Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về mạch phối hợp trở kháng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về mạch phối hợp trở kháng

Em xin chào các bác. Hôm nay em xin phép có một vấn đề nho nhỏ cần được các bác trong diễn đàn giúp em với. Các bác cho em hỏi trong cái sơ đồ mạch này thì tác dụng của cái mạch Cph Lph theo em biết thì để phối hợp trở kháng giữa tầng trước đó và tầng sau đó. Em chỉ biết như vậy thôi cũng chưa hiểu rõ lắm. Kính nhờ các cao thủ ra tay phân tích sâu hơn giúp em với. Ví như là tính các giá trị đó như thế nào. nếu không có thì làm sao và cụ thể là cái mạch đó nó phối hợp ntn ah. Các bác cao thủ tiện tay thì phân tích giúp em cái mạch đó với nha.Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	2
Size:	53.2 KB
ID:	1420275

Các bác ơi giup em với.

Comment

hỏi thế thì cụ cũng chịu ! Không có thông tin gì về cái mạch đó à , tần số bao nhiêu , công suất ra , điện áp nguồn .v.v
      Post mỗi cái mạch lên rồi gào ... đi hỏi như thế chẳng ai buồn quan tâm là phải !
      Ở lại vài năm nữa học cho chắc !

Comment

Tại em chỉ muốn biết cái mạch Cph và Lph nó phối hợp trở kháng như thế nào ấy mà. ý của em là muốn hiểu xem cái mạch đó có tác dụng như thế nào. Chứ không fải em đang đi làm cái mạch đó đâu. Bác biết thì giúp em tí.

Comment

Nguyên văn bởi tuannga1306 Xem bài viết
          Tại em chỉ muốn biết cái mạch Cph và Lph nó phối hợp trở kháng như thế nào ấy mà. ý của em là muốn hiểu xem cái mạch đó có tác dụng như thế nào. Chứ không fải em đang đi làm cái mạch đó đâu. Bác biết thì giúp em tí.
          tác dụng của cái mạch đó là để phối hợp trở kháng :
          Do trở kháng của mạch transistor1 ( đầu ra ) khác trở kháng đầu vào transistor2 nên cần phối hợp để truyền tải lượng tín hiệu lớn nhất , đạt hiệu suất cao nhất mà không gây méo . Trở kháng đầu ra Tr1 là ( có thể) rất lớn còn đầu vào TR2 rất nhỏ nên cần có mạch phối hợp này. Ở đây nó dùng L ,C để giảm, bù trở kháng ( theo tần số ) khi muốn "hạ" trở kháng từ cao xuống thấp !
          Đây là mạch phối hợp đơn giản , phép tính có đôi chút loằng ngoằng nhưng cũng không khó để tính toán ! Với mạch phức tạp hơn, đòi hỏi tính toán nhiều hơn thì dùng phần mềm ( mô phỏng, tính toán ) ( về mặt lý thuyết sẽ tiện lợi hơn ) ( tuy thực tế hơi có khác xa với lý thuyết ! )

Comment

Vang. Em hiểu rùi. Bác có thể cho em một số công thức để em tính thử có được không. Hoặc bác có tài liệu nào liên quan hoặc tuơng tự không bác cho em xin với. Em cảm ơn bác nhiều.

Comment

Vang. Em hiểu rùi. Bác có thể cho em một số công thức để em tính thử có được không. Hoặc bác có tài liệu nào liên quan hoặc tuơng tự không bác cho em xin với. Em cảm ơn bác nhiều.
              Công thức thì bạn xem cơ bản về lý thuyết mạch phối hợp , chứ nó có nhiều ... khó trình bày ở ngôn ngữ text : Lâu rồi không sài lý thuyết ... Bạn thử xem nhé đơn giản thôi ( nhưng không biết có hiểu được không nữa )

Lph = Q*Tr2/2*pi*f

-Lph : Giá trị L
              - Q : hệ số phẩm chất của mạch
              - Tr2 : Trở kháng đầu vào của transistor 2 ( ở đây là Q4 )
              -pi : 3,14....
              -f : tần số

Cph = (1/[Tr1*sqrt(Tr2/Tr1*Q*Q)])*2*pi*f

-Cph : giá trị tụ
              -Tr1: trở kháng đầu ra của transistor ( ở đây là Q3 )
              - sqrt : Căn bậc 2
              -Tr2 : Trở kháng đầu vào của transistor 2 ( ở đây là Q4)
              - Q : hệ số phẩm chất của mạch
              -pi : 3,14...
              -f : tần số

C2ph = (1/[(Tr2*(1+Q*Q))/(Q-Tr1*sqrt(Tr2/Tr1*Q*Q))])*2*pi*f

Đó ... tính được 3 thành phần rồi đó
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Em cảm ơn bác queduong nhiều nhé. Nhưng thật sự là nhìn công thức đó cũng....trừu tượng thật. Hihi. Bác có tài liệu nào về lý thuyết mạch phối hợp không ah. Bác cho em xin với nhé. Để em đọc lý thuyết từ đầu thui chứ đi tắt đón đầu kiểu này không ổn rùi. Hi. Bác cho em xin tài liệu với nhé. Càn chi tiết càng tốt ah. Em cảm ơn bác nhìu.

Comment

Em quên mất. Tiên thể bác cho em hỏi tại sao khi phân tích mạch kđ dùng Transistor thì ngta lại yêu cầu trở kháng vào lớn còn trở kháng ra nhỏ ah. Hi. Em hơi gà nên các bác júp đỡ em với nhé.

