Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình phần cứng RFID 125Khz dùng EM4095 với ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
    5cm thì ngắn quá nhỉ. Có bộ nào khoảng 1m ko các bác?
    Với RFID nếu bác muốn đọc khoảng cách xa, bác phải sử dụng tần số cao thôi. Vấn đề của bác là ưng dụng thế nào. 13.56MHz với chuẩn 15693 cho phép đọc xa khỏang 1m nhưng bác phải thiết kế anten dạng cổng như mấy cái cổng ở siêu thị ở thư viện đó (ở siêu thị thì hình như là 8MHz), phải thiết kế bộ khuếch đại công suât cũng tầm 3-5W.
    Bác có thể dùng công nghệ tần số UHF, cái này bắt được xa hơn có thể 3-7m đó. Nếu bác muốn chế tạo thì cũng có con IC -AS3992 của austria microsystem. Con này khá tốt, mạch no post lên mạng rồi, linh kiện cũng dễ kiếm vào Digikey là có đủ. Vấn đề là thiết kế anten, cái này ko phải ai cũng biết. Để đọc tag có chất lươjng tốt ko phụ thuộc vào hướng quay của tag, bác nên dùng anten phân cực tròn. Bác có thể dùng phân cực tuyến tính, lúc đó tag phải để đúng hướng đấy. Mà bác có thể mua được anten lo gì. Mình cũng có thể thiết kế cái anten đó cho bác

Comment

[MENTION=63]unisa[/MENTION] ccho e hỏi cách quấn angten của a với..mà chân 13 em4095 của em lúc nào cũng 0V có cách nào sửa ko a..anten lúc đó của em không biết dúng không nữa

Comment

đây là phần cứng a xem lại dùm e Click image for larger version

Name:	5-7-2013 10-26-42 AM.jpg
Views:	1
Size:	88.7 KB
ID:	1378356

Comment

chào bạn, bạn mua bộ reder EM4095 ở tiệm á châu dg thiên phước hả? nhưng thầy mình bắt phải làm chứ ko mua, nếu zị mình phải vật lộn thế nào với EM 4095 đây bạn, đau đầu wa, vì nó ko ổn định, mình ko bjk làm sao để nó ổn định khi chạy chương trình dkhien cung pic 16f877a nữa, mong bạn giúp đỡ, tks nhìu nhìu ak?
          Mong nhận dc sự phản hồi sớm từ bạn. Nếu mua mạch reder EM 4095 liệu nó có sẵn mã s232 để giao tiếp với máy tính lun ko bạn hay mình fai làm thêm công đoạn đó nữa, mong bạn giúp đỡ, mình rất cần lời khuyên từ mọi ng, hjz!!

Comment

[MENTION=241039]nhox_lun[/MENTION] :Chào bạn! bộ RFID có tên là ACE630. giá là 100k (có sẵn Antena). về chỉ cần cấp nguồn vào và kết nối chân Tx và Rx qua PIC rồi lập trình. có 1 chân chọn chế độ đọc. chế độ đọc là chân E ( đọc mã ASCII (0) và đọc thẻ Tag(1)).

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	2
Size:	22.8 KB
ID:	1378447

việc còn lại là lập trình. cái board này mà làm có khi còn tốn kém hơn, mà nhiễu nữa. quan trọng bạn hiểu cách hoạt động của nó để ứng dụng thôi bạn àh.
            Thân !

Nguyên văn bởi nhox_lun Xem bài viết
            chào bạn, bạn mua bộ reder EM4095 ở tiệm á châu dg thiên phước hả? nhưng thầy mình bắt phải làm chứ ko mua, nếu zị mình phải vật lộn thế nào với EM 4095 đây bạn, đau đầu wa, vì nó ko ổn định, mình ko bjk làm sao để nó ổn định khi chạy chương trình dkhien cung pic 16f877a nữa, mong bạn giúp đỡ, tks nhìu nhìu ak?
            Mong nhận dc sự phản hồi sớm từ bạn. Nếu mua mạch reder EM 4095 liệu nó có sẵn mã s232 để giao tiếp với máy tính lun ko bạn hay mình fai làm thêm công đoạn đó nữa, mong bạn giúp đỡ, mình rất cần lời khuyên từ mọi ng, hjz!!

