Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh chị cho em hỏi về mạch phát Fm này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mấy con tụ 1nF nó cũng đưa sai thì phải .... 102 mới là 1nF .... còn 105 = 1000nF mất rồi !

tụ thì có nhiều kiểu, hình dạng khác nhau, vỏ bọc khác nhau .... tụ ceramic phổ thông nó có dạng kiểu thế này :
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Năm hết, chúc cả nhà mạnh khỏe, an khang thịnh vượng và HẠNH PHÚC.
      Sang năm em sẽ post kết quả lên cho các bác vui lây với em (hy vọng khả quan vì có bác QD giúp mà
      Chào trân trọng...
      022593951

Comment

Sáng nay dong xe 15km ra Nhật Tảo mới biết hôm nay là 01.01.2011 nên mọi người đều nghỉ lễ. Chán !

Em xin hỏi thêm bác QueDuong và các cao thủ khác:
        1- Như bác duong_act nói, em muốn phát FM ở dải radio thông dụng (các radio trên thị trường hiện nay đều bắt sóng được), vậy như "mạch phát FM 100m đơn giản" của LanHuong em nói ở trên có sử dụng các transistor 2SC828 và 2SC2053 (và nay C2053 em thay bằng C3355) vậy có phát được dải thông dụng khg ạ ?
        2- Vậy khi thiết kế ta có biết được chính xác nó phát ở tần số nào khg? Hay lúc chạy cái mạch ấy, dùng radio dò mới biết? Hình như phụ thuộc cuộn cảm ạ ?
        3-
        Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
        Lưu ý con C3355 có chân E ở giữa thì phải ( khác với C2053) và điện áp CE của nó thấp hơn ( tốt nhất nên dùng nguồn <12v ) ... tầm 9--> 10V là ngon... Chứ dùng như acquy 12V ( có điện áp tầm 14V) thì dễ cháy lắm. Nếu dùng acquy 12V thì nên cho nối tiếp cực C của C3355 một điện trở tầm 22 - 33 ôm là vừa đẹp để hạn chế dòng
        một điện trở 22-33 ohm thì em dùng 3 điện trở 10 ohm hàn chân cho nối tiếp được không ạ ? (Gà quá!)
        4- Bác ơi cho em hỏi cái chiết áp 5k mà bác thấy có 1 cái núm chỉnh bằng đồng thau phía trên là dùng để làm gì ạ ? Bác có thể chỉ em cách sử dụng với ạ?
        5- Hôm đặt mạch tại Kimson PCB, họ có tư vấn sao không dùng IC để phát xa hơn, tốt hơn mà lại dùng transistor? Em bảo em mù đặc điện tử chỉ có thể làm đơn giản thế này thôi. Vậy họ nói như vậy có đúng khg ạ?
        6-
        Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        thêm tụ lọc nguồn cao tần 102, 103 ở gần các cuộn dây (nguồn xuống masse) nếu cần
        tụ lọc nguồn cao tần 102, 103 là loại nào ạ?
        7-
        --- Bọn NT chắc bí quá đưa cho mấy cái tụ milar rồi ... tụ milar đắt hơn nhưng ... trong mạch cao tần người ta hay dùng tụ ceramic vì ( do tính chất " dung môi " ) của chúng ... Tụ Milar bản chất là những lá kim loại mỏng + lớp cách điện bằng " nhựa " ... ít có kí sinh như tụ hóa nên hay dùng trong Audio , tần thấp , nguồn
        --- Trong mạch đi ốt đảm nhiệm là 1 đi ốt biến dung ( để điều tần FM ) ... bạn có thể thay bằng 1N4007 ( tuy nhiên giá trị C của diot này không tốt như 1N4002 ) ... tất nhiên là vẫn có thể dùng được và không sợ cháy nổ .
        Mấy con tụ 1nF nó cũng đưa sai thì phải .... 102 mới là 1nF .... còn 105 = 1000nF mất rồi !
        Màu con cuộn 3,9uF sai rồi ... không phải là màu cam cam nhũ mà phải là cam trắng nhũ ...
        những cái này để qua lễ em ra Nhật Tảo lùng đúng linh kiện cho nó yên tâm.
        Cảm ơn bác QueDuong và các bác quan tâm.
        Kính chào.
        022593951

