Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác cao thủ nào biết về điều khiển từ xa giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác cao thủ nào biết về điều khiển từ xa giúp em với

Em đã gửi đề tài này trong box " Điện tử dành cho người mới bắt đầu " nhưng được các sư huynh bên đó giới thiệu sang bên này vậy nên các bác cho em mạn phép gửi tiếp bài này sang bên này để được xin chỉ giáo ạ .
    Em đang làm chiếc tàu đổ thính câu cá điều khiển từ xa !nhưng em đang mắc vấn đề thế này : Em mua 2 chiếc oto điều khiển từ xa 1 chiếc nhỏ và 1 chiếc to(cái này có cả đk hướng đi luôn ạ ). Cái to em lấy bộ mạch và mô tơ làm động cơ chạy và điều khiển hướng lái cho tàu, còn ô tô nhỏ thì em lấy mạch và mô tơ làm bộ thả thính. Chết cái khi em lắp đặt hết vào với nhau thì cái đk ô tô to nó lại tác dụng luôn cả với cái bộ thả thính (mạch và mô tơ của ô to nhỏ) nên nếu đem dùng thì nó sẽ thả thính trước khi đến địa điểm cần thả.
    Các Bro cho em hỏi em phải làm gì bây giờ ? có cách nào làm cho bộ đk của ô to nhỏ không ăn sóng với bộ đk của oto to không ạ ! Em xin cảm ơn rất nhiều !

Nguyên văn bởi lion_small Xem bài viết
    Em đã gửi đề tài này trong box " Điện tử dành cho người mới bắt đầu " nhưng được các sư huynh bên đó giới thiệu sang bên này vậy nên các bác cho em mạn phép gửi tiếp bài này sang bên này để được xin chỉ giáo ạ .
    Em đang làm chiếc tàu đổ thính câu cá điều khiển từ xa !nhưng em đang mắc vấn đề thế này : Em mua 2 chiếc oto điều khiển từ xa 1 chiếc nhỏ và 1 chiếc to(cái này có cả đk hướng đi luôn ạ ). Cái to em lấy bộ mạch và mô tơ làm động cơ chạy và điều khiển hướng lái cho tàu, còn ô tô nhỏ thì em lấy mạch và mô tơ làm bộ thả thính. Chết cái khi em lắp đặt hết vào với nhau thì cái đk ô tô to nó lại tác dụng luôn cả với cái bộ thả thính (mạch và mô tơ của ô to nhỏ) nên nếu đem dùng thì nó sẽ thả thính trước khi đến địa điểm cần thả.
    Các Bro cho em hỏi em phải làm gì bây giờ ? có cách nào làm cho bộ đk của ô to nhỏ không ăn sóng với bộ đk của oto to không ạ ! Em xin cảm ơn rất nhiều !
    Đó là trường hợp tần số 2 bộ sóng này trùng nhau nên nó " ăn sóng" của nhau.Chỉ cần điều chỉnh 2 tần số này khác đi là được.Trên bộ thu và bộ phát có 2 cuộn cảm có lõi điều chỉnh được để điều chỉnh tần số.Hãy điều chỉnh 1 bộ thu và 1 bộ phát có tần số khác đi.

Comment

Hình như là kô bro ơi,cái mạch đ/k ô tô đồ chơi dùng thạch anh cố định ở tần số 27Mhz,kô đổi được trừ phi thay thạch anh.Theo mình bạn chỉ nên tận dụng chasit của cái oto thôi,còn về mạch đ/k thì nên mua loại có IC mã hóa,sẽ kô bị can nhiễu,trên Nhật Tảo bán loại 4 hoặc 8 lệnh với giá chừng 150k

email:
      Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Lấy đâu ra thạch anh mà cho vào đấy! Mạch của tàu chỉ có khung cộng hưởng LC thôi.Mà đấy là tôi đề cập tới mạch không có thạch anh còn nếu có thạc anh thì phải thay thạch anh là chắc.Nhưng thông thường rất ít thấy thạch anh,LION_SMALL kiểm tra mạch thuộc loại nào mà tùy cơ ứng biến.

Comment

Dạ ! cảm ơn các bác ! cả hai đều không có thạch anh ! nhưng em đã lấy tuavít vặn cái lõi rồi nhưng nó vẫn ăn sóng của nhau ạ ( em vặn lõi ở mạch và đk của cái ô tô nhỏ )

Comment

Trước tiên bạn nên tách biệt 2 nguồn nuôi khác nhau cho mỗi mạch thu(kô nên dùng chung) và 1 điều này cũng quan trọng không kém,mạch thu dạng này chủ yếu hoạt động theo nguyên lý tái sinh nên độ rộng của khoảng tần số thu là khá lớn,cho nên bạn chỉnh cái lõi chưa chắc đã ép phê gì,có thể bạn cần phải thay luôn cái tụ nối // với cái lõi này,nếu vẫn không được thì có thể nối thêm cuộn cảm ở ngõ ra anten.

email:
            Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Dạ ! cảm ơn các bác ! cả hai đều không có thạch anh ! nhưng em đã lấy tuavít vặn cái lõi rồi nhưng nó vẫn ăn sóng của nhau ạ ( em vặn lõi ở mạch và đk của cái ô tô nhỏ )
              Vặn nhiều vào hoặc tháo 1 cái ra,hoặc có thể điều chỉnh 1 cái tăng 1 cái giảm.

