Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiếu từ xa bằng âm thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiếu từ xa bằng âm thanh

http://www.uoguelph.ca/~antoon/circ/relay4a.html
    các bác pro giải thích cho em sơ đồ trên cái.em không biết tiếng anh!
    cho em hỏi tụ 0.01 la tụ gì ah,có phải con 103 không?và 0.1 nữa.
    tụ gổm phải khong?
    tụ 0.1 là con 102 hay 103....làm sao đế nhận biết các bác?

Tụ 0.01 đúng là 103 nó có thể là gốm ,giấy hoặc tụ hóa Tụ 0.1 trong sơ đồ là tụ gốm,tụ 0.1 là 104 tức là 10 +4 số 0 hay 100.000 Mico fara 102 là 10 +2 số 0 hay 1000 mf .... tụ gốm dạng tròn như viên thuốc nhưng dẹp lép.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Tụ 0.01 đúng là 103 nó có thể là gốm ,giấy hoặc tụ hóa Tụ 0.1 trong sơ đồ là tụ gốm,tụ 0.1 là 104 tức là 10 +4 số 0 hay 100.000 Mico fara 102 là 10 +2 số 0 hay 1000 mf .... tụ gốm dạng tròn như viên thuốc nhưng dẹp lép.
      Bác nhầm nhé! 104 = 100.000 Pico fara (pF) = 100 nano F (nF) = 0.1 micro F (uF).

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

vâng!em cảm ơn các bác
        thế nguyên lý làm việc của sơ đồ ấy như thê nào ah?

Comment

Nó chỉ là mạch đóng mở thiết bị như là bóng đèn bằng âm thanh thôi.Tin hiệu âm sau khi khuyếch đai được nắn lại thành dòng một chiều để đóng mở relay.

Comment

các bác ơi, cho em hỏi có bác nào làm thành công mạch trên chưa,cái relay mua thế nào,còn cuộn dây thì tự làm à,có chỗ nào bán sẵn không
            Xin đừng thanks nếu bài viết không hữu ích.

Comment

Mạch có tính khả thi ráp đúng là chạy ngay. mạch chay với nguồn đối xứng +- 12 volt thì rờle dùng loại 12 volt cuộn dây là cuôn dây ở bên trong của rờ le không phải làm ,thời gian tác động của mạch là do tụ c4 nếu giảm trị số thì tắt sớm tăng thì lâu tắt .

Comment

Không phải chỉ có một mình tụ C4 quyết định thời giang đóng ngắt của mạch như ban tuyennhan nói vì con VR(R4) quyết định một phần vì nó làm thay đổi hệ số nạp xã của tụ.nguyên lý thì đơn giản thôi bạn à nó chạy như sau: khi có tín hiệu âm thanh ở gnõ vào (mic) thì tín hiệu này được khuyếch đại lên nhờ opamp LM741 bằng ngõ khuyếch đại đồng pha sau đó tín hiệu qua tụ liên lạc C3 được hai diot nắn thành áp DC,D1 nắn điện áp + và D2 nắn điện áp - cấp cho mạch phía sau còn lại thì được bạn tuyennhan nói rõ rồi đấy chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

duongpetit Tìm hiểu thêm về duongpetit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X