Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch phát FM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch phát FM

em sưu tầm được 1 mạch FM như thế này nhưng nó không nói rõ dây phải quấn như thế nào? Ý em là quấn trên lõi đường kính bao niêu. và sau khi làm mạch xong thì nó phát xa được bao nhiêu
    Sơ đồ nó thế này:

Không biết khi thay con C1815 bằng con C945 thì mạch có hoạt động không,

Comment

Nguyên văn bởi dinhhant9 Xem bài viết
      Nếu bạn thích mình sẽ upload cho mạch phát FM của Lan Hương mình đã lắp thành công..Tầm xa được hơn 30m.. (còn tùy vào độ cao và angten)...
      - Tư vấn, thiết kế, mô phỏng, chế tạo các phần tử siêu cao tần, cao tần cs lớn, các loại ăng ten

Comment

bác up lên đi cho e tham khảo với

Comment

Mạch trên có thể thay bằng C535, S9018, C945,.... C1815 thì không thể. Cuộn dây bạn cứ cuốn vào đầu tròn của chiếc đũa 6 vòng.

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
            bác up lên đi cho e tham khảo với
            Sorry bác.. Em vừa đi công tác về nên chưa kịp up được.. H mới lên được diễn đàn.. Cái này Lan Hương và mod Q. Dê... làm nhiều rồi nhưng em mạn phép up lại...
            Click image for larger version

Name:	FM_transmitter.jpg
Views:	1
Size:	51.5 KB
ID:	1359175
            Cuộn L1 bác cuốn dây đường kính 3mm, 7 hoặc 8 vòng
            Cuộn L2 bác cuốn dây đường kính 3.5mm, 6 vòng (có thể kéo ra kéo vào để chỉnh tần số_ )
            Cuộn L3 bác cuốn dây đường kính 3mm, 1 đến 2 vòng.
            Ah quên angten bác làm dây khoảng hơn 30cm nhé....chúc bác thành công
            - Tư vấn, thiết kế, mô phỏng, chế tạo các phần tử siêu cao tần, cao tần cs lớn, các loại ăng ten

Comment

Nguyên văn bởi hoanganh_tec Xem bài viết
              Sorry bác.. Em vừa đi công tác về nên chưa kịp up được.. H mới lên được diễn đàn.. Cái này Lan Hương và mod Q. Dê... làm nhiều rồi nhưng em mạn phép up lại...
              [ATTACH=CONFIG]42368[/ATTACH]
              Cuộn L1 bác cuốn dây đường kính 3mm, 7 hoặc 8 vòng
              Cuộn L2 bác cuốn dây đường kính 3.5mm, 6 vòng (có thể kéo ra kéo vào để chỉnh tần số_ )
              Cuộn L3 bác cuốn dây đường kính 3mm, 1 đến 2 vòng.
              Ah quên angten bác làm dây khoảng hơn 30cm nhé....chúc bác thành công
              Dùng phi dây cỡ nhiêu vậy bác,tầm xa mạch này đc nhiêu vậy?
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Bac' dung' day co 1.2mm nhe...em mới phát thử trên tầng 2 đi xa được hơn 20m......

Comment

em sưu tầm được 1 mạch FM như thế này nhưng nó không nói rõ dây phải quấn như thế nào? Ý em là quấn trên lõi đường kính bao niêu. và sau khi làm mạch xong thì nó phát xa được bao nhiêu
                  Sơ đồ nó thế này:
                  Cảm ơn bạn! Mình làm thành công mạch của bạn đưa lên rồi. Mình dùng transistor C945,điện trở 2k mìng thay 2k2,tụ điện 10p mắc song song với cuộn dây tiết diện 0,4mm đường kính 0,5mm quấn 7 vòng.

Comment

bạn làm được chưa ?

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                      Cảm ơn bạn! Mình làm thành công mạch của bạn đưa lên rồi. Mình dùng transistor C945,điện trở 2k mìng thay 2k2,tụ điện 10p mắc song song với cuộn dây tiết diện 0,4mm đường kính 0,5mm quấn 7 vòng.
                      Hay quá...Ngoài C945 bác vẫn có thể dùng C535..... Bác phát đi xa không?

Comment

hjhj,không có anten thì phát xa khoảng 5m thui. Thanks các bác,không ngờ mạch đơn giản vậy mà cũng hoạt động được. Nếu dò đài không ra thì lấy kim tách từng vòng dây ra thử là được.

Comment

Em mới học môn cấu kiện, hiện giờ thầy e giao project phải làm mạch thu FM, các bác cho e hỏi tí cái tụ C2,7,8 thông số nó là bnhieu và P1 P2 là gì ạ

Comment

Nguyên văn bởi tung3t Xem bài viết
                            Em mới học môn cấu kiện, hiện giờ thầy e giao project phải làm mạch thu FM, các bác cho e hỏi tí cái tụ C2,7,8 thông số nó là bnhieu và P1 P2 là gì ạ
                            chẳng hiểu hỏi cái gì, sơ đồ thì không thấy, ông thầy này cao thủ thật ... linh kiện còn chưa biết hết lại xui con nhà người ta đi làm mạch fm, thần thánh ở trên giời vừa xuống hay sao ???
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Trích Nguyên văn bởi tung3t Xem bài viết
                              Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              chẳng hiểu hỏi cái gì, sơ đồ thì không thấy, ông thầy này cao thủ thật ... linh kiện còn chưa biết hết lại xui con nhà người ta đi làm mạch fm, thần thánh ở trên giời vừa xuống hay sao ???
                              Thầy e bảo tự mày mò thử, e đang tham khảo sơ đồ của bác elec1004
                              http://www.dientuvietnam.net/forums/...ransmitter.jpg

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhhant9 Tìm hiểu thêm về dinhhant9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X