Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về dòng trung tính trong hệ thống 3 phase

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về dòng trung tính trong hệ thống 3 phase

Xin chào các bác ạ,

Em đang lắp một hệ thống như hình dưới:
    Đầu vào : điện 3 phase 380v
    Đầu ra: Đầu ra sẽ có 4 contactor để điều khiển 4 tải DC, dòng ra của 4 tải đều DC là 40A
    Vì vậy nên
    phase A sẽ chịu tải đầu ra có dòng 40A
    phase B sẽ chịu tải đầu ra có dòng 80A
    phase C sẽ chịu tải đầu ra có dòng 40A
    Click image for larger version  Name:	Screenshot from 2022-06-07 20-57-01.png Views:	314 Size:	16.7 KB ID:	1727219
    Theo công thức tính toán https://www.vietmatic.com/2017/02/co...3-pha.html?m=0 thì khi bật full tải dòng trên dây trung tính sẽ rơi vào khoảng 20A, nhưng lúc em đo thì được kết quả là dòng trung tính = 39A, tương ứng với tổng dòng trên 3 dây phase cộng lại lần lượt là 9 21 9.
    Các cao nhân cho em hỏi là:
    1. Tại sao dòng qua dây trung tính lại cao vậy ạ?
    2. Với dòng qua dây trung tính như vậy thì có được điện lực cho phép lắp đặt không ạ?

Em xin cảm ơn!

Chưa rõ ứng dụng này đặc thù thế nào mà phải làm hệ thống cồng kềnh đến vậy. Đầu vào là 3 pha thì làm một cái mạch chỉnh lưu 3 pha (kiểu cầu hoặc kiểu tia có dây trung tính) to đùng ra DC điện áp hơi hơi cao, rồi đóng/cắt cho từng tải có phải dễ dàng hơn nhiều hay không. Nếu cần cấp nguồn các loại tải khác nhau thì biến đổi DC-DC từ cái đầu DC sau chỉnh luu kể trên càng tiện.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Vì dòng qua diot không còn sin liên tục nữa mà bị ngắt quãng (đồ thị màu đỏ).

Khi diot pha A dẫn thì diot pha B & C ngưng, trên dây trung tính chỉ có dòng của pha A. (Tải tuyến tính thì có thêm Ib và Ic triệt tiêu Ia)

Tương tự khi pha B và pha C dẫn.

Click image for larger version  Name:	D3327A73-68CE-4696-8620-DC6B3C698B3D.png Views:	0 Size:	17.7 KB ID:	1727222
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        Chưa rõ ứng dụng này đặc thù thế nào mà phải làm hệ thống cồng kềnh đến vậy. Đầu vào là 3 pha thì làm một cái mạch chỉnh lưu 3 pha (kiểu cầu hoặc kiểu tia có dây trung tính) to đùng ra DC điện áp hơi hơi cao, rồi đóng/cắt cho từng tải có phải dễ dàng hơn nhiều hay không. Nếu cần cấp nguồn các loại tải khác nhau thì biến đổi DC-DC từ cái đầu DC sau chỉnh luu kể trên càng tiện.
        Dạ cảm ơn bác đã phản hồi, ý tưởng của bác đơn giản nhưng rất hay, hiện tại em chỉ thực hiện được cách của em do thiếu nguồn lực và thời gian.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Khi diot pha A dẫn thì diot pha B & C ngưng, trên dây trung tính chỉ có dòng của pha A. (Tải tuyến tính thì có thêm Ib và Ic triệt tiêu Ia)

Click image for larger version Name:	D3327A73-68CE-4696-8620-DC6B3C698B3D.png Views:	0 Size:	17.7 KB ID:	1727222
          Cảm ơn bác nhiệt tình giúp đỡ,
          Cái hình bác lấy nguồn ở đâu có thể cho em không ạ, để em đọc hiểu rõ hơn về mạch bác đưa.
          Với em có tìm hiểu thì thấy trong mấy mạch chỉnh lưu có điều khiển thì người ta dùng thysistor để điều chỉnh góc, việc này có giải quyết được vấn đề trên không ạ?
          Em xin cảm ơn!

Comment

Còn 1 vấn đề nữa là khi chỉnh lưu và có tụ lọc để làm phẳng điện áp thì cosphi < 1 -> dòng đầu vào tăng

Comment

Nguyên văn bởi Gio_Xam Xem bài viết
              Cái hình bác lấy nguồn ở đâu có thể cho em không ạ, để em đọc hiểu rõ hơn về mạch bác đưa.

Với em có tìm hiểu thì thấy trong mấy mạch chỉnh lưu có điều khiển thì người ta dùng thysistor để điều chỉnh góc, việc này có giải quyết được vấn đề trên không ạ?
              Hình cứ hỏi gúc thôi: https://www.powerfactor.us/active.html

Dùng thyristor để chỉnh áp. Nhưng sẽ làm giảm hệ số công suất và gây nhiễu.

