Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MÁY HÀN ĐIỆN TỬ WEDLCOM ARC200 LỖI ĐÈN O.C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MÁY HÀN ĐIỆN TỬ WEDLCOM ARC200 LỖI ĐÈN O.C

Chào các bác! EM có máy hàn WELDCOM VARC 200 bật máy lên báo đèn O.C màu đỏ ngay, LED số vẫn có chỉnh triết áp vẫn nhảy số, không có điện áp đầu ra, khi tắt công tắc sau 30s mới tắt đèn, tắt nguồn. em tháo hết sò 23N50F 12 con ra thì bật máy không báo đèn OC nữa, đã kiểm tra kỹ mosfet 23N50F từng con không chết con nào. Bác nào chuyên sửa máy hàn điện tử nhờ các bác chỉ giúp phương án kiểm tra sửa chữa. cho em hỏi thêm mosfet K2611 nghi chết em thay bằng 2SK2257 có dc không ạ?

Mình cũng đang sửa con máy hàn INV phian, bị mất nguồn nuôi. Máy bạn đã có nguồn nuôi, nên con k2611 không chết.

Comment

Nguyên văn bởi vanhieuit Xem bài viết
      Chào các bác! EM có máy hàn WELDCOM VARC 200 bật máy lên báo đèn O.C màu đỏ ngay, LED số vẫn có chỉnh triết áp vẫn nhảy số, không có điện áp đầu ra, khi tắt công tắc sau 30s mới tắt đèn, tắt nguồn. em tháo hết sò 23N50F 12 con ra thì bật máy không báo đèn OC nữa, đã kiểm tra kỹ mosfet 23N50F từng con không chết con nào. Bác nào chuyên sửa máy hàn điện tử nhờ các bác chỉ giúp phương án kiểm tra sửa chữa. cho em hỏi thêm mosfet K2611 nghi chết em thay bằng 2SK2257 có dc không ạ?
      Kiểm tra diode nắn đầu ra.

Comment

Nguyên văn bởi vanhieuit Xem bài viết
        Nếu mở điện đèn báo OC ngay có khả năng có 2 trường hợp xãy ra.
        01. Cách ly biến áp ra mà đèn vẫn báo OC thì có khả năng chạm Fet hay IGBT. Kiểm tra lại các linh kiện này.
        02. Thử cách ly biến áp đèn không báo OC . Gắn vào đèn mới báo sẽ có 2 trường hợp.
        a. Diode xung nắn điện đầu ra bị chạm ( trường hợp này ít xãy ra ).
        b. Biến áp ra bị chạm. Nếu dạng có 3 biến áp làm việc chung với nhau. Thử từng biến áp biến áp nào bị chạm sẽ có điện áp ra không đủ hoặc đèn sẽ báo OC. Biến áp nào điện ra đủ thì không bị chạm.
        Khi thay biến áp phải thay cùng thông số với nhau vì cả 3 biến áp làm việc song song.
        con 2SK 2611 bị chết thay con nào tương đương là được ( 900V, 9A), con 2SK2257 (500V, 17A) dòng điện thì dư nhưng điện áp thấp.

Comment

Về tác giả

Collapse

vanhieuit Tìm hiểu thêm về vanhieuit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X