Thông báo

Collapse
No announcement yet.

trục trặc khi làm mạch phát thu hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vinhnq1 Xem bài viết
    Mình mong các bạn trả lời mình theo như hình mình đã đưa cho

đây là 1 mạch đúng.

các bạn không trả lời được thì tui đâu cần lên diễn đàn làm gì nữa

những mạch bác thịnh đưa là xưa rồi

cái gì làm không được mà làm ra thì mới hứng thú
    Xem hình vẽ của bạn thấy Diode sau tụ nối tầng từ điểm C nối xuống mass theo chiều thuận như thế thì tín hiện đi xuống mass hết, bạn phải quay ngược diode đó lại

Comment

Chào mọi người ! em đang làm đò án về VDK ứng dụng vào điều khiển bằng hồng ngoại. Em điều khiển va hẹn giờ hoạt đông cho quạt. Em chưa biết cách viết đoạn CT bằng Assembly để cài đặt hẹn giờ và điều khiển 3 mức tốc độ quạt (dùng ĐK bằng góc kích ). Vậy viết CT thế nào để mã hóa 3 mã để truyền đi bằng hồng ngoại ! ??
      Mọi người ai biết được gì giúp em với !
      Em dùng 1 IC555 chạy ở 38 KHz để mã hóa mã truyền đi bằng 1 con phát hồng ngoại. Rồi thu bằng 1 con thu 3 chân.giao tiếp với 8951.
      Không biết con thu hồng ngoai 3 chân đó thì bình thường các chân in-out như thế nào nũa ! Ai có biết ko vậy ?
      Chờ câu trả lời ...

Comment

ban NSP than men

tại sao bạn lại nói ở tần số 10KHz đồng hồ VOM đo không được

vậy thì tại sao mình đo áp AC lại ra các thông số như mình đã gửi trong bài trước và khi mình che mặt bằng thu phát thì thông số này nhảy xuống không

thân
        Khi đo tần số cao, cái đồng hồ nó không kịp "phản ứng" dẫn đến chỉ thị sai kết quả. Ta có thể đo được nhưng không thể có kết quả đo chính xác!

Comment

Nguyên văn bởi lttet Xem bài viết
          C
          Không biết con thu hồng ngoai 3 chân đó thì bình thường các chân in-out như thế nào nũa ! Ai có biết ko vậy ?
          Đây là hình ảnh chân IC thu. Mình ra chợ hỏi tên linh kiện họ bảo chẳng biết, đem về đo như chú thích là ra thôi
          Nguyên văn bởi [B
          taduc[/B]
          mình lại hỏi bạn nữa là con IR bạn viết là mắt phát hồng ngoại à nó tên là gì thế giá bao nhiêu vậy nhắn lại cho mình nha
          Bạn ra cửa hàng cứ bảo con phát hồng ngoại là họ đưa thôi. Nó trông y hệt diod phát ánh sáng trắng và con thu hồng ngoại màu trắng ----> kẻo nhầm. Mình mua lâu rồi không nhớ giá, chỉ vài trăm đồng/1 con thôi.
          Còn cái mạch thu 324 ko biết mình lưu ở đâu, hẹn mai mình post cho bạn
          Attached Files
          Last edited by thinh07; 06-04-2008, 03:17. Lý do: Cáo lỗi ! Mình gửi hình lên không được. Mình sẽ gửi lại ngay khi có thể