Comment

nếu thích tôi cho cái mạch thu Fm/Am, thu được Fm99.9Mh, VOV 91Mh, AM TNVN, cả HTV7, hihi... nghe cũng vui nhưng chẳng thành công lắm vì lắp lên board thử thì ok còn in ra mạch thì tịt ngòi, làm chơi cho vui thôi. 0902989240

http://www.youtube.com/watch?v=b7qpf...eature=related
          Last edited by avr; 01-01-2011, 18:26.

Comment

trở 22,33 ôm có mà bạn,ghép làm gì,tụ 102,103 giống như hình mà anh queduong đưa ra thôi,trên thân ghi giá trị là 102 hoặc 103,cái núm bằng đồng của chiết áp là cái để điều chỉnh điện trở,nó như chiết áp thường thôi

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
              nếu thích tôi cho cái mạch thu Fm/Am, thu được Fm99.9Mh, VOV 91Mh, AM TNVN, cả HTV7, hihi... nghe cũng vui nhưng chẳng thành công lắm vì lắp lên board thử thì ok còn in ra mạch thì tịt ngòi, làm chơi cho vui thôi. 0902989240
              http://www.youtube.com/watch?v=b7qpf...eature=related
              Cảm ơn bác AVR nhiều ạ.
              Nhưng ngặt em chỉ thích mỗi mạch phát ạ. Mạch thu em dùng radio là OK rồi ạ.

Nguyên văn bởi thinking Xem bài viết
              trở 22,33 ôm có mà bạn,ghép làm gì,
              dạ để qua Lễ em tìm.

tụ 102,103 giống như hình mà anh queduong đưa ra thôi,trên thân ghi giá trị là 102 hoặc 103,
              dạ vâng, cho em hỏi thêm: vậy nối tiếp với nguồn ở cực (+) hay (-) ạ ? (xin đừng mắng, tội em!)

cái núm bằng đồng của chiết áp là cái để điều chỉnh điện trở,nó như chiết áp thường thôi
              trong trường hợp nào thì cần điều chỉnh hả bác thinking?
              022593951

