Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện tàu thủy.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện tàu thủy.

Mình xin phép mở luồng này để dân điện hàng hải có thể học tập và trao đổi kinh nghiệm. Xin mời các bạn nào quan tâm tham gia đóng góp ý kiến.
    Thực ra điện tàu thủy là một ngành học ở các trường đại học và trung cấp hàng hải.
    Nhưng mình cũng xin sơ lược chút xíu về hệ thống điện tàu thủy.

Tàu thủy là một mô hình nhà máy thu nhỏ (nhưng thực tế ko nhỏ tí nào). Do tính đặc thù về chế độ khai thác của tàu thủy là độc lập nên hệ thống điện tàu thủy mang một nét rất đặc trưng. Có thể tóm gọn như thế này:
    Hai phần tử ví như bộ não và trái tim của tàu thủy.
    1/ Bộ não chính là Main Engine(ME): cái này là thiết bị tạo lực đẩy chính của con tàu, đối với những tàu nhỏ ME có thể bằng một căn nhà, đối với tàu lớn có thể bằng một cái biệt thự. Những hệ thống điện liên quan đến ME:
    + Hệ thống điều khiển từ xa ME.
    + Hệ thống nồi hơi.
    + Hệ thống tự động kiểm tra và giám sát thông số ME.
    + Các máy điện phục vụ cho ME: máy lọc dầu, máy bơm nước làm mát, ...

2/ Trái tim chính là nơi cung cấp năng lượng cho tàu hoạt động gọi là Trạm phát điện bao gồm:
    + Các máy phát điện (GE)
    + Hệ thống báo động và tự động kiểm tra, giám sát thông số GE.
    + Hệ thống hòa động bộ và phân phối tải.
    + Hệ thống phân phối điện (Bảng điện chính - Main Switch Board)
    + Hệ thống điện sự cố (Trạm acqui, các máy phát sự cố)
    + Các máy điện phục vụ cho GE

3/ Ngoài ra còn có một hệ thống khác cũng rất quan trọng:
    + Hệ thống lái: định hướng đi cho tàu trong này còn có (Radar, GPRS, la bàn, máy đo sâu, máy đo tốc độ gió,...) gọi chung là các nghi khí hàng hải.
    + Hệ thống lạnh và điều hòa trung tâm.
    + Hệ thống tời, neo.
    + Hệ thống nâng hạ xuồng cứu sinh.
    + Hệ thống chiếu sáng.
    + Hệ thống báo cháy.
    + Hệ thống làm hàng.
    ...
    Mình chỉ tóm lược như thế. Còn thì chờ các bạn đặt vấn đề để chúng ta cùng thảo luận.
    Chúc vui vẻ!

mình cũng có quan tâm tới lĩnh vực điện tử tàu thủy này. mình cũng đã chế tạo một số thiết bị điện tử hàng hải. nhưng là các thiết bị điều khiển và chỉ bảo thôi, như điều khiển máy chính tàu thủy từ xa, thu thập các thông số tàu thủy, các bộ chỉ báo góc lái, máy lái điện thủy lực, còn các thiết bị như rada hay gps hay VHF thì không thể chế tạo được. nếu ai quan tâm tới lĩnh vực này thì xin cho ý kiến.
    |

Comment

Nguyên văn bởi chinhtq72 Xem bài viết
      mình cũng có quan tâm tới lĩnh vực điện tử tàu thủy này. mình cũng đã chế tạo một số thiết bị điện tử hàng hải. nhưng là các thiết bị điều khiển và chỉ bảo thôi, như điều khiển máy chính tàu thủy từ xa, thu thập các thông số tàu thủy, các bộ chỉ báo góc lái, máy lái điện thủy lực, còn các thiết bị như rada hay gps hay VHF thì không thể chế tạo được. nếu ai quan tâm tới lĩnh vực này thì xin cho ý kiến.
      Hiển nhiên chúng ta không thể chế tạo được các thiết bị rada, gps hay VHF như bạn nói được. Vì những thiết bị này phải đáp ứng những yêu cầu rất khắc khe của đăng kiểm. Mà có chế tạo được đi nữa thì cũng không thể qua mặt được các đại gia xuất hiện từ rất lâu trong lĩnh vực hàng hải như FURUNO, YOUNG ... được bạn ạ.

