Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện tàu thủy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Azipod

Nguyên văn bởi Lee Xem bài viết
    Ý của bác là sao, có gì hay thì chỉ cho anh e học hỏi với. Với lại tàu nào mà chẳng chạy lùi được hở bác?
    Ý bác ấy là cái azipod đấy. Cái này thuyền có thể "lắc mông / lắc đầu" được.

http://en.wikipedia.org/wiki/Azipod

Comment

Nguyên văn bởi romano0304 Xem bài viết
      bác Lee ơi cho em hỏi với. chắc bác là dân điện tàu thủy chính gốc rồi. Em là dân điện công nghiệp nhưng em đang làm 1 hệ thống trạm phát sự cố cho tàu thủy, nhưng gặp phải các yêu cầu như sau mong bác cho ý kiến hoặc nếu có sơ đồ bác post lên với:
       có đèn tín hiệu chỉ thị trạng thái hoạt động: điện lưới hoặc máy phát sự cố
       thời gian đề máy nổ ko dc lâu có thể gây cháy bộ đề. Đặt 3s về mùa hè và 4s về mùa đông
       Tự khởi động máy nổ khi mất điện lưới và tự động ngắt máy nổ khi có điện lưới trở lại
       Cho phép máy cố gắng khởi động tối đa 03 lần
       Sạc bình accu tự động (Automatic Battery Charger) điều tiết nguyên tắc xung
       tính thời gian vận hành
       Hệ thống báo động: động cơ vượt tốc, nhiệt độ động cơ cao, áp suất dầu thấp, gặp trở ngại khi nạp điện.
       Hệ thống bảo vệ: động cơ vượt tốc, nhiệt độ động cơ cao, áp suất dầu thấp, dừng khẩn cấp...
       tat diesel bang tay ( k.tra dau, nhot,…) MF su co dang hoat dong ma co dien lai thi Acb cua3 MF tu ngat ra
       giua TFD su co, bang dien chinh va dien bo. 3 cau nay dao do co khoa lien dong voi nhau, va uu tien nhat cho cau dao bang dien chinh.
       tu dong cung cap dien len luoi sau 15s

Mong nhận được ý kiến của bác sớm!!!
      Để thiết kế một trạm phát điện sự cố tàu thủy thì các yêu cầu như bạn nêu là tương đối đầy đủ rồi, cứ tiến hành làm thôi.

Mình chỉ góp ý một chút thôi:
      - Bạn có thể sử dụng bộ lập trình PLC để làm tất cả các việc trên. Còn làm như thế nào thì còn tùy bạn, khi bắt tay vào làm nếu có khúc mắc chúng ta sẽ thảo luận.
      - Thông thường TP sự cố chỉ cung cấp cho điện chiếu sáng, các thiết bị nghi khí hàng hải và nhóm phụ tải phục vụ cho máy chính. Cho nên bạn phải phân biệt rõ các phụ tải trên thanh cái bảng điện chính và phụ tải trên thanh cái bảng điện sự cố để tránh trường hợp quá tải cho máy phát sự cố.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
        Ý bác ấy là cái azipod đấy. Cái này thuyền có thể "lắc mông / lắc đầu" được.

http://en.wikipedia.org/wiki/Azipod
        Azipod hay azimuth là hệ thống lực đẩy cho tàu thủy còn gọi là ống đạo lưu, những tàu này không sử dụng bánh lái. Hiện nay các đội tàu ở Việt Nam sử dụng hệ thống này rất nhiều nhưng thông thường chỉ dùng cho những tàu dịch vụ vì đòi hỏi tính cơ động cao.

Cái mà bác m4a1kabin nói thì có liên quan gì đến hệ thống này đâu nhỉ?