Comment

Happy New Year
                "Ready on air"
                Như đã báo cáo các bác, hôm qua em lại tiếp tục kế hoạch, cả buổi sáng lang thang Nhật Tảo.
                Kết luận: khg thể tìm được 2SC2053 (đây khg những là hàng hiếm của HP, HN mà ở Nhật Tảo cũng ... pó tay).
                À mà dân ngờ nghệch như em thì sau 3 lần quần đảo khu này thì kết luận như sau: NT chủ yếu vẫn chỉ chuyên linh kiện âm thanh và hình ảnh 2rd hand, mới thì của Tàu. Những thứ "cao tần" mà ta bàn tán ở đây hầu như rất xa lạ, nếu khg biết sẽ không thể tìm được trong "cái mê hồn trận" này (vậy mà có bác bảo ra NT có mà... đầy! -> Rõ bực!!!!)
                Em cầm cái list linh kiện của Lanhuong đi TỪNG cửa hàng dò hỏi như thằng bán vé số, vậy mà cả cái chợ to vật mà chẳng ai có đến cái... tụ ! Điên thật! Hay là mình mua ít họ khg thèm bán? Em có gặng hỏi, có cửa hàng quay đi quay lại đến 3 lần hỏi đến họ phát cáu mà ....
                Cuối cùng phải quay lại cái sạp hôm trước tên "Chiến" nằm ngoài chợ. Dù bề ngoài sơ sài, nhưng chắc chắn 100% đây là nơi cung cấp hầu như mọi linh kiện liên quan đến cái "cao tần" của bác QueDuong, vì nó mà bảo khg có thì chắc chắn cả Nhật Tảo khg có !
                Bán hàng là 1 thanh niên và 1 trung tuổi, nói chuyện toàn chêm tiếng "Đức"... kinh ! Người thanh niên thì tóc dài, mặt mày bặm trợn như dân giang hồ ! Trung niên thì y như tay đòi nợ thuê ! Tiếp xúc rất khó chịu vì toàn nghe tiếng ... nước ngoài !
                Em đứng 1 lúc mà thấy sạp này bán được nhiều hàng phết. Nó rất tiện ở chỗ người ta khg cần gửi xe, chỉ tạt vào nói tên linh kiện, trong này "ném" linh kiện ra, ngoài kia "chọi" tiền vào... xong.
                Nhưng cũng nhờ 2 tay "giang hồ" này mà em cũng học thêm được nhiều thứ. Thật ra họ khg như vẻ ngoài. Tuy cục mịch thô lỗ nhưng thấy em "mù" 2 người cũng vừa bán hàng vừa chỉ em cách xỏ tụ, trở... mất 2 tiếng đồng hồ vã mồ hôi hột vì vừa nghe chửi vừa phải làm theo cách họ chỉ! Giờ thấy mình cũng ... chì thật Thôi thì cũng cám ơn 2 ông ! Những điều 2 ông nói sau này em lại được bác QueDuong bổ sung thêm nữa.
                Như bác QueDuong nói: đúng là nó bí quá nên mới đưa 1 số linh kiện khác thay thế... chứ thật ra bọn họ cũng biết là đưa sai.
                Hôm qua ra đổi cái cuộn 3,9uF và than vài câu. Nó chộp luôn mấy cuộn linh kiện này và... vứt lại 5.000 đồng !!! Ọe...
                Em tức quá mất ... 1 tiếng đồng hồ vào lồng chợ tìm và ... quay lại nở 1 nụ cười làm lành... méo xệch (xin lại mấy cái lúc nãy !!!)
                (còn tiếp)
                022593951

Comment

(tiếp theo)

em xin mượn cái thớt của bác phambaquyet, mong bác thông cảm.

Sau đây là các linh kiện em lùng được sáng hôm qua:
                  Đầu tiên là phải đổi ngay mấy cái tụ tantan và milar mà bác QueDuong dặn:
                  Cái tantan được thay bằng ceramic ký hiệu đúng "102":

Cái milar cũng phải thay bằng ceramic, giá trị yêu cầu là 10nF ký hiệu "561" (có đúng khg các bác ?)

Cái cuộn này bác QueDuong nói phải là cam-trắng-nhũ mới đúng giá trị 3,9uH. Nhưng nó đưa cam-cam-nhũ (3,3uH) nhưng cuối cùng khg tìm được đành phải chấp nhận 3,9uH vậy! Có ảnh hưởng gì lớn khg các bác ?

Phim làm mạch như vầy:
                  Mạch em gắn linh kiện như vầy:
                  Mong các bác góp ý ạ....

Cuộn cảm em quấn nè, ẹ chưa:

Em làm cái đế, công tắc nguồn và cây ăng-ten.

Và hình ảnh VÀI GIÂY trước khi em gạt cái công tắc "On" để "ON AIR"Thời điểm: vào lúc 23h25 phút ngày 02.01.2011.
                  022593951

Comment

chào bạn,mình cũng là dân ngoại đạo về cao tần,chỉ biết giúp bạn đọc linh kiện ,tụ 10nf là 103,cách đọc là 10x10^3x10^-12=10x10^-9=10nf,cuộn cảm theo mình biết thì phải quấn các vòng sát nhau,đúng theo số vòng và đường kính,sai lệch 1 chút đã k được rồi,mình chỉ biết có vậy ,chúc bạn sớm thành công

Comment

Bạn làm mạch thử nghiệm mà có mạch in , làm nghiêm chỉnh thế là rất tốt ... nhưng mình xin được góp 1 số ý kiến sau :