Comment

tks bạn nha, nếu nhiễu thì mình ko dám mua ùi, lập trình mình dỡ nữa, haiz. mình chỉ muốn bjk làm thế nào để EM4095 nó hoạt động ổn định là ok ùi, nếu bạn bjk thì chỉ mỉnh zí, tks bạn nhìu nhìu ak, ^^

Comment

[MENTION=241039]nhox_lun[/MENTION] : vậy bạn vào Datasheet của nó có mô tả cách hoạt động đó.
                32842278-Cong-nghệ-RFID-va-ứng-dụng.pdf
                bạn thử tham khảo cái này xem giúp được gì không

tks bạn nha, nếu nhiễu thì mình ko dám mua ùi, lập trình mình dỡ nữa, haiz. mình chỉ muốn bjk làm thế nào để EM4095 nó hoạt động ổn định là ok ùi, nếu bạn bjk thì chỉ mỉnh zí, tks bạn nhìu nhìu ak, ^^

Comment

cai phan cung nay cua bạn da test thu chua? chay ko bạn? sao khác zi cua mình wa ak, hjz

Comment

mình chỉ tham khảo để biết thôi bạn àh. chứ mình mua module về và kết nối vào để lập trình thôi. tại làm mấy cái board này nhiều khi tốn kém hơn mua. mình chỉ tìm hiểu và sử dụng

cai phan cung nay cua bạn da test thu chua? chay ko bạn? sao khác zi cua mình wa ak, hjz

Comment

Nguyên văn bởi annhan91 Xem bài viết
                      @unisa ccho e hỏi cách quấn angten của a với..mà chân 13 em4095 của em lúc nào cũng 0V có cách nào sửa ko a..anten lúc đó của em không biết dúng không nữa
                      Em ở đâu, nếu ở HCM thì a gửi cho 1 cái anten, tháo ra nghiên cứu, bây giờ a không quấn nữa, a đặt mua, rẽ chán mà đỡ mất sức, cũng khá chuẩn. Còn đơn giãn nhất là ra Á Châu ở khu Tân Phước - chợ Nhật Tảo có bán anten luôn đó, chỉ có 15k đỗ lại, mua 1 cái về thấy xài đc thì mua dây đồng tự quấn theo.
                      Anh thấy sơ đồ của em đúng rồi, cứ làm lại xem sao. Không được nữa thì a gửi sơ đồ của anh lên cho em xem.

Bạn mua bộ RFID ở Á Châu thì đã ra sẵn RS232 rồi, chỉ việc lập trình thôi, hình như họ xài con giao tiếp Max232 luôn rồi đấy, mình chỉ xem chứ mình ko mua, vì mình tự làm rồi.
                      Mình đã làm module RFID rồi, dùng EM4095 chạy rất ổn định chứ không phải là chập chờn, mình chả có bí quyết gì hết, mạch cũng dùng phíp thường chứ ko phải thủy tinh, và là mạch ủi. Chỉ có cái là mình xài toàn bộ là linh kiện dán SMD nên mạch nhỏ gọn lắm. Mình chỉ 1 bí quyết làm cho nhiều bạn đau đầu làm mạch không chạy nhé:
                      Các bạn mắc 1 con tụ 104 song song vào đường cấp nguồn của EM4095, đây là IC lọc nhiễu CẦN THIẾT, mạch sẽ không chạy hoặc chạy chập chờn nếu ko có TỤ LỌC NHIỄU (hầu như ko có tụ này là không chạy luôn chứ nói gì chập chờn).
                      Và phải mắc đúng kỹ thuật, tức là con tụ nằm càng gần đường nguồn IC càng tốt, chứ không phải mắc con tụ ở thiệt xa rồi vẽ mạch loằng ngoằng tới em4095 sẽ không có tác dụng.