Comment

Click image for larger version

Name:	Mo.jpg
Views:	1
Size:	5.6 KB
ID:	1337847

Chuyển động của tàu được mô tả như hình vẽ. Trong đó chỉ có các chuyển theo ox, oy và z' là mong muốn còn lại các chuyển động theo x' người ta gọi lại lắc ngang, y' gọi là lắc dọc còn theo oz thì không thể vì tàu không tự nhảy được trên mặt biển. Nói chung các chuyển động không mong muốn khi thiết kế tàu thủy cả phần vỏ và phần lực đẩy đều tính toán trọng tâm tàu sao cho tính ổn định lắc là cao nhất vì nếu mất cân bằng tàu sẽ bị lật.
          Còn "lắc mông/lắc đầu" gì thì cũng là chuyển động theo ba hướng cơ bản ox, oy, z' nếu khác thì đó là tàu vũ trụ chứ ko phải tàu biển nữa

Comment

Mình nói về nó đấy.
            nhưng iem thấy trên danh sách của ABB làm gì có VN nào đâu nhỉ.
            Hãng khác thì cho iem thêm thông tin nhé.
            Còn iem làm về biến tần nên chỉ quan tâm tới BT Medium Voltage thui.
            Attached Files

Comment

Chào các bác! Cho hỏi chút nha, em đang học điện tàu thủy, thấy cũng hay nhưng chưa biết phải học những gì trước( tham khảo trước thôi), các bác đi trước chỉ giúp với!
              Ah, cho em xin một số tài liệu về ngành điện tàu thủy được không?
              Thanks các bác nhá!

Comment

Bản vẽ chế tạo tủ!

ACE nào có bản vẽ chi tiết chế tạo tủ bảng thì post lên diễn đàn cho xin đi Bố trí thanh cái, các thiết bị cắt, đồng hồ đo hiển thị, hòa đồng bộ...
                Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi Lee Xem bài viết
                  Mình xin phép mở luồng này để dân điện hàng hải có thể học tập và trao đổi kinh nghiệm. Xin mời các bạn nào quan tâm tham gia đóng góp ý kiến.
                  Thực ra điện tàu thủy là một ngành học ở các trường đại học và trung cấp hàng hải.
                  Nhưng mình cũng xin sơ lược chút xíu về hệ thống điện tàu thủy.

Tàu thủy là một mô hình nhà máy thu nhỏ (nhưng thực tế ko nhỏ tí nào). Do tính đặc thù về chế độ khai thác của tàu thủy là độc lập nên hệ thống điện tàu thủy mang một nét rất đặc trưng. Có thể tóm gọn như thế này:
                  Hai phần tử ví như bộ não và trái tim của tàu thủy.
                  1/ Bộ não chính là Main Engine(ME): cái này là thiết bị tạo lực đẩy chính của con tàu, đối với những tàu nhỏ ME có thể bằng một căn nhà, đối với tàu lớn có thể bằng một cái biệt thự. Những hệ thống điện liên quan đến ME:
                  + Hệ thống điều khiển từ xa ME.
                  + Hệ thống nồi hơi.
                  + Hệ thống tự động kiểm tra và giám sát thông số ME.
                  + Các máy điện phục vụ cho ME: máy lọc dầu, máy bơm nước làm mát, ...

2/ Trái tim chính là nơi cung cấp năng lượng cho tàu hoạt động gọi là Trạm phát điện bao gồm:
                  + Các máy phát điện (GE)
                  + Hệ thống báo động và tự động kiểm tra, giám sát thông số GE.
                  + Hệ thống hòa động bộ và phân phối tải.
                  + Hệ thống phân phối điện (Bảng điện chính - Main Switch Board)
                  + Hệ thống điện sự cố (Trạm acqui, các máy phát sự cố)
                  + Các máy điện phục vụ cho GE

3/ Ngoài ra còn có một hệ thống khác cũng rất quan trọng:
                  + Hệ thống lái: định hướng đi cho tàu trong này còn có (Radar, GPRS, la bàn, máy đo sâu, máy đo tốc độ gió,...) gọi chung là các nghi khí hàng hải.
                  + Hệ thống lạnh và điều hòa trung tâm.
                  + Hệ thống tời, neo.
                  + Hệ thống nâng hạ xuồng cứu sinh.
                  + Hệ thống chiếu sáng.
                  + Hệ thống báo cháy.
                  + Hệ thống làm hàng.
                  ...
                  Mình chỉ tóm lược như thế. Còn thì chờ các bạn đặt vấn đề để chúng ta cùng thảo luận.
                  Chúc vui vẻ!