- Về mạch in : Mạch in là loại mạch thiết kế cao tần nên có nhiều đặc điểm thiết kế đặc biệt hơn một số các mạch khác ... chẳng hạn như về việc sắp xếp các linh kiện, bố trí và khoảng cách giữa các linh kiện rất quan trọng ... theo mình nhìn hình thì có thể bạn đã vẽ mạch in " quá lãng phí " vì để hở nhiều khoảng trống ... các chân cực C , E của các tran sistor có các khoảng cách lớn là 1 bất lợi khi chạy ở tần số cao ... Nên xem thêm các mạch thiết kế ... thông thường nên đi các mạch ngắn gọn, càng ngắn càng tốt nhất là đối với các transistor ... Khi đã học nhiều và có nhiều kinh nghiệm thì mới biết được nên ngắn chỗ nào và dài chỗ nào . ( đầu tiên phải tuân thủ nguyên tắc ... đường mạch càng ngắn càng tốt đã ! )

- Về phần linh kiện : bạn nên chọn các linh kiện ( bám sát theo các gợi ý, sơ đồ ... nếu không có cũng phải tìm tương đương hoặc cận kề nhất và không được sai lệch quá nhiều ) ... và những linh kiện nào sai lệch cần lưu ý để sau này biết chỗ mà chỉnh sửa ... Tốt nhất là nên bám sát đề bài , sơ đồ khi bạn chưa có nhiều kinh nghiệm và thiết bị chuyên dụng

- tụ 10n sẽ ghi là 103 chứ không ghi là 561 ( 560p )

- Cuộn dây thì không cần thiết phải quấn sát nhau... nhưng vì cuộn dây có ảnh hưởng rất lớn trong mạch dao động ... vì thế nếu đã theo 1 sơ đồ nào đó, có thông số cuộn dây thì nên chọn cho nó " đúng " để dễ điều chỉnh.

- Cách điều chỉnh : ngoài việc có các thiết bị ( nếu không có ) có thể làm mạch detect đơn giản hoặc dùng Radio , tivi ... những thiết bị có sẵn rồi dựa vào kinh nghiệm hiệu chỉnh ...
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

chào bạn,mình cũng là dân ngoại đạo về cao tần,chỉ biết giúp bạn đọc linh kiện ,
                        Vậy là chung xuồng với bác thinking
                        tụ 10nf là 103,cách đọc là 10x10^3x10^-12=10x10^-9=10nf,cuộn cảm theo mình biết thì phải quấn các vòng sát nhau,đúng theo số vòng và đường kính,sai lệch 1 chút đã k được rồi,mình chỉ biết có vậy ,chúc bạn sớm thành công
                        nhưng công lực bác cao siêu hơn em nhiều. Đến đọc giá trị tụ em còn đặc ! Cảm ơn bác nhiều ạ. Vậy lại phải đổi lại rồi ! huhuhuhuhu....

...sắp xếp các linh kiện, bố trí và khoảng cách giữa các linh kiện rất quan trọng ... theo mình nhìn hình thì có thể bạn đã vẽ mạch in " quá lãng phí " vì để hở nhiều khoảng trống ... các chân cực C , E của các tran sistor có các khoảng cách lớn là 1 bất lợi khi chạy ở tần số cao ... Nên xem thêm các mạch thiết kế ... thông thường nên đi các mạch ngắn gọn, càng ngắn càng tốt nhất là đối với các transistor ... Khi đã học nhiều và có nhiều kinh nghiệm thì mới biết được nên ngắn chỗ nào và dài chỗ nào . ( đầu tiên phải tuân thủ nguyên tắc ... đường mạch càng ngắn càng tốt đã ! )
                        Đầu tiên xin cảm ơn bác lần nữa vì những tư vấn rất quý báu này. Lần sau em sẽ lưu ý cơ sở làm mạch về việc này (vì khi đặt, họ có hỏi có y/c gì khg? Em bảo có biết gì mà y/c ? Thế là kết quả là cái mạch như bác QueDuong thấy đấy ! Ngoài ra khi hàn linh kiện, một số nơi bị bong các đường nối, mất rất nhiều công sức để chắp vá lại. Lần sau em sẽ có y/c cụ thể cho nhà cung cấp mạch in.
                        Giờ thì có nhiêu xài nhiêu, miễn "On Air" được cái đã !

