đẹp trai ko bằng "chai" mặt!! keke

Comment

CCNA và TOIEC là đủ rồi,nếu học khá thì lên CCNP

Comment

TOIEC 900 là ok
                        50 năm đã wa nhưng nỗi đau DA CAM vẫn còn

TỘI ÁC vs CÔNG LÝ

Comment

CCNA nên có. Đi làm thường phải học thêm các chứng chỉ hãng. Có thể học thêm CCNA-Voice.
                          Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Về tác giả

Collapse

deadpoint123 Tìm hiểu thêm về deadpoint123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X