Hi Anh lể!
                  Anh có tài liệu hay bản vẽ gì về bộ nạp acquy trên tàu thủy không giúp em với.Em có đề tài nạp acquy tự động, theo hai nguyên lý ôn định áp dòng. Nhưng em không biết phải thiết kế như thế nào cả, em cần có cái bản vể tương tự để em có thể tham khao! thank Anh Lể nhiều
                  Không gì là không thể!
                  đặc mục tiêu và có gắn đạt mục tiêu đó
                  DT06_ trong tin tôi

Comment

chào các bác:
                    em có đề tài:thiết kế bộ chỉnh lưu và nghịch lưu phụ thuôc cung cấp lưới cho tời neo.
                    u=400v,I=68A,n=1000v/p khi nghịch lưu cần giữ tốc độ 3m/s.em bit lam thế nào cả
                    ai có bài tượng tự cho em xin. thanks !!

Comment

mình cũng học hàng hải. cac bạn cho mình xin một số sơ đồ về hệ thống tự động điều chỉnh điện áp trên tầu thuỷ. sơ đồ có thuyết minh nữa thì tuyệt vời.bài tập lớn thầy sơn đưa ra mà mãi mình chưa tìm được sơ đồ nào cả.
                      giúp mình với nhá. sắp phải nộp rồi. thanks trước nhá

Comment

chào cả nhà!
                        e đang học điện tàu
                        bác nào có các sơ đồ hệ thống lái, neo tời, làm hàng của các hãng sản xuất thì cho e xin với....e đang cần lắm.....
                        cảm ơn nhiều!!! mail: ngocqui12@gmail.com

Comment

tôi có sơ đồ hệ thống lái. Sơ đồ nguyên lý điều khiển điện thôi chứ cái thủy lực thì không.bạn cần thì mail tôi xuandat.th@gmail.com

Comment

tiếc quá bjo mới biết topic nè, hồi trước mình có tất cả tài liệu bản vẽ của tàu 104k dung quất, bjo ko làm del hết rồi, sơ đồ các hệ thống đơn giản lắm ko phức tạp lắm đâu, các bác đi làm rồi sẽ biết, khi đi làm chẳng pải thiết kế đâu, đa số là mình lắp ráp nó lại thôi, tôi học công nghiệp ra mà có 6thang đã rành hết ah.

Comment

Tặng anh em điện tàu thủy đồ án này để tham khảo :

ĐI SÂU NGHIÊN CỨU THIẾT KẾ HỆ THỐNG TỰ ĐỘNG KIỂM TRA DẠNG SỐ ỨNG DỤNG CÔNG NGHỆ MẠNG MODBUS

Link : Do An Print.rar

" http://www.mediafire.com/?l45jv927j3x71rf "

Hi vọng giúp ích được một phần nào cho các bạn làm đồ án dạng này.

Comment

Bổ sung thêm một số giáo trình Trạm phát điện, Hệ thống tự động của thầy Kiều Đình Bình và Thầy Bùi Thanh Sơn - Đại học hàng hải
                                Link mediafile nhé :

HTTD : " Bai giang HTTD_FULL.doc "
                                TFDTT : " Bai giang Tram phat dien.doc "

Giáo trình máy điện tàu thủy : PGS.TS Thân Ngọc Hoàn : " http://www.mediafire.com/?c97e5e9wcsvq2nv "

Comment

Về tác giả

Collapse

Lee Tìm hiểu thêm về Lee

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X