- Về phần linh kiện : bạn nên chọn các linh kiện ( bám sát theo các gợi ý, sơ đồ ... nếu không có cũng phải tìm tương đương hoặc cận kề nhất và không được sai lệch quá nhiều ) ... và những linh kiện nào sai lệch cần lưu ý để sau này biết chỗ mà chỉnh sửa ... Tốt nhất là nên bám sát đề bài , sơ đồ khi bạn chưa có nhiều kinh nghiệm và thiết bị chuyên dụng
                        Về transistor: Lanhuong đề xuất 2SC2053, nếu không thì ghép 2 con 2SC2222A hoặc 2SC717. Nhưng 2SC717 không có nên em đã mua 2SC2222A sẵn rồi. Vậy giữa thay thế C2053 bằng C3355 hoặc ghép 2 con C2222A thì kết quả có giống nhau khg bác QueDuong ơi ?
                        - tụ 10n sẽ ghi là 103 chứ không ghi là 561 ( 560p )
                        Rồi xong ! Lại bị "thuốc" òi ! Vậy lại phải đổi thôi...

- Cuộn dây thì không cần thiết phải quấn sát nhau... nhưng vì cuộn dây có ảnh hưởng rất lớn trong mạch dao động ... vì thế nếu đã theo 1 sơ đồ nào đó, có thông số cuộn dây thì nên chọn cho nó " đúng " để dễ điều chỉnh.
                        Dạ tới hôm nay em mới bắt đầu "thấm" tầm quan trọng của cái cọng dây điện nho nhỏ xấu xấu này òi ! Mệt với nó nhất đấy ạ

- Cách điều chỉnh : ngoài việc có các thiết bị ( nếu không có ) có thể làm mạch detect đơn giản hoặc dùng Radio , tivi ... những thiết bị có sẵn rồi dựa vào kinh nghiệm hiệu chỉnh ...
                        Cái này em chỉ có 2 tay trắng và một ít bã đậu mà thôi ! Khổ nhất là cái nỳ ! Bác QueDuong nói đúng, nhưng em vừa không có thiết bị ! Vừa không có kinh nghiệm thì em lấy gì mà làm ???

Nói là vậy, thất bại thì đầy! Thời gian không nhiều (ban ngày đi cày, tối đưa đón con cái đi học thêm học nếm...)
                        Nhưng em vẫn cố, vẫn cố, vẫn cố.... Mọi tư vấn của các bác là nguồn động lực cho em tiếp tục... nghịch
                        Cảm ơn bác QueDuong, thinking và các bác khác góp ý, quan tâm, xem bài...
                        HAPPY NEW YEAR 2011...
                        022593951

Comment

ít ra trong nhà bạn cũng phải có cái đài ( RADIO ) , Tivi và đồng hồ đo điện ( Vôn , Ôm , ampe ...vạn năng ) chứ chẳng nhẽ lại không có nổi những cái đó ?

Lắp mạch FM xong bạn định dùng cái gì để thu ? mạch thu tự lắp hay Radio có sẵn ?