Comment

Lee chắc là rành về Điện Tàu Thủy lắm, Mình cũng đang cần một số tài liệu về Điện Tàu Thủy, Vi' dụ : một số mạch khởi động từ của tàu thủy , và hệ thống điện của tàu , ko biết là bạn co' giup'đuoc mình ko nhỉ

Comment

Tài liệu về hệ thống điện tàu thủy bạn tham khảo ở đây.
          http://my.opera.com/XM131/blog/h-th-ng-t
          Còn đây là sơ đồ khởi động từ đơn.
          Click image for larger version

Name:	Khoidongtudon.bmp
Views:	1
Size:	318.3 KB
ID:	1334014
          Ngoài ra còn có khởi động sao - tam giác và đảo chiều quay của động cơ để mình vẽ lại rồi post lên sau.
          Attached Files

Comment

Chào các bạn
            Mình cũng là dân ĐTT, mình muốn hỏi có ai biết có phần mềm nào cho ngành thiết điện tàu thuỷ không (ví dụ như là: nhập kích thước tàu, tuyến đi máng điện , vị trí các thiết bị,loại dây thì sẽ ra được số m các loại dây dùng không), như thế thì đỡ cho mấy ông tính dây nhỉ.
            Và hỏi luôn bác chinhtq72 là, em thấy bác chuyên lập trình các hệ điều khiển máy chính, bảo vệ, chỉ báo thì bác rất giỏi về lập trình- PLC?. Em cũng đang muốn làm bộ PLC Siemen về bảo vệ Diesel máy phát điện, nhưng vấn đề của em là ở chỗ: Nhà máy em là nhà máy cả đóng mới lẫn sửa chữa, về phần sửa chữa khi em muốn áp dụng nó vào thì lăn tăn ở chỗ lấy các tín hiệu như: áp lực, nhiệt độ, vòng quay dưa vào bộ PLC. Nếu như thế em phải thay hết các đầu cảm biến để đựoc tín hiệu là 4-20mA hả bác, hay có cách nào khác không?

Comment

Chao ban hien!

Nguyên văn bởi Lee Xem bài viết
              Mình xin phép mở luồng này để dân điện hàng hải có thể học tập và trao đổi kinh nghiệm. Xin mời các bạn nào quan tâm tham gia đóng góp ý kiến.
              Thực ra điện tàu thủy là một ngành học ở các trường đại học và trung cấp hàng hải.
              Nhưng mình cũng xin sơ lược chút xíu về hệ thống điện tàu thủy.

Tàu thủy là một mô hình nhà máy thu nhỏ (nhưng thực tế ko nhỏ tí nào). Do tính đặc thù về chế độ khai thác của tàu thủy là độc lập nên hệ thống điện tàu thủy mang một nét rất đặc trưng. Có thể tóm gọn như thế này:
              Hai phần tử ví như bộ não và trái tim của tàu thủy.
              1/ Bộ não chính là Main Engine(ME): cái này là thiết bị tạo lực đẩy chính của con tàu, đối với những tàu nhỏ ME có thể bằng một căn nhà, đối với tàu lớn có thể bằng một cái biệt thự. Những hệ thống điện liên quan đến ME:
              + Hệ thống điều khiển từ xa ME.
              + Hệ thống nồi hơi.
              + Hệ thống tự động kiểm tra và giám sát thông số ME.
              + Các máy điện phục vụ cho ME: máy lọc dầu, máy bơm nước làm mát, ...

2/ Trái tim chính là nơi cung cấp năng lượng cho tàu hoạt động gọi là Trạm phát điện bao gồm:
              + Các máy phát điện (GE)
              + Hệ thống báo động và tự động kiểm tra, giám sát thông số GE.
              + Hệ thống hòa động bộ và phân phối tải.
              + Hệ thống phân phối điện (Bảng điện chính - Main Switch Board)
              + Hệ thống điện sự cố (Trạm acqui, các máy phát sự cố)
              + Các máy điện phục vụ cho GE

3/ Ngoài ra còn có một hệ thống khác cũng rất quan trọng:
              + Hệ thống lái: định hướng đi cho tàu trong này còn có (Radar, GPRS, la bàn, máy đo sâu, máy đo tốc độ gió,...) gọi chung là các nghi khí hàng hải.
              + Hệ thống lạnh và điều hòa trung tâm.
              + Hệ thống tời, neo.
              + Hệ thống nâng hạ xuồng cứu sinh.
              + Hệ thống chiếu sáng.
              + Hệ thống báo cháy.
              + Hệ thống làm hàng.
              ...
              Mình chỉ tóm lược như thế. Còn thì chờ các bạn đặt vấn đề để chúng ta cùng thảo luận.
              Chúc vui vẻ!

Huy Lễ phải ko? Chắc đúng rồi chứ sai làm sao được! tớ cũng đang vào để tìm một vài tài liệu quan trọng về hệ thống hoặc thiết bị tàu thủy mà chưa ưng ý đây Khi nào có thì nhớ nhắn tin nha
              Chúc vui vẽ!