Comment

Em quên mất. Tiên thể bác cho em hỏi tại sao khi phân tích mạch kđ dùng Transistor thì ngta lại yêu cầu trở kháng vào lớn còn trở kháng ra nhỏ ah. Hi. Em hơi gà nên các bác júp đỡ em với nhé.
                    Mạch kđ và phối hợp trở kháng đều với mục đích là điện áp trên tải đạt lớn nhất. Mạch kđ cần điện áp đặt vào lớn nên trở khán vào lớn. Các transistor ở tần số cao bị giảm trở kháng do dung kháng giảm và sự hồi tiếp tín hiệu qua hiệu ứng Miller, nên cần mạch phtk để công suất/điện áp lớn nhất

Comment

Em cảm ơn bác queduong nhiều nhé. Nhưng thật sự là nhìn công thức đó cũng....trừu tượng thật. Hihi. Bác có tài liệu nào về lý thuyết mạch phối hợp không ah. Bác cho em xin với nhé. Để em đọc lý thuyết từ đầu thui chứ đi tắt đón đầu kiểu này không ổn rùi. Hi. Bác cho em xin tài liệu với nhé. Càn chi tiết càng tốt ah. Em cảm ơn bác nhìu.
                      Tài liệu, sơ đồ , ... nó toàn ở trong đầu ... chứ có ở trên máy tính đâu nên làm gì có mà cho !
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Anh Dương ơi cho em hỏi tí. Em thấy các module RF phổ biến điều dùng tần số 315MHZ hay 433MHZ hoặc theo chuẩn zibee 2.4Gh. Phải chăng các tần số này miễn phí ở nước ta, không cần đăng ký giấy phép tần số để sử dụng. Ngoài những tần số trên thì còn những tần số nào sử dụng mà không cần đăng ký ạ.
                        Em có đọc nhiều bài của anh. Trong đó có chú ý là nếu có nhiều module thu phát chung tần số gần nhau thì sẽ bị lỗi, và anh sử dụng phương pháp nhảy tần để khắc phục, vậy phương pháp nhảy tần là gì ạ. Thay đổi tần số ạ, nhưng trên module nó thiết kế cứng tần số là 315mhz, 433mhz... rồi mà.
                        Để truyền dữ liệu thì có thể dùng sóng AM, FM được không ạ, à chắc là không được hả anh, vì nó sẽ làm nhiễu đài AM, FM.

Comment

Anh Dương cho em hỏi thêm mấy thông số sau ạ.
                          Độ nhạy: -103 dBm. có nghĩa là sao anh. số này càng nhỏ (càng âm) là càng tốt hay sao anh. Mà nếu là +103dBm thì có ý nghĩa gì ạ.

Comment

Nguyên văn bởi hocdi Xem bài viết
                            Anh Dương cho em hỏi thêm mấy thông số sau ạ.
                            Độ nhạy: -103 dBm. có nghĩa là sao anh. số này càng nhỏ (càng âm) là càng tốt hay sao anh. Mà nếu là +103dBm thì có ý nghĩa gì ạ.
                            Bạn nên đọc về khái niệm độ nhạy máy thu . Thông thường khi nói về độ nhạy thu người ta sẽ so nó với 1 mốc nào đó ( Nền ).
                            Khi nói -103dBm có nghĩa chung chung là máy thu đó có khả năng thu được tín hiệu nhỏ nhất -103dBm .
                            Giả sử máy phát có công suất mW phát 1 khoảng cách 50m tới máy thu có độ nhạy -103dBm ... trong quá trình phát sóng , năng lượng suy hao ... đến khoảng cách 50m ... công suất chỉ còn -103dBm ... Ta nói khoảng cách đó là hữu dụng ( máy thu vẫn có thể còn thu được ) , xa hơn nữa ( VD 70m thì công suất phát là -106dBm chẳng hạn ) nên máy thu không thu được nữa .
                            --- Độ nhạy càng - thì khả năng bắt càng tốt ( Ở đây chỉ xét về khía cạnh ngoài môi trường có mỗi 1 tần số , 1 mình nó ) , trong thực tế không hoàn toàn như vậy ( do môi trường nhiễu ) ... nó sẽ nhiễu vào làm giảm và ảnh hưởng , thậm chí 1 máy thu -106dBm chưa chắc đã tốt bằng -103dBm ( ở từng môi trường khác nhau ).

+103dBm : Các giá trị này đều là giá trị đại lượng công suất dùng trong viễn thông, cao tần ( Các đại lượng công suất như uW, mW , W ...dBm ..v.v

dBm = 10*log(P/0.001)

VD : công suất máy phát 20mW đổi ra dBm = 10*log(0.02/0.001) = +13dBm

Comment

Anh Dương ơi cho em hỏi tí. Em thấy các module RF phổ biến điều dùng tần số 315MHZ hay 433MHZ hoặc theo chuẩn zibee 2.4Gh. Phải chăng các tần số này miễn phí ở nước ta, không cần đăng ký giấy phép tần số để sử dụng. Ngoài những tần số trên thì còn những tần số nào sử dụng mà không cần đăng ký ạ.
                              Em có đọc nhiều bài của anh. Trong đó có chú ý là nếu có nhiều module thu phát chung tần số gần nhau thì sẽ bị lỗi, và anh sử dụng phương pháp nhảy tần để khắc phục, vậy phương pháp nhảy tần là gì ạ. Thay đổi tần số ạ, nhưng trên module nó thiết kế cứng tần số là 315mhz, 433mhz... rồi mà.
                              Để truyền dữ liệu thì có thể dùng sóng AM, FM được không ạ, à chắc là không được hả anh, vì nó sẽ làm nhiễu đài AM, FM.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuannga1306 Tìm hiểu thêm về tuannga1306

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X