Chỉnh lưu tia 3 pha thì vẫn bị dòng trên dây trung tính lớn. Chỉnh lưu cầu không có dây trung tính thì áp ra lớn gấp đôi (600V) và hệ số công suất vẫn thấp. Điện lực sẽ phạt.
              sau.ph

Comment

Hình cứ hỏi gúc thôi: https://www.powerfactor.us/active.html

Dùng thyristor để chỉnh áp. Nhưng sẽ làm giảm hệ số công suất và gây nhiễu.

Chỉnh lưu tia 3 pha thì vẫn bị dòng trên dây trung tính lớn. Chỉnh lưu cầu không có dây trung tính thì áp ra lớn gấp đôi (600V) và hệ số công suất vẫn thấp. Điện lực sẽ phạt.
                Vậy nếu em dùng biến áp 380V-220V đầu vào hình sao đầu ra 3 phase tam giác thì OK không bác?

Comment

Xí nghiệp dùng nhiều biến tần 1pha . 3 pha bên trong có mạch chỉnh lưu sao dòng nó không dồn qua dây trung tính điều này chứng tỏ mạch của bạn thiết kế không dùng được.

Đồng hồ đo đếm bằng dòng qua dây pha thiết kế của bạn dòng nó chạy hết qua dây trung tính thì sao nhà đèn nó chấp nhận .

Tình trạng như vậy có nguy cơ cháy nổ rất cao , sau cb là gì tả rỏ ra mới biết sai ở đâu .

Comment

Nguyên văn bởi Gio_Xam Xem bài viết

Vậy nếu em dùng biến áp 380V-220V đầu vào hình sao đầu ra 3 phase tam giác thì OK không bác?
                    Nhưng vẫn bị hệ số công suất thấp. Áp ra dễ bị xén ngọn nếu biến áp không đủ lớn.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Xí nghiệp dùng nhiều biến tần 1pha . 3 pha bên trong có mạch chỉnh lưu sao dòng nó không dồn qua dây trung tính điều này chứng tỏ mạch của bạn thiết kế không dùng được.

Đồng hồ đo đếm bằng dòng qua dây pha thiết kế của bạn dòng nó chạy hết qua dây trung tính thì sao nhà đèn nó chấp nhận .

Tình trạng như vậy có nguy cơ cháy nổ rất cao , sau cb là gì tả rỏ ra mới biết sai ở đâu .
                      Theo sơ đồ bài viết mở luồng, khả năng biến tần là thấp. Ở nơi có sẵn lưới 3 pha kiểu này, dùng luôn biến tần đầu vào 3 pha là tiện, dễ, rẻ rồi. Tất nhiên cũng không loại trừ khả năng chủ xưởng có thiết kế kỳ lạ.

Comment

Nếu được thiết kế từ đầu hệ này, nên dùng một bộ PFC 3 phase ngay từ lưới. Đầu ra cỡ 500 - 700VDC ngon nghẻ, sau đó DC-DC converter ra đủ kiểu theo nhu cầu. Từ phía lưới chỉ nhìn thấy bộ PFC, dòng các pha rất cân nhau, dòng qua dây trung tính bé tẹo, PF cao, THD thấp ... Bộ PFC hàng thương mại đầy rẫy, nếu muốn thử chế cũng không quá khó vì nhiều hãng lớn TI, ST, OnSemi ... đều có tài liệu thiết kế chi tiết cả.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

Theo sơ đồ bài viết mở luồng, khả năng biến tần là thấp. Ở nơi có sẵn lưới 3 pha kiểu này, dùng luôn biến tần đầu vào 3 pha là tiện, dễ, rẻ rồi. Tất nhiên cũng không loại trừ khả năng chủ xưởng có thiết kế kỳ lạ.
                          Chắc vậy , mình nghĩ chủ thớt dùng mạch khiển lấy nguồn từ 1pha để điều khiển cả 3 pha thhay vì 3 bộ khiển riêng cho từng pha .

Comment

Click image for larger version Name:	D3327A73-68CE-4696-8620-DC6B3C698B3D.png Views:	0 Size:	17.7 KB ID:	1727222
                            Em dùng oscilloscope để đo sóng đầu vào thì đúng phóc như cái hình bác đưa, rất cảm ơn bác.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Chắc vậy , mình nghĩ chủ thớt dùng mạch khiển lấy nguồn từ 1pha để điều khiển cả 3 pha thhay vì 3 bộ khiển riêng cho từng pha .
                              Cho em hỏi ngu với bác:
                              1. Sao biến tần lại giải quyết được vấn đề dòng qua dây trung tính cao ạ? Em chưa học biến tần cũng chưa sử dụng bao giờ nên không hiểu.
                              2. Em search google bộ PFC 3 phase mà không thấy ai bán cả, bác có nguồn chỉ cho em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

Gio_Xam Tìm hiểu thêm về Gio_Xam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X