Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển thiết bị từ xa qua sóng rađiô

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển thiết bị từ xa qua sóng rađiô

Các bác có thể giúp em sơ đồ mạch điều khiển thiết bị từ xa qua sóng radiô dùng transistor đơn giản được không ạ? Chỉ 5m thui cũng được. Thanks,

các cao thủ cho ý kiến đi ạ!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
      các cao thủ cho ý kiến đi ạ!
      Mình nghĩ cách đơn giản nhất là sử dụng tách sóng trực tiếp ... phát kiểu AM ( OOK )

--- dưới đây là sơ đồ vừa vẽ xong ... ( các kiểu sơ đồ thế này đã từng có thực nghiệm , kiểm nghiệm rồi nhé ) ... đảm bảo chạy trên 5m

cái này chỉ là thu phát thôi ... có thể dùng PT2262/PT2272 hoặc MCU để mã hóa/ giải mã ... dùng điều khiển hoặc cũng có thể truyền dữ liệu

--- Mạch đơn giản , dễ làm ( theo mình là dễ ăn nhất trong các mạch RF rồi đấy ) .
      Mạch hoạt động ở dải tần khoảng 200 - 250Mhz
      tất cả các thông số đầy đủ ... không cần giải thích gì thêm ... ( vì mạch đơn giản rồi --- Công việc chỉ có lắp ráp ... chỉnh tốt mạch cộng hưởng là chạy vèo vèo thôi )Click image for larger version

Name:	simple_data_transmitter_receiver.jpg
Views:	1
Size:	70.5 KB
ID:	1360747
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
        Mình nghĩ cách đơn giản nhất là sử dụng tách sóng trực tiếp ... phát kiểu AM ( OOK )

--- dưới đây là sơ đồ vừa vẽ xong ... ( các kiểu sơ đồ thế này đã từng có thực nghiệm , kiểm nghiệm rồi nhé ) ... đảm bảo chạy trên 5m

cái này chỉ là thu phát thôi ... có thể dùng PT2262/PT2272 hoặc MCU để mã hóa/ giải mã ... dùng điều khiển hoặc cũng có thể truyền dữ liệu

--- Mạch đơn giản , dễ làm ( theo mình là dễ ăn nhất trong các mạch RF rồi đấy ) .
        tất cả các thông số đầy đủ ... không cần giải thích gì thêm ... ( vì mạch đơn giản rồi --- Công việc chỉ có lắp ráp ... chỉnh tốt mạch cộng hưởng là chạy vèo vèo thôi )[ATTACH=CONFIG]44799[/ATTACH]
        Cảm ơn anh queduong nhiều lắm nhưng em ở huế tìm ra mấy con ic này đỏ con mắt mà không có đâu ạ. Anh có thể cho em mạch dùng trans được không hoặc tài liệu tham khảo cũng được ạ. Thank anh dương nhiều lắm lắm!

Comment

Cảm ơn anh queduong nhiều lắm nhưng em ở huế tìm ra mấy con ic này đỏ con mắt mà không có đâu ạ. Anh có thể cho em mạch dùng trans được không hoặc tài liệu tham khảo cũng được ạ. Thank anh dương nhiều lắm lắm!
          Mạch này không dùng Trans thì dùng cái gì ???

Mạch đơn giản này mà bạn còn không làm , đỏ mắt ... thì lắp mạch không dùng IC ( toàn trans ) chắc mù mắt luôn .

để xử lý được mấy tín hiệu cao tần , lọc , âm tần bằng trans cũng vỡ mồm rồi . Chưa cần nói đến vấn đề bảo mật và tính ổn định.

Rất tiếc là mình không có tài liệu và cũng không nghiên cứu chuyên sâu về cách xử lý mà dùng toàn linh kiện rời
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

tất cả các thông số đầy đủ ... không cần giải thích gì thêm ... ( vì mạch đơn giản rồi --- Công việc chỉ có lắp ráp ... chỉnh tốt mạch cộng hưởng là chạy vèo vèo thôi )[ATTACH=CONFIG]44799[/ATTACH]
            Mạch này không dùng Trans thì dùng cái gì ???