Đây là sản phẩm Khóa chống trộm cho xe gắn máy / khóa từ cửa nhà mà mình thiết kế mẫu (thương mại)
                      Click image for larger version

Name:	chongtrom.PNG
Views:	1
Size:	749.7 KB
ID:	1378971
                      Last edited by unisa; 19-05-2013, 02:48.

Comment

Đối với mấy bộ RFID 125k dùng EM4095 hay dùng IC của TI thì khoảng cách không được xa, mình cũng từng là 1 bộ xa tầm 10cm, tuy nhiên không dùng để làm gì cả. Các ứng dụng quẹt thẻ chống trộm xe, quẹt thẻ mở cửa, quẹt thẻ chấm công, quẹt thẻ giữ xe... đều không đòi hỏi khoảng cách xa, do đó tầm 5cm là đẹp và khỏi lo suy nghĩ, chi phí cũng không cao. Một đặc điểm nữa là khoảng cách xa thì phải phối hợp cả bên phát công suất cao và ổn định, nhưng cũng phụ thuộc vào thẻ RFID nữa, ví như dùng cái thẻ tag bảng tên (do có anten bên trong to) nên sẽ đạt hiệu suất cao hơn (xa hơn) so với dùng cái tag móc khóa nhỏ xíu.
                        Các ứng dụng lớn hơn, tầm 1m trở lên thì lại là chuyện khác, rất phức tạp, và lằng nhằng vụ án anten. Mình đang tập trung cái vụ RFID xa này, chắc là phải dùng loại thẻ tag RFID tích cực (loại xài pin) thì mới dễ dàng cho bài toán này, so với thẻ RFID thụ động 125khz

Comment

woa, mạch của bạn đẹp thiệt ak, các tụ điện trong modul RFID là bạn đều dùng linh kiện dán SMD hết sao? bạn cho mình cái sơ đồ để vẻ dc ko ? vì sơ đồ mình vẽ nó ko chạy theo ý mún, sai số ko ak, đọc thẻ dc nhưng ra thì ko đúng số thẻ, ko bjk tai sao nữa, mình gửi bạn sơ đồ wa mail nhe, tks bạn nhìu nhìu! ^^

Comment

Nguyên văn bởi unisa Xem bài viết
                            Em ở đâu, nếu ở HCM thì a gửi cho 1 cái anten, tháo ra nghiên cứu, bây giờ a không quấn nữa, a đặt mua, rẽ chán mà đỡ mất sức, cũng khá chuẩn. Còn đơn giãn nhất là ra Á Châu ở khu Tân Phước - chợ Nhật Tảo có bán anten luôn đó, chỉ có 15k đỗ lại, mua 1 cái về thấy xài đc thì mua dây đồng tự quấn theo.
                            Anh thấy sơ đồ của em đúng rồi, cứ làm lại xem sao. Không được nữa thì a gửi sơ đồ của anh lên cho em xem.
                            [ATTACH=CONFIG]66259[/ATTACH]
                            a biết chỗ nào ở tphcm đặt quấn cuộn day 720uH không a [MENTION=63]unisa[/MENTION] sợ ra tiệm mua điện cảm nó khác..với lại em dang làm mà sao EM4095 im re ah2?? khi viết chương trình trên PIC dùng ccs dến đỗ khởi tạo RF là chạy tùm lum?? cho led chớp tắt mà led nó nhảy loạn xạ

Comment

bạn ở đâu vậy...bạn đã làm thành công chưa có thể chỉ mình được không vậy?? đang làm đồ án mà bí cái này quá

Comment

trời, mình cũng đang làm đồ án nek, mình cũng đang bí ve EM95 nek, hjx
                                mình học trường CĐKT Cao Thắng, còn bạn, bjk gì chưa chỉ mình zí, hjz

Comment

Về tác giả

Collapse

unisa Tìm hiểu thêm về unisa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X