Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mún tăng phạm vi rf, các bác giúp với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mún tăng phạm vi rf, các bác giúp với

mình có mua 1 bộ thu phát rf 1 kênh ở nhật tảo. bác bán bảo được khoảng 50m. nhưng zìa nhà thử được khoảng chừng 20-30m àh. hix hix

Mình có ý tưởng mod cục phát sao cho sóng mạnh lên để có khoảng cách cao hơn (100m chẳng hạn, hiii). các bác chỉ cho mình có cách nào không ? đơn giản tí. hiii. thanks cả nhà !!!

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
    mình có mua 1 bộ thu phát rf 1 kênh ở nhật tảo. bác bán bảo được khoảng 50m. nhưng zìa nhà thử được khoảng chừng 20-30m àh. hix hix

Mình có ý tưởng mod cục phát sao cho sóng mạnh lên để có khoảng cách cao hơn (100m chẳng hạn, hiii). các bác chỉ cho mình có cách nào không ? đơn giản tí. hiii. thanks cả nhà !!!
    Bác hỏi thế này thì bó tay toàn tập !

--- Mạch phát của bác loại gì ? nguồn bao nhiêu Volt , tần số ? , kiểu điều chế ... Bác có sơ đồ không ?

--- mạch thu của bác kiểu gì ? độ nhạy thu thế nào

Phải có những thứ liên quan mới tính , làm được chứ ...

.... Bình thường muốn khoảng cách xa thì ta có nhiều cách như : tăng công suất phát , tăng độ nhạy thu , sử dụng anten độ lợi cao ..v.v.

- Việc tăng công suất thì liên quan đến mạch khuếch đại công suất , mạch công suất thì liên quan đến Nguồn ( nguồn yếu ) thì cũng chịu ...!

( Tăng công suất là cách đơn giản tí đấy bác ạ )!
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Bác hỏi thế này thì bó tay toàn tập !

--- Mạch phát của bác loại gì ? nguồn bao nhiêu Volt , tần số ? , kiểu điều chế ... Bác có sơ đồ không ?

--- mạch thu của bác kiểu gì ? độ nhạy thu thế nào

Phải có những thứ liên quan mới tính , làm được chứ ...

.... Bình thường muốn khoảng cách xa thì ta có nhiều cách như : tăng công suất phát , tăng độ nhạy thu , sử dụng anten độ lợi cao ..v.v.

- Việc tăng công suất thì liên quan đến mạch khuếch đại công suất , mạch công suất thì liên quan đến Nguồn ( nguồn yếu ) thì cũng chịu ...!

( Tăng công suất là cách đơn giản tí đấy bác ạ )!

mạch phát mình mua ở phúc lan nhật tảo áh ! loại 12v 1kênh. em biết là hỏi vậy là làm khó các bác nhưng không rành lắm nên mới hỏi zậy. ý em là mún tăng công suất mạch phát áh. hình của loại em mua giống vầy nè

thông số phát nè anh

Nguồn cấp: 12V DC (23A battery)

Dòng cấp: 8 - 15mA

Tần số hoạt động: 315mHZ

Công suất phát: 10mW

Dạng điều biến: ASK

Kích thước thể hiện: (LxWxH): 30x50x10mm

IC giải mã: eV1527, HCs301, HCS200, PT2262

Màu sắc: Nâu
      Last edited by pvtien7; 28-02-2011, 16:41.

Comment

Vấn đề của bạn có 2 cách giải quyết:
        1- Kéo anten thu dài ra, để có thể thu sóng tốt hơn.
        2- Bên bộ phát thì:
        a/ Bạn đưa anten dài ra tuy nhiên khác bên bộ thu là: theo n bước sóng theo tần số của mạch phát để công suất ngõ ra là lớn nhất
        b/ Bạn có thể dùng 1 bộ phát công suât lớn hơn

Hiện tại tôi đang có 1 bộ phát 1W, khoảng cách phát đạt được 1000m (1KM) trên lý thuyết là 2km.

Nếu bạn cần thì để lại email, mình sẽ gởi thông tin chi tiết nếu cần!

Comment

Nguyên văn bởi MoHanDien Xem bài viết
          2- Bên bộ phát thì:
          a/ Bạn đưa anten dài ra tuy nhiên khác bên bộ thu là: theo n bước sóng theo tần số của mạch phát để công suất ngõ ra là lớn nhất

Hiện tại tôi đang có 1 bộ phát 1W, khoảng cách phát đạt được 1000m (1KM) trên lý thuyết là 2km.

nếu lúc nào xài cũng phải kéo anten lên thì cũng bất tiện. hii mail của em là phanvantien7@yahoo.com . anh hướng dẫn em phát mạnh hơn nha. khoảng 200m là quá tốt rùi.hii. nhưng có cách nào dựa vào mạch trong remote đó làm cho nó mạnh hơn không anh ? vì em nghe nói làm mạch khác fải set lại thu phát để nhận ra nhau hả anh (code j j đó)

Comment

Các bác giúp em tăng khoảng cách thu RF với, em mua bộ phát 1 nút ic mã hóa EV1527, giúp em thiết đặt địa chỉ (set code) cho con ic nay với. Cảm ơn các bác nhiều.
            Email: can_406@yahoo.com
            |

Comment

mình đang cần bộ phát của bạn nguyenminhducc8ct7@gmail.com

Comment

cách mà đơn giản nhất là tăng anten.bên phần phát bạn dùng 1 sợi dây ruột nhôm quấn xoán với độ dài bằng 1/2 cái có sẵng.bên thu bạn có thể làm 1 cái yagi mini để tăng tầm thu tốt hơn.còn muốn tăng công suất phải thay đổi trên board tuơng đối khó bạn phải tính lại giá trị linh kiện và xem lại datasheet của ic dùng.... nhiều việc xảy ra.bạn cũng nên thử tăng công suất nguồn nuôi.

Comment

2- Bên bộ phát thì:

Bạn có thể chia sẻ sơ đồ thu phát RF 1000m của bạn cho mình với đc không. Mình đang cần gấp.
                  Thank you!
                  Email: vantrinh9290@gmail.com
                  Email:
                  Phone: 0969 226 539

Comment

Hiện tại mình đang làm đồ án thu phát RF khoảng cách 1km. Mọi người tư vấn giùm mình nên chọn loại ic nào...cảm ơn mọi người.

Comment

Bạn có thể giúp mình về bộ phát sóng 1W đươc ko? minh đang làm đồ án mà mấy modul RF mua về chỉ phát được tầm 50m,
                      Rất mong sự giúp đỡ của bạn, Đây là email của mình: baquyen89@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi baquyen2009 Xem bài viết
                        Bạn có thể giúp mình về bộ phát sóng 1W đươc ko? minh đang làm đồ án mà mấy modul RF mua về chỉ phát được tầm 50m,
                        Rất mong sự giúp đỡ của bạn, Đây là email của mình: baquyen89@gmail.com
                        giúp kiểu gì ... bỏ tiền ra mua về sài thôi !
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

2- Bên bộ phát thì:

Mình đang cần. Mạch phát của bạn gửi hộ mình với. Email: nguyenthelongcdt@gmail.com

Comment

tần số phát dưới Ghz thì cần yêu cầu anten dài và đặt cao.F càng thấp thì anten càng dài và đặt ở cao và công suất phát phải mạnh mới đi xa được.bạn muốn phát xa thì cần phải đáp ứng đủ hết.nếu anten dài ra và đặt cao lên thì độ trễ sẽ rất cao đối với bộ 315Mhz mua ngoài chợ.

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X