Comment

Mình mong các bạn trả lời mình theo như hình mình đã đưa cho
            đây là 1 mạch đúng.
            các bạn không trả lời được thì tui đâu cần lên diễn đàn làm gì nữa
            những mạch bác thịnh đưa là xưa rồi
            cái gì làm không được mà làm ra thì mới hứng thú
            Đây đúng" là mạch đúng" của bạn
            Mình thấy mọi người trả lời rất rõ ràng và đúng ý bạn cần rồi. Nhưng thấy bạn rất hứng thú với ý tưởng mới của bạn, nên mình góp thêm một vài thiển ý thế này:Bạn không nói rõ then chốt "rắc rối" của bạn là gì. Nhưng theo diễn tả của bạn, thì từ T1 - T3 là ổn (tạm gọi như thế, vì mình không ráp theo mạch này mà chỉ dò theo nguyên lý) và những gì bạn đo hoàn toàn đúng như thế. Vì:
            1. Khi bạn che diod thu -> có 1 xung dương kích vào chân B/T1 -> T1 thông-> Điện áp tại A giảm (~ đ/áp nối mass ~ A âm hơn) -> T2 thông -> B dương hơn ->.... tại C sẽ có 1 xung âm kích tầng sau.
            Vậy thì "điện áp tại C chỉ còn 0.98VAC" là đúng rồi.
            2. còn "nếu đúng thì áp tại C phải cao hơn áp tại B(mạch khuếch đại). và áp ra tại đầu âm của diod(điểm D) phải có 1 giá trị DC để kích T4 đóng làm tắt SCR" là sai (theo thiển ý mình) vì C ở thời điểm này âm hơn B chứ, mà khi C âm hơn thì làm gì có xung ra tại D vì 2 cái diod của bạn ở đó -> đương nhiên chẳng có gì để kích cho T4 cả. Đấy là chưa kể làm gì có thiên áp 1 chiều cho cực B/T4 để nó thay đổi trạng thái.
            3. Bạn không phân biệt đâu là AC và DC, nên ko lý giải đúng việc chênh lệch áp điểm A và B. Vì: Khi bạn che diod thu, cho dù bạn cứ che mãi, nhưng cũng chỉ có 1 xung kích vào B/T1 mà thôi. cho nên chênh lệch áp A-B chỉ xảy ra rồi mất ngay. Mình chỉ vẫn ko hiểu bạn đo áp A-B để làm gì
            4. Mình rất ủng hộ phát kiến, nhưng phải trên cơ sở được tiếp thu những kinh nghiệm đã được thực tiễn kiểm nghiệm, nên những "mạch rất xưa" vẫn có giá trị cho những người mới vào nghề điện tử để rút ngắn quãng đường đến với nghề.
            Rất mong bạn hãy lắng nghe mọi người một cách nghiêm túc và bớt "than thở" đi. Chân thành mong bạn và mọi người bỏ qua cho tôi về những gì làm phiền đến diễn đàn này

Comment

Nguyên văn bởi thinh07 Xem bài viết
              Đây là hình ảnh chân IC thu. Mình ra chợ hỏi tên linh kiện họ bảo chẳng biết, đem về đo như chú thích là ra thôi

Bạn ra cửa hàng cứ bảo con phát hồng ngoại là họ đưa thôi. Nó trông y hệt diod phát ánh sáng trắng và con thu hồng ngoại màu trắng ----> kẻo nhầm. Mình mua lâu rồi không nhớ giá, chỉ vài trăm đồng/1 con thôi.
              Còn cái mạch thu 324 ko biết mình lưu ở đâu, hẹn mai mình post cho bạn
              bạn nhớ pót nhanh lên nhé mọi người chờ lắm đó

Comment

Mình tìm ko thấy, vẽ lại vậy nhé.
                Tương tự mạch thu 555, bạn có thể thêm tụ vào chân out của IC thu để kéo dài đáp ứng. Hoặc thay con IC 3 chân bằng con thu 2 chân vào tụ 10MF (chân còn lại có thể mắc lên Vcc, hoặc xuống mass tùy yêu cầu của bạn). Biến trở 10MOhm để chỉnh ngưỡng chuyển trạng thái đầu ra. Còn đầu ra thì bạn tự quyết. Đây là 1/4 con LM324, các phần còn lại của nó bạn lắp tương tự thôi.
                À! Còn mạch phát , nói thật mình vẫn chưa thành công, nên hiện nay mình toàn mua cái remote TQ ở chợ trời, mới toanh cũng chỉ 15 ngàn thôi, cắt bỏ phần bàn phím ra, đấu lại 1 tý, mạch chỉ bằng 2 đốt ngón út thôi, rất tiện và kín đáo cho lắp ở trong tường. Mình cũng đang đề nghị các đàn anh chỉ vẽ, nhưng có lẽ "vấn đề nhỏ" quá lên các bác ấy chẳng thèm màng. Một số mạch post ở diễn đàn cũng như mạch mình làm, nên hơi thất vọng.
                Có gì bạn cứ trao đổi nhé. Mail: thinh3007@gmail.com . Thân
                Attached Files
                Last edited by thinh07; 07-04-2008, 01:17.

Comment

Tương tự mạch thu 555, bạn có thể thêm tụ vào chân out của IC thu để kéo dài đáp ứng. Hoặc thay con IC 3 chân bằng con thu 2 chân vào tụ 10MF (chân còn lại có thể mắc lên Vcc, hoặc xuống mass tùy yêu cầu của bạn). Biến trở 10MOhm để chỉnh ngưỡng chuyển trạng thái đầu ra. Còn đầu ra thì bạn tự quyết. Đây là 1/4 con LM324, các phần còn lại của nó bạn lắp tương tự thôi.
                  À! Còn mạch phát , nói thật mình vẫn chưa thành công, nên hiện nay mình toàn mua cái remote TQ ở chợ trời, mới toanh cũng chỉ 15 ngàn thôi, cắt bỏ phần bàn phím ra, đấu lại 1 tý, mạch chỉ bằng 2 đốt ngón út thôi, rất tiện và kín đáo cho lắp ở trong tường. Mình cũng đang đề nghị các đàn anh chỉ vẽ, nhưng có lẽ "vấn đề nhỏ" quá lên các bác ấy chẳng thèm màng. Một số mạch post ở diễn đàn cũng như mạch mình làm, nên hơi thất vọng.
                  mạch của bạn thịnh hay quá

bạn đã làm thử chưa?

