Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ đấu nối động cơ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ đấu nối động cơ.

Chào cả nhà. em đang có con bơm hút chân không dùng động cơ 1 chiều 24V/DC. ma đầu ra nhiều dây quá em không biết đấu nối thế nào. Cả nhà ai biết cách đấu nối thì giúp em với. Em cảm ơn!
    Hình ảnh của em nó đây:
    Click image for larger version

Name:	SAM_0960.jpg
Views:	1
Size:	70.3 KB
ID:	1414534

Click image for larger version

Name:	SAM_0959.jpg
Views:	1
Size:	107.2 KB
ID:	1414535
    Còn đây là catalog của nó:
    L010350 - BLY34 Series Product Sheet.pdf

Mong cả nhà giúp đỡ

Đây là loại động cơ 3 pha dây quấn. Tất cả có 8 đầu dây phải không? trong đó có 6 đầu dây cho 3 quận dây, 2 dây còn lại là 2 dây của roto(bạn phải xông điện áp một chiều vào đây động cơ mới chạy được, điện áp một chiều to hay nhỏ thì tốc độ motor thay đổi theo.
    Bạn dùng đồng hồ vạn năng có thể đo được 2 dây nào thuộc quận nào, còn xác định đầu đầu và đầu cuối bạn dùng quả pin 9 V quẹt vào 2 đầu quận dây bất kỳ, 2 quận còn lại bạn đo ở nấc 0,5VDV của đồng hồ(Kim)- như vậy mới xác định được đầu đầu, đầu cuối.
    Chúc bạn thành công!
    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
      Đây là loại động cơ 3 pha dây quấn. Tất cả có 8 đầu dây phải không? trong đó có 6 đầu dây cho 3 quận dây, 2 dây còn lại là 2 dây của roto(bạn phải xông điện áp một chiều vào đây động cơ mới chạy được, điện áp một chiều to hay nhỏ thì tốc độ motor thay đổi theo.
      Bạn dùng đồng hồ vạn năng có thể đo được 2 dây nào thuộc quận nào, còn xác định đầu đầu và đầu cuối bạn dùng quả pin 9 V quẹt vào 2 đầu quận dây bất kỳ, 2 quận còn lại bạn đo ở nấc 0,5VDV của đồng hồ(Kim)- như vậy mới xác định được đầu đầu, đầu cuối.
      Chúc bạn thành công!
      Cho em hỏi nói đến động cơ hút có phải là động cơ máy bơm nước ? người ta thường đảo chiều động cơ để làm gì và đảo như nào vậy anh ?

Comment

Mình chỉ hiểu sơ sơ về động cơ thôi còn vấn đề hút hay đẩy...đó là cơ cấu chấp hành,, vấn đề này mình không hiểu nhiều.
        * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
        * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Cảm ơn anh nhièu nhé. Chúc vui.
          Chúc bạn thành công!

Comment

Chúc bạn thành công!
            động cơ 24v một chiều cũng có 3 pha à bạn?

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
              động cơ 24v một chiều cũng có 3 pha à bạn?
              Sao lại không cơ chứ?? Nó là động cơ một chiều theo nghĩa là nguồn cấp cho nó là nguồn 1 chiều (DC) thôi. Chứ mạch điều khiển của nó thì phải cho ra 3 pha mới ổn (lưu ý cái thuật ngữ Brushless: nghĩa là không có chổi than--> nên nó phải có chổi than bằng điện tử...Vậy thôi...

Có lẽ các bác vội chưa đọc qua cái tài liệu datasheet của nó (mà bác chủ thớt đã post lên ở trên kia) nên cần phải nói rõ thế này:
              - 6 đầu dây chính đã dành cho 3 cuộn dây (tạm gọi là 3-pha) rồi. Cái này đã có mã màu quy định theo tài liệu bác chủ thớt đã post ...
              - Còn lại nhiều đầu dây kia (chứ không phải chỉ có 8 dây đâu...) là để đấu đến board mạch điều khiển (Drive) trong đó chắc chắn phải có cái cảm biến (HALL Sensor) để kiểm soát hoạt động của motor.
              - Và chắc chắn rằng cái động cơ đó của bác còn phải dùng với bộ điều khiển của nó nữa nhé...
              Nhìn qua ảnh của bác thấy có vẻ như bộ điều khiển đã bị "thịt" mất hoặc đang phiêu đâu đó rồi...
              Nếu vậy thì quả thật là đáng tiếc, vì cái động cơ của bác thật là xịn..

Nhân đây cũng muốn tâm sự một chút rằng cái kiểu "thịt" mất bộ điều khiển (Drive) để lại phần động cơ để đánh đố nhau cũng thật là đáng trách...Người cần bộ này đi mua (hoặc) thiết kế/chế tạo lại cũng mệt và hao tiền tốn của...
              Người "thịt" được nó thì cũng chẳng thu được bao nhiêu, chắc cũng không khá hơn nhiều được...
              Last edited by thuaimi; 15-10-2012, 11:04.

Comment

Nói thật cái này em vô tình cũng sưu tầm được, thấy hay hay nên đem về chế dùng xem thế nào.thấy các bác tư vấn như thế mới biết em nó hơi khó chơi.

Comment

Về tác giả

Collapse

lexuandoa Tìm hiểu thêm về lexuandoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X