Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dù có đi 4 phương trời -- khi gặp khó khăn vãn nhớ về điện tử việt nam

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dù có đi 4 phương trời -- khi gặp khó khăn vãn nhớ về điện tử việt nam

lâu lắm ko về đientuvietnam.net . chỉ đến khi gặp khó mới nghĩ đến . em đang gặp khó về DSSS-QPSK . mong ai đó chỉ giúp dùm

- QPSK là khoá dịch pha 4 trạng thái , tức là truyền 2 bít / 1 sybonl . người ta thực hiện bằng cách : chia tín hiệu tin tức cần truyền b (t) thành 2 luồng ( bít chẵn , và bít lẻ ) là b1(t) và b2(t) ;, tương ứng với nhánh I và nhánh Q , sau đó điêù chế 2 nhánh đó với 2 sóng mang có tính trực giao nhau và tổng hợp tại bộ cộng và đầu ra bộ cộng chính là tín hiệuQPSK , ==> như vậy ý nghĩa củaQPSK là chia b(t) thành 2 luồng bít chẵn và lẻ và qua điều chế và tổng hợp ta truyền một lúc 2 bít của tín hiệu b(t) . tại bọn em ko được học môn điều chế số lên lơ mơ lắm , vậy em hiểu thế có đúng ko ?
    - câu 2 em muốn hỏi là : trong hệ thống DSSS- QPSK thì tín hiệu tin tức b(t) được nhân với 2 tín hiệu mã giả ngẫu nhiên c1(t) và C2(t) ; và sau đó điều chế BPSK cho mỗi luồng rồi lại tổng hợp lại ta thu được tín hiệu DSSS- QPSK tại đầu ra , em chưa thấy được sự chia b(t) thành 2 luồng chẵn và luồng lẻ như cách mà bộ điều chế QPSK ở trên đã làm ; có thể làm sáng tỏ cho em vấn đề này được ko ?
    - câu 3 : nếu DSSS - QPSK , bộ điều chế QPSK có khác so với bộ QPSK thuần túy thì hãy so sánh tốc độ truyền hệ em phát . thank
    Biết nhiều , biết ít , khó biết đủ :D

Nguyên văn bởi _Transistor_ Xem bài viết
    lâu lắm ko về đientuvietnam.net . chỉ đến khi gặp khó mới nghĩ đến . em đang gặp khó về DSSS-QPSK . mong ai đó chỉ giúp dùm

- QPSK là khoá dịch pha 4 trạng thái , tức là truyền 2 bít / 1 sybonl . người ta thực hiện bằng cách : chia tín hiệu tin tức cần truyền b (t) thành 2 luồng ( bít chẵn , và bít lẻ ) là b1(t) và b2(t) ;, tương ứng với nhánh I và nhánh Q , sau đó điêù chế 2 nhánh đó với 2 sóng mang có tính trực giao nhau và tổng hợp tại bộ cộng và đầu ra bộ cộng chính là tín hiệuQPSK , ==> như vậy ý nghĩa củaQPSK là chia b(t) thành 2 luồng bít chẵn và lẻ và qua điều chế và tổng hợp ta truyền một lúc 2 bít của tín hiệu b(t) . tại bọn em ko được học môn điều chế số lên lơ mơ lắm , vậy em hiểu thế có đúng ko ?
    - câu 2 em muốn hỏi là : trong hệ thống DSSS- QPSK thì tín hiệu tin tức b(t) được nhân với 2 tín hiệu mã giả ngẫu nhiên c1(t) và C2(t) ; và sau đó điều chế BPSK cho mỗi luồng rồi lại tổng hợp lại ta thu được tín hiệu DSSS- QPSK tại đầu ra , em chưa thấy được sự chia b(t) thành 2 luồng chẵn và luồng lẻ như cách mà bộ điều chế QPSK ở trên đã làm ; có thể làm sáng tỏ cho em vấn đề này được ko ?
    - câu 3 : nếu DSSS - QPSK , bộ điều chế QPSK có khác so với bộ QPSK thuần túy thì hãy so sánh tốc độ truyền hệ em phát . thank
    Đọi mãi mà ko ai trả lời . thôi thì đã tìm được câu trả lời thì post lên vậy
    Câu : hiểu như thế là đúng nhưng chưa đủ :vì bộ điều chế QPSK như nói ở trên là bộ dièu chế QPSK tuyệt đối ; loại đièu chế này thì cho ta hiệu quả sử dụng phổ nhê_ta tốt hơn BPSK ==> nhê_ta = R / W ; trong đó R là tốc độ bít (bit/s ) và W là độ rộng băng thông của tín hiệu sau điều chế ==> từ việc sử dụng hiệu quả phổ nhê_ta ta có thể thấy được tí hiệu QPSK tuyệt đối sẽ cho tốc độ bít cao hơn so với BPSK nhưng bang thông tín hiệu không đổi hoặc ngược lại ( băng thống tín hiệu QPSK sẽ nhỏ hơn băng thông BPSK với tốc độ R ko đổi ; trường hợp này thì ưu điểm của QPSK sẽ truyền được lượng tin tức lơn hơn của BPSK )
    + loại thứ 2 là điều chế QPSK ko tuyệt đối : 2 nhánh QPSK jo ko được chia thành 2 luồng nhánh và luồng lẻ nữa mà thực chất ko chia ==> tín hiệu 2 nhánh đều là tín hiệu b(t) ban đầu . Loại này ko cho hiệu quả sử dụng phổ nhê_ta tốt như QPSK tuyêth đối nên ko thể đánh đổi tốc dộ bit hay băng thông tín hiệu như ở QPSK tuyệt đối ; mà cái ưu điểm của hệ thống này chỉ làm cho " tỉ lễ tín hiệu / nhiễu trên đường truyền nhỏ đi mà thôi "
    Câu 2 : ở hệ thống DSSS-QPSK được học trong kỹ thuật trải phổ ko sử dụng hệ thống QPSK tuyệt đối mà dùng hệ thống QPSK ko tuyệt đối ==> cụ thể hơn là ở công nghệ IS-95 người ta sử dụng công nghệ này ( DSSS-QPSK cân bằng ) ; còn ở hệ thống CDMA2000 người ta đã đưa vào sử dụng QPSK tuyệt đối trong kỹ thuật trải phổ ( DSSS-QPSK ko cân bằng ) và bằng việc đánh đổi tốc độ bít người ta đã có băng thông tín hiệu DSSS-QPSK nhỏ hơn và vì thế mà dung lượng của hệ thống CDMA2000 tăng gấp đôi so với IS- 95

Câu 3 : trả lơi 2 câu trên thì câu 3 đã rõ mồn mọt rồi còn j

Comment

Về tác giả

Collapse

_Transistor_ biết nhiều , biết ít , khó biết đủ Tìm hiểu thêm về _Transistor_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X