Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ các cao thủ chỉ giúp máy hàn TIG

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangxmc Xem bài viết
    vâng.tai em cũng chỉ tự mày mò tìm hiểu nên kiến thức cơ bản quá kém.may nhờ có các bác giúp đỡ nên cũng vọc vạch dc đôi chút.em cũng tính dc theo học 1 khóa điện tử cơ bản nhưng vì em đang đi làm với lại chỗ em chả có ai dạy nghề nên thui.cái đèn O.C là đèn màu đỏ trên boar điều khiển phải ko ạ.và nếu em muốn mua những linh kiên vd như BAX,boar điều khiển,boar chỉnh lưu,boar công suất......thì mua ở đâu ạ.em ở hà nội
    Đèn OC là đèn màu vàng hay đỏ nằm ở cạnh đèn báo nguồn. Khi có sự cố như chạm FET, biến áp hay diode nắn điện bị chạm thì nó báo OC và cắt mạch tạo xung của con SG3525. Linh kiện thì mình không rành ở thị trường HN vì mình đang ở An Giang.

Comment

vâng ạ.em cảm ơn bác và mong nhận dc sự giúp đỡ từ bác.chúc bác luôn vui khỏe

Comment

Nguyên văn bởi kimngan91 Xem bài viết
        nhờ các bac tư vấn giùm em.bo điều khiển làm nổ IGBT e đo xung ra AC trên IRFZ thì dưới 6v,các bác cho e hỏi xung ra AC thì do cái gì điều khiển làm thế nào để xung AC trên 6V
        bác quanghien54 có thể giúp xem trường hợp của em được không đo xung
        thanks bác

Comment

bác quanghien54 có thể giúp xem trường hợp của em được không đo xung
          thanks bác
          Phải đi từ chân số 4 của con SG3525 xem có xung hay không sau đó mới đo tiếp chân Gate của con IRF. Đừng đo ở chân ra 11 và 14 của con 3525 vì rất dễ gây ra hiện tương nổ FET công suất. Mình đã bị tình trạng này rồi. Test con 3525 thì mới phát hiện nếu đo 2 chân này thì xãy ra mất xung ở 2 đầu ra. Lúc đầu nghĩ rằng con 3525 bị hư nhưng sau một hồi thì nó chạy lại. Việc này mình chưa giải thích nỗi. Nếu sau khi con IRF chạy tốt thì mới thử qua biến áp xung. Khi tín hiệu từ thứ cấp của biến áp này xuất hiện thì mới đấu FET vào. Như vậy mới tránh được tình trạng nổ FET trong lúc thử.

Comment

Máy e dùng là máy MMA180 dùng igbt. Có bo điều khiển riêng hình e đưa lên ở trang 2 .dùng ic 3846. Do xung ac trên irfz dưới 6v Ac. E nghi là bị nhiễu xung, bình thường. Xung trên 6v mong bác giúp đỡ

Comment

Máy e dùng là máy MMA180 dùng igbt. Có bo điều khiển riêng hình e đưa lên ở trang 2 .dùng ic 3846. Do xung ac trên irfz dưới 6v Ac. E nghi là bị nhiễu xung, bình thường. Xung trên 6v mong bác giúp đỡ
              Trường hợp này có lẻ phải dùng đến máy hiện sóng để đo xung kích chứ dùng VOM thì không chính xác được.

Comment

máy hiện sóng giá cả đắt đỏ nên nếu khó quá bạn mang qua trung tâm bảo hành ng ta test cho

Comment

thanks bác vì e không có máy hiện sóng nên không thể đo được

Comment

em cũng có 1 máy dùng IGBT.mach DK phức tạp quá.toan IC vs trở liti.mang ra thợ ng ta nói bó tay ko sửa dc.đang tim main thay thế mà ko có.vs lai chang biết giá cả thế nao.tên cái main đó là SDA-100-ARC MAIN-REV 2.1.em chưa mượn dc máy ảnh nên chưa có hình.main này nằm trong máy han Spark.bác nào biết ở đâu bán ko ạ

Comment

k3878

Nguyên văn bởi buivandong Xem bài viết
                      cái máy hàn TIG WS-200 nhà em có điện áp vào bình thường, mình sơ ý đo 2 cực D,S con fet K3878 bi chập vào nhau làm chết con fet, minh đã thay con fet mới này rồi nhưng điện ra bây giờ không có, đèn báo O.C mất, có bác nào biết nó hỏng gì không.
                      bạn để lại cho mình mấy con k3878 với chỗ mình không kiếm con này được!!!mà mình có 2 máy đang hỏng con này.

Comment

chết fet thì sẽ k có nguồn ra chú hiểu chứ.của chú có nguồn ra là FET đang bình thường.giờ a chỉ chú nè
                        1.kiểm ra xem nguồn ra có chạm vỏ máy không.
                        2,chú nhìn bo bên dưới có 2 cái tụ,chú cắt 2 tụ đó đi.
                        3.chú thấy từ bo dưới có 2 đường lấy điện ra 2 chui hàn của máy,chú lấy mỏ hàn với chì xi chì lại chỗ đó.
                        thử xem có ok không

Comment

Về tác giả

Collapse

dientu07 Tìm hiểu thêm về dientu07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X