Comment

dạ em vưa chỉnh xong thì ok rồi ạ! hai cái không ăn sóng của nhau nữa. Nhưng gặp 1 vấn đề là khoảng cách mà cái bị em chỉnh ý ạ ,nó chỉ được co khoảng 5m thôi a ! trước đây thì được khoảng 18m. bác nào giúp em với ạ !

Comment

dạ em vưa chỉnh xong thì ok rồi ạ! hai cái không ăn sóng của nhau nữa. Nhưng gặp 1 vấn đề là khoảng cách mà cái bị em chỉnh ý ạ ,nó chỉ được co khoảng 5m thôi a ! trước đây thì được khoảng 18m. bác nào giúp em với ạ !
                  Không có thiết bị đo chuyên dụng nghe lời chỉnh mò hết ý bác luôn, bây giờ chỉnh lại 18m vất vả đấy.
                  Thường ô tô lớn có điều khiển hướng nó dùng điều chế kiểu phân tần số cho mỗi hướng khác nhau, còn ô tô nhỏ chỉ đk chạy tới lui thì nó phân biệt bằng cách có tín hiệu và không có tín hiệu từ máy phát, nếu hai thằng cùng (hay gần) tần số thì chắc chắn thằng nhỏ bị thằng lớn ảnh hưởng (Ngược lại máy phát thằng nhỏ chả đk gì được thằng lớn).
                  Trước tiên phải chỉnh lại các lỏi ferit về vị trí cũ để thu được cự ly như ban đầu, nếu bạn có nghề thì sau đó ráp thêm bộ điều chế cho thằng nhỏ, hay chỉnh tần số thu phát cách xa hơn thằng lớn nhiều, vụ này phải có máy đo ít nhất cũng là OSC BW-50MHz trở lên.
                  Bạn chụp hình hoặc vẽ sơ đồ post lên đây may ra mọi người góp ý giúp bạn nhanh hơn.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

Nếu oto lớn của bạn có bộ điều chế 5 kênh(cặp IC TX-RX),thì quá đủ rồi,đâu cần tới bộ điều khiển oto nhỏ.Bạn dùng 2 kênh để điều khiển hướng đi của ca nô,còn dư 3 kênh dùng cho việc thả thính,quá tiện!

Comment

ac ac ! bác dùng 2 kênh để ĐK hướng đi thế còn việc di chuyển của tàu thì sao ạ ! mất 2 kênh nữa chạy tiến lùi ! vậy là chỉ còn 1 kênh thôi a! Nhưng khổ nỗi cái ô tô Đk nó chỉ có 4 kênh thôi bác ạ
                      Tiện đây các bác cho em hỏi ở HÀ nội có của hàng sửa chữa nào chuyên sửa các loại mạch ĐK từ xa không ạ ! em bị hỏng mấy bộ rồi mà mỗi lần hỏng thì lại đi mua ô tô mới, Thằng cháu nhà em nó chán chơi ô tô mô hình lắm rồi ! bác nào biết chỗ nào chuyên sửa mạch ĐK từ xa để em đem sửa mấy cái mạc hỏng của em cái ạ !

Comment

chào bạn lion-small lại gặp bạn rồi, bạn vẫn chưa làm song à, bạn có thể là theo cái sơ đồ hôm trước mình gửi cho bạn đó. nếu bạn sừ dụng cái đó là rất tiện. chỉ cần một bộ điều khiển 4 kênh thôi là có thể gải quyết được vần đề của bạn rồi.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                          chào bạn lion-small lại gặp bạn rồi, bạn vẫn chưa làm song à, bạn có thể là theo cái sơ đồ hôm trước mình gửi cho bạn đó. nếu bạn sừ dụng cái đó là rất tiện. chỉ cần một bộ điều khiển 4 kênh thôi là có thể gải quyết được vần đề của bạn rồi.
                          Bạn có thể gửi mình một bản được ko? Đang muốn tìm hiểu về phần dk từ xa này! Thanks nha!

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                            Bạn có thể gửi mình một bản được ko? Đang muốn tìm hiểu về phần dk từ xa này! Thanks nha!
                            cái này không phải là cái mạch nguyên lý của bộ dk mà nó chỉ là cái mạch để tăng thêm kênh thôi.

Comment

chào bác ! xong thì xong rồi ạ ! nhưng ôm vừa rồi em vừa bị sự cố. Hom đó khi đi câu về em định thay mô tơ khác nhung khi thay xong thì 1 kênh không chạy được nữa ( có 4 kênh 2 tiến 2 lùi và hiện tại nó bị mất 1 kênh lùi) nên bây giờ phải hỏi xem có ai sửa được không chứ lại đi mua bộ đk khác thì phí quá ạ !
                              Tiện đây em hỏi bác caovanhuong cái, em ra chợ trời thì họ bảo không có role 5 chân 6V chỉ có rơ le 5 chân 12V thôi ạ !

Comment

Về tác giả

Collapse

lion_small Tìm hiểu thêm về lion_small

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X