Mạch đơn giản này mà bạn còn không làm , đỏ mắt ... thì lắp mạch không dùng IC ( toàn trans ) chắc mù mắt luôn .

để xử lý được mấy tín hiệu cao tần , lọc , âm tần bằng trans cũng vỡ mồm rồi . Chưa cần nói đến vấn đề bảo mật và tính ổn định.

Rất tiếc là mình không có tài liệu và cũng không nghiên cứu chuyên sâu về cách xử lý mà dùng toàn linh kiện rời
            Cảm ơn anh queduong đã nhiệt tình giúp đỡ!

Comment

Trích:
              "Cảm ơn anh queduong nhiều lắm nhưng em ở huế tìm ra mấy con ic này đỏ con mắt mà không có đâu ạ. Anh có thể cho em mạch dùng trans được không hoặc tài liệu tham khảo cũng được ạ. Thank anh dương nhiều lắm lắm!"

Ở Huế bạn đến Tiệm Xuân Lộc gần cuối đường Phan Đăng Lưu, theo hướng đi ra ( đường 1 chiều) tiệm này nằm bên trái, bản treo cao nên phải ngẩng cổ lên mới thấy, (khi nhìn cẩm thận kẻo xe hôn nhé) có bản bên trong bị che khuất bởi mái hiên khó thấy lắm, tiệm cũng nhỏ, có bán đủ linh kiện của mạch của Mod QueDuong tử transistor S9018 bạn có thể thay bằng C535, hay c1906...
              PS: khi mua nhớ tập hợp nhiều thứ để mua chứ mua 1 vài con transistor nó không bán đâu, con IC LM358 hình như 10 hay 12K gì đó, hồi trước mình có mua con này cách đây vài tháng. Bạn có thể thay LM358 bằng TL082 cũng được hay 4558 này này đề có 2 bộ khuếch đại thuật toán độc lập...
              Last edited by duyhiep; 12-05-2012, 22:25.
              Email:

Comment

Nguyên văn bởi duyhiep Xem bài viết
                Ở Huế cũng có bán một số transistor cao tần như S9018, C1907, C1970, C535, C3355 (con này có tần số cắt vài ghz)... bạn đến tiệm Xuân Lộc ở đường Phan Đăng Lưu. Tiệm này nằm ở 1/3 cuối đường Phan Đăng Lưu, theo chiều đi ra, bạn thử đến đó hỏi thử xem,
                PS: Khi mua nhớ mua kha khá trên 10 co, chứ mua 1 vài con nó bảo không có đâu!
                Bác ở huế à? Transistor thì em không nói chứ ic thì khó tìm lắm. Tiệm đó thì em củng biết nhưng giá cả ở đó leo thang dử quá. Em mua 1 con quang trở mà giá 12k/1con. Ngán quá,

Comment

Bác ở huế à? Transistor thì em không nói chứ ic thì khó tìm lắm. Tiệm đó thì em củng biết nhưng giá cả ở đó leo thang dử quá. Em mua 1 con quang trở mà giá 12k/1con. Ngán quá,
                  Tôi cũng ở Huế. Giá cả linh kiện ở Huế rất cao cũng phải thôi. Ở Huế chỉ toàn những trường đại học kiểu hàn lâm, đâu có những trường kỹ thuật, ở đây chỉ có trường cao đẳng công nghiệp có khoa điện tử lèo tèo, và khoa trường đại học khoa học và khoa điện tử của trường Phú Xuân chỉ dạy lý thuyết thôi, thực hành chẳng máy để ý, sinh viên đi thực tập tập nhìn 1 thiết bị giống như lạc vào hình tinh khác
                  Email:

Comment

Tôi cũng ở Huế. Mua linh kiện ở đây chán lắm, bởi vì nhu cầu mua linh kiện ít, chỉ có thợ điện tử như họ quen mối nên mua cũng rẻ hơn so với người lạ khi vào mua 1 vài thứ, vừa mắc và chủ cửa hàng chẳng thích bán, linh kiện ở đây thường bán ở các quày bán thiết bị điện tử. Bán thiết bị lời nhiều hơn so với bán vài thứ cho mấy anh mua để vọc. Theo tôi khi cần mua nên tập nhiều loại đi Đà nẵng chơi hay nhờ người ở Sài mua thì tốt hơn !
                    Hi!
                    Email:

Comment

Trích:
                      "Cảm ơn anh queduong nhiều lắm nhưng em ở huế tìm ra mấy con ic này đỏ con mắt mà không có đâu ạ. Anh có thể cho em mạch dùng trans được không hoặc tài liệu tham khảo cũng được ạ. Thank anh dương nhiều lắm lắm!"