Comment

Còn tài liệu gì không, chia sẻ cho ae với
                Nick yahoo: nguyenphuocho
                Mail:
                Web:
                PICKIT2

Comment

mình học bên máy tàu...mình đang bí về hệ thống điều hòa + dông lạnh thưc phẩm trên tàu.Anh em nào có sơ đồ và nguyên lý hoạt động thì giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi sayforever8x Xem bài viết
                    mình học bên máy tàu...mình đang bí về hệ thống điều hòa + dông lạnh thưc phẩm trên tàu.Anh em nào có sơ đồ và nguyên lý hoạt động thì giúp mình với
                    Chào bạn, trước hết bạn phải cho biết là bạn đang bí ở chổ nào, đối với hệ thống điều hòa và đông lạnh thực phẩm hay còn gọi là Figo, bạn cần sơ đồ nguyên lý bên máy hay là sơ đồ bên điện. Bên máy thì có sơ đồ hệ thống máy nén và đường ống công chất, bên điện thì có sơ đồ điều khiển và các sensor áp lực v.v.. Chứ nói chung chung như bạn thì khó giúp được.

Comment

bác chủ thớt cho iem hỏi có cái nào đóng tại Vn mình dùng loại hệ thống "new" chưa nhể.
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                        bác chủ thớt cho iem hỏi có cái nào đóng tại Vn mình dùng loại hệ thống "new" chưa nhể.
                        Ý bác là ở Vn mình có tàu nào sử dụng hệ thống năng lượng như hình bác post đúng ko?

Cái này chắc phải chờ tổng thống Mỹ đặt hàng nhà máy Nam Triệu của ta đóng mấy chiếc mẫu hạm họa may mới sử dụng hệ thống của bác .

Hiện nay thì tàu có trọng tải 53.000 tấn do nhà máy này đóng cho Anh thì cũng chưa cần tới hệ thống năng lượng của bác đâu.

Comment

Nguyên văn bởi Lee Xem bài viết

Hiện nay thì tàu có trọng tải 53.000 tấn do nhà máy này đóng cho Anh thì cũng chưa cần tới hệ thống năng lượng của bác đâu.
                          tầu hạng ruồi như vậy thì cần gì tới 11MW
                          mình quan tâm ko phải là power mà ở khu vực sau cái biến áp 3 cuôn dây cơ.

phần mà làm cho tàu có thể lắc mông hay chạy lùi ấy.
                          còn cái hệ thống trên là tiêu biểu của AB rồi thì chả còn gì để kết nối đến chúng ta đâu

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                            phần mà làm cho tàu có thể lắc mông hay chạy lùi ấy.
                            còn cái hệ thống trên là tiêu biểu của AB rồi thì chả còn gì để kết nối đến chúng ta đâu
                            Ý của bác là sao, có gì hay thì chỉ cho anh e học hỏi với. Với lại tàu nào mà chẳng chạy lùi được hở bác?
                            Last edited by Lee; 20-05-2009, 09:18.

Comment

bác Lee ơi cho em hỏi với. chắc bác là dân điện tàu thủy chính gốc rồi. Em là dân điện công nghiệp nhưng em đang làm 1 hệ thống trạm phát sự cố cho tàu thủy, nhưng gặp phải các yêu cầu như sau mong bác cho ý kiến hoặc nếu có sơ đồ bác post lên với:
                               có đèn tín hiệu chỉ thị trạng thái hoạt động: điện lưới hoặc máy phát sự cố
                               thời gian đề máy nổ ko dc lâu có thể gây cháy bộ đề. Đặt 3s về mùa hè và 4s về mùa đông
                               Tự khởi động máy nổ khi mất điện lưới và tự động ngắt máy nổ khi có điện lưới trở lại
                               Cho phép máy cố gắng khởi động tối đa 03 lần
                               Sạc bình accu tự động (Automatic Battery Charger) điều tiết nguyên tắc xung
                               tính thời gian vận hành
                               Hệ thống báo động: động cơ vượt tốc, nhiệt độ động cơ cao, áp suất dầu thấp, gặp trở ngại khi nạp điện.
                               Hệ thống bảo vệ: động cơ vượt tốc, nhiệt độ động cơ cao, áp suất dầu thấp, dừng khẩn cấp...
                               tat diesel bang tay ( k.tra dau, nhot,…) MF su co dang hoat dong ma co dien lai thi Acb cua3 MF tu ngat ra
                               giua TFD su co, bang dien chinh va dien bo. 3 cau nay dao do co khoa lien dong voi nhau, va uu tien nhat cho cau dao bang dien chinh.
                               tu dong cung cap dien len luoi sau 15s

Mong nhận được ý kiến của bác sớm!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Lee Tìm hiểu thêm về Lee

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X