hay chỉ nói thôi vậy?

mình ghét ai nói mà ko làm lắm

bạn nên pót hình chụp ứng dụng mà bạn đã làm cho anh em mở mang tầm óc

trên mạng có đầy chỉ mong ai có kinh nghiệm thực tế pót cho anh em nhờ

vì tương lai của Viet Nam

ai dốt thì cứ nói dốt

mình mà ko hiểu là mình hỏi ngay, không ngại ai chê bai đâu

Comment

bạn ơi cho tôi hỏi nếu tôi muốn điều khiển một rơle thì mắc đầu ra như thế nào vậy và con biến trở 10M nữa tớ tìm mua mãi ko có giúp tớ nhé

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                      bạn ơi cho tôi hỏi nếu tôi muốn điều khiển một rơle thì mắc đầu ra như thế nào vậy và con biến trở 10M nữa tớ tìm mua mãi ko có giúp tớ nhé
                      Mình xin lỗi vì trả lời taduc muộn quá nhé, vì không hiểu sao dạo này chức năng báo có tin nhắn của diễn đàn ko gửi về mail của mình, nên mình ko biết.
                      Để dùng rơle ở đầu ra: nếu bạn dùng điện áp thấp để cấp cho rơle thì bạn có thể dùng 1 sơ con: c828, c458, a42, a564.... để đóng mở rơle (cách đấu bạn biết rồi chứ?), chú ý là bạn đấu song song 1 điốt với rơle và ngược nguồn để bảo vệ transistor. Nếu bạn dùng tải có điện áp cao thì dùng triăc để đóng mở tải, đồng thời dùng opto để cách ly phần điều khiển (mạch mình post ở mục điều khiển hồng ngoại, hình như trang 6 hay sao ấy, bạn tìm dùm mình nhé, ko thấy thì bạn mail cho mình để mình vẽ lại cho, mình đang ôn thi mà). còn con biến trở 10Mohm mình nghĩ dễ mua mà (mình hay mua ở số 7 Hàn Thuyên HN), bạn mua loại biến trở nhựa vuông, trên có 1 vít tinh chỉnh ấy.
                      Có gì bạn cứ gửi mail cùng trao đổi nhé. thinh3007@gmail.com

Comment

Mình xin lỗi vì trả lời taduc muộn quá nhé, vì không hiểu sao dạo này chức năng báo có tin nhắn của diễn đàn ko gửi về mail của mình, nên mình ko biết.
                        Để dùng rơle ở đầu ra: nếu bạn dùng điện áp thấp để cấp cho rơle thì bạn có thể dùng 1 sơ con: c828, c458, a42, a564.... để đóng mở rơle (cách đấu bạn biết rồi chứ?), chú ý là bạn đấu song song 1 điốt với rơle và ngược nguồn để bảo vệ transistor. Nếu bạn dùng tải có điện áp cao thì dùng triăc để đóng mở tải, đồng thời dùng opto để cách ly phần điều khiển (mạch mình post ở mục điều khiển hồng ngoại, hình như trang 6 hay sao ấy, bạn tìm dùm mình nhé, ko thấy thì bạn mail cho mình để mình vẽ lại cho, mình đang ôn thi mà). còn con biến trở 10Mohm mình nghĩ dễ mua mà (mình hay mua ở số 7 Hàn Thuyên HN), bạn mua loại biến trở nhựa vuông, trên có 1 vít tinh chỉnh ấy.
                        Có gì bạn cứ gửi mail cùng trao đổi nhé. thinh3007@gmail.com
                        cảm ơn bạn nhìu có gì bạn giúp mình trong quá trình làm nó nha

Comment

Các bác cho em hỏi cái mạch thu hồng ngoại bằng LM324 của bác thinh07 có ổn không vậy?
                          Em đã lắp mạch đó trên board thử nhưng mà không được. Em không hiểu con IC này nó bị điên rồi hay sao mà chỉ mới cấp nguồn thì các chân output đã nhảy lên mức cao???????
                          Các bác trả lời nhanh cho em với nghe, em có những 2 con LM324 ặng.
                          ||

Comment

Các bác cho em hỏi cái mạch thu hồng ngoại bằng LM324 của bác thinh07 có ổn không vậy?
                            Em đã lắp mạch đó trên board thử nhưng mà không được. Em không hiểu con IC này nó bị điên rồi hay sao mà chỉ mới cấp nguồn thì các chân output đã nhảy lên mức cao???????
                            Các bác trả lời nhanh cho em với nghe, em có những 2 con LM324 ặng.
                            ||

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhnq1 Tìm hiểu thêm về vinhnq1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X