Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi về nguyên lí hoạt động của mạch điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi về nguyên lí hoạt động của mạch điện

Chào mọi người,
    Hôm nay em xem youtube người ta có nói đến mạch điện sử dụng mosfet làm đèn cảm ứng, em có vẽ lại mạch điện trong ảnh đính kèm bên dưới mong mọi người giải đáp giúp em, em không hiểu tại sao khi tay người chạm vào vị trí on dòng điện qua tay người đi vào mosfet kích hoạt rơ le hoạt động thì đèn sáng nhưng khi ta bỏ tay ra đáng ra dòng điện phải tắt vì lúc đó mạch bị hở không có điện áp qua mosfet nhưng sao nó vẫn sáng, nó chỉ tắt khi ta chạm vào off.
    Cảm ơn mọi người
    Attached Files

vì cực G có tụ kí sinh sẽ giữ điện áp 1 thời gian làm fet mở.

Comment

Nguyên văn bởi tivungve Xem bài viết
      Chào mọi người,
      Hôm nay em xem youtube người ta có nói đến mạch điện sử dụng mosfet làm đèn cảm ứng, em có vẽ lại mạch điện trong ảnh đính kèm bên dưới mong mọi người giải đáp giúp em, em không hiểu tại sao khi tay người chạm vào vị trí on dòng điện qua tay người đi vào mosfet kích hoạt rơ le hoạt động thì đèn sáng nhưng khi ta bỏ tay ra đáng ra dòng điện phải tắt vì lúc đó mạch bị hở không có điện áp qua mosfet nhưng sao nó vẫn sáng, nó chỉ tắt khi ta chạm vào off.
      Cảm ơn mọi người
      Cái mạch này sẽ làm đèn sáng ngay khi vừa cấp nguồn chứ cần gì chờ đến lúc chạm tay, bởi vì chân G sẽ nhiễm điện hưởng ứng từ chân D.
      Vì thế nguyên tắc thiết kế mạch điện chả ai để chân G trống không như vậy cả

Comment

Về tác giả

Collapse

tivungve Tìm hiểu thêm về tivungve

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X