Ở Huế bạn đến Tiệm Xuân Lộc gần cuối đường Phan Đăng Lưu, theo hướng đi ra ( đường 1 chiều) tiệm này nằm bên trái, bản treo cao nên phải ngẩng cổ lên mới thấy, (khi nhìn cẩm thận kẻo xe hôn nhé) có bản bên trong bị che khuất bởi mái hiên khó thấy lắm, tiệm cũng nhỏ, có bán đủ linh kiện của mạch của Mod QueDuong tử transistor S9018 bạn có thể thay bằng C535, hay c1906...
                      PS: khi mua nhớ tập hợp nhiều thứ để mua chứ mua 1 vài con transistor nó không bán đâu, con IC LM358 hình như 10 hay 12K gì đó, hồi trước mình có mua con này cách đây vài tháng. Bạn có thể thay LM358 bằng TL082 cũng được hay 4558 này này đề có 2 bộ khuếch đại thuật toán độc lập...

Con LM358 là con so sánh ... kép mà ... ( có 2 in 1 ) ... giá ở HN dao động từ 2,5k ... đến 4k tùy chỗ bán .

Quang trở ... loại 5mm giá 3 -4k ... ( mua 1 chục giá 2,5k ) Bán rất nhiều ở chợ Trời

Transistor 9018 giá chừng 500đ ( mua lẻ ) ... 300 --> 400 đ mua số lượng

--- Mình đã cố gắng thiết kế toàn loại phổ thông, dễ tìm và giá bèo bọt rồi đấy !

Comment

Tôi cũng ở Huế. Mua linh kiện ở đây chán lắm, bởi vì nhu cầu mua linh kiện ít, chỉ có thợ điện tử như họ quen mối nên mua cũng rẻ hơn so với người lạ khi vào mua 1 vài thứ, vừa mắc và chủ cửa hàng chẳng thích bán, linh kiện ở đây thường bán ở các quày bán thiết bị điện tử. Bán thiết bị lời nhiều hơn so với bán vài thứ cho mấy anh mua để vọc. Theo tôi khi cần mua nên tập nhiều loại đi Đà nẵng chơi hay nhờ người ở Sài mua thì tốt hơn !
                        Hi!
                        bác ở huế thì cho em hỏi ở huế có chỗ nào bán sách dạy điện tử không ạ? Ví dụ như sách dạy lắp ráp mạch điện chẵn hạn, mà nói chung sách ghì liên quan đến điện tử là em thích à. Bác giúp em với nha! Thank bác

Comment

Con LM358 là con so sánh ... kép mà ... ( có 2 in 1 ) ... giá ở HN dao động từ 2,5k ... đến 4k tùy chỗ bán .

Quang trở ... loại 5mm giá 3 -4k ... ( mua 1 chục giá 2,5k ) Bán rất nhiều ở chợ Trời

Transistor 9018 giá chừng 500đ ( mua lẻ ) ... 300 --> 400 đ mua số lượng

--- Mình đã cố gắng thiết kế toàn loại phổ thông, dễ tìm và giá bèo bọt rồi đấy !
                          cảm ơn anh queduong! Chỗ anh linh kiện rẻ thật đó

Comment

cảm ơn anh queduong! Chỗ anh linh kiện rẻ thật đó
                            --- Bạn quen ai ở Hn thì gửi nhờ người ta mua cho mỗi loại vài trăm con ... sài dần

Comment

tôi thấy Mod QueDuong bán mấy module RF, sao bạn elect1004 gửi mua cho khỏe. Ráp mạch RF không dễ, nhiều thứ phát sinh, theo tôi mua cái bán sẵn về ráp là xong.
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

elec1004 Tìm hiểu thêm về elec1004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X