Comment

ít ra trong nhà bạn cũng phải có cái đài ( RADIO ) , Tivi và đồng hồ đo điện ( Vôn , Ôm , ampe ...vạn năng ) chứ chẳng nhẽ lại không có nổi những cái đó ?
                            dạ TV, radio, đồng hồ đo điện có cả đấy chứ ạ, ý em là cái mà bác gọi là "thiết bị" kia kìa !
                            Bác có nói dùng radio, TV... để dò, đo, hiệu chỉnh. Nếu bác không nói thì thôi, chứ đã "bật mý" thế rồi thì xin bác cho ít thời gian truyền lại cho em (và các bác mít đặc khác như em) cái "bí quít" quy trình detect, hiệu chỉnh sóng của mạch phát FM tự ráp bằng radio, TV... em biết không phải kinh nghiệm này ai cũng dễ dàng có được trong điều kiện tay trắng như em. Việc bác cho 1 ít KN của bác sẽ làm giảm đáng kể thời gian, tiền bạc và ... tóc của khối người !
                            Về radio, như đã nói em "mù" về ĐT nên sau 1 hồi vò đầu bứt... một đống tóc mới nghịch đến cái cuộn dây. Để dây bình thường thì dò FM khoảng ~ <76MHz> thì thấy nó "khò khè", banh nhẹ nhẹ 5 cái vòng dây này thì cái "khò khè" này nó nhảy lên khoảng ~<85MHz>, dang rộng khoảng cách các vòng cỡ 1mm thì "nó" biến mất ! Cuộn dây mà song song với mặt phẳng mạch in thì nó "tịt", nếu kéo lệch lệch tý thì nó lại "khò khè".
                            Mà bác QD ơi, khoảng cách mà nó phát "khò khè" chỉ khoảng 1m thôi bác ợ !!! <Ọe> ! <Chán>... !
                            Mà nó chỉ khè khè thôi ! Quát nạt vào cái MIC mà cái radio nó nhất định chỉ... khò khè ! <Lại chán>... !

Lắp mạch FM xong bạn định dùng cái gì để thu ? mạch thu tự lắp hay Radio có sẵn ?
                            Bác ôi, cái mạch phát (theo em đọc trên thớt này) là đã khó 10 thì cái mạch thu nó còn khó tệ đến trăm, đến ngàn ! Phát còn chưa nổi, chỉ "khò khè" mỗi 1m thì có mơ đến mạch thu ! Em dùng radio để thu ợ !
                            022593951

Comment

- Về phần linh kiện : bạn nên chọn các linh kiện ( bám sát theo các gợi ý, sơ đồ ... nếu không có cũng phải tìm tương đương hoặc cận kề nhất và không được sai lệch quá nhiều ) ... và những linh kiện nào sai lệch cần lưu ý để sau này biết chỗ mà chỉnh sửa ...
                              Cảm ơn bác về chỉ bảo này ạ.

Tiện em hỏi cái Diode quy định chiều như này: Em gắn chiều như này có đúng không ạ ?

Về cái đoạn nối từ khoảng giữa cuộn dây (lanhuong nói từ vòng thứ 2,5) vì sợi dây quá nhỏ (0,5mm) và điểm hàn tiếp xúc lại có tý xíu thế này, liệu có ổn không ? Hay bác QueDuong có ý kiến gì về tấm hình này ?

Chân của C3355 theo bác QueDuong là thứ tự khác với C2053 nên em cho nó "nhảy" theo điệu twist như vầy

Cái chiết áp có núm để chỉnh cường độ (to-nhỏ) của cái Micro (đằng sau) ?

Dây nguồn em cho loằng ngoằng như vậy có ảnh hưởng đến sóng ? (em chạm vào 2 sợi thấy nó khè khè)

Em sẽ đổi đám tụ này thành 103 như bác QueDuong dặn. Chắc nguyên nhân cũng do "bọn" này cả ?!!!

Và phương án 2 em cũng đã chuẩn bị một mớ 2N2222A để ghép 2 transistor này vào chỗ của 1 con 2SC2053 (C717 hiện NT khg có hàng !)
                              022593951

Comment

To Bác QueDuong

Xin bác chỉ vài kinh nghiệm dùng radio, TV để detect và hiệu chỉnh sóng của mạch phát FM ạ.
                                Em lót dép ngồi chờ từ 09h00 ngày 06/01/2011........
                                022593951

Comment

Về tác giả

Collapse

phambaquyet Tìm hiểu thêm về phambaquyet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X