Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏng máy hàn que inverter xin các bác chỉ giáo!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏng máy hàn que inverter xin các bác chỉ giáo!

Tình hình là cái máy này hôm trước đang hàn thì chú em làm rơi sợi dây dù vào trong quạt tản nhiệt, làm quạt đứng yên, máy tắt luôn.Sau đó bật máy lên thì không hàn được nữa.Các bác chỉ giáo dùm xem nó hỏng chỗ nào với.Tên nó là MMA-200 của Vietpec.
    Em thì chưa sửa máy hàn bao giờ, nền dò từ quạt xem thế nào thì nó dẫn đến cái mạch sau, em đã vẽ lại nhưng nói chung là xem hơi khó hiểu,các bác giải thích dùm em nguyên lý của nó với.
    Click image for larger version

Name:	may han.jpg
Views:	1
Size:	78.8 KB
ID:	1418316
    200a.zip

Nguyên văn bởi gaconhamhoc Xem bài viết
    Tình hình là cái máy này hôm trước đang hàn thì chú em làm rơi sợi dây dù vào trong quạt tản nhiệt, làm quạt đứng yên, máy tắt luôn.Sau đó bật máy lên thì không hàn được nữa.Các bác chỉ giáo dùm xem nó hỏng chỗ nào với.Tên nó là MMA-200 của Vietpec.
    Em thì chưa sửa máy hàn bao giờ, nền dò từ quạt xem thế nào thì nó dẫn đến cái mạch sau, em đã vẽ lại nhưng nói chung là xem hơi khó hiểu,các bác giải thích dùm em nguyên lý của nó với.
    [ATTACH=CONFIG]71808[/ATTACH]
    [ATTACH]71809[/ATTACH]
    Chao bạn ,
    Quat cua bạn 3 day hay 2 day , nêu 3 day quạt dies thi stop may ngay , ban chi can thay quat khác la ok ngay , nếu từ lúc quat ngưng máy còn chay được 5ph mới ngưng thì bạn kiểm tra cong suat xem sao !?
    thanks.
    Máy nén khí CN Nguyễn Đức
    Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

Nguyên văn bởi Bacnguyen Xem bài viết
      Chao bạn ,
      Quat cua bạn 3 day hay 2 day , nêu 3 day quạt dies thi stop may ngay , ban chi can thay quat khác la ok ngay , nếu từ lúc quat ngưng máy còn chay được 5ph mới ngưng thì bạn kiểm tra cong suat xem sao !?
      thanks.
      Quạt em loại 2 dây, 24VDC của tàu. Em đem nguồn máy tính ra thử nối vào 2 đầu 12V và-12V thì cánh chỉ lắc lắc không quay được.

Comment

Quạt em loại 2 dây, 24VDC của tàu. Em đem nguồn máy tính ra thử nối vào 2 đầu 12V và-12V thì cánh chỉ lắc lắc không quay được.
        Kiểm tra quạt bằng cách dùng nguồn 24VDC rời. Nếu quạt chạy tốt mà lắp vào mạch quạt không chạy thì kiểm tra các điện trở nhiệt ( có hình dạng như tụ dẹp màu đen mắc song song với tiếp điểm của relay) ở bo mạch nguồn phía dưới. Nếu điện trở này đứt thì sẽ không có nguồn 24VDC cung cấp cho relay. Nếu điện trở này không đứt mà vẫn không có nguồn 24VDC thì kiểm tra tiếp phần dao động switching ( dùng con K2611) cung cấp cho mạch 24VDC. Cứ thế tiếp tục rà đến phần dao động ở phía sau. Phải tiến hành tuần tự theo các bước chứ không nên bỏ qua bước nào bởi vì bất cứ một linh kiện nào bị hỏng cũng sẽ làm mạch không hoạt động.

Comment

em có tháo hai 3 con trở nhiệt ra kiểm tra, 2 con màu đen ghi là NTC 47D-15 và 1 con màu xanh ghi PTC-SY16P. Em thử hai con bằng cách dùng Vom để ở thang 10 rồi đo kèm với hơ nhiệt xem thế nào.
          Hai con 47D-15 khi hơ thì điện trở giảm( chắc sống), còn con PTC-SY16P thì không tăng mà cũng không giảm, liệu nó chết chưa bác nhỉ.
          Mà con PTC-SY16P em đi tìm ở chợ giời với lên hàn thuyên đều không có, các bác có biết chỗ nào bán nữa không ạ, chỉ em với.
          Attached Files

Comment

em có tháo hai 3 con trở nhiệt ra kiểm tra, 2 con màu đen ghi là NTC 47D-15 và 1 con màu xanh ghi PTC-SY16P. Em thử hai con bằng cách dùng Vom để ở thang 10 rồi đo kèm với hơ nhiệt xem thế nào.
            Hai con 47D-15 khi hơ thì điện trở giảm( chắc sống), còn con PTC-SY16P thì không tăng mà cũng không giảm, liệu nó chết chưa bác nhỉ.
            Mà con PTC-SY16P em đi tìm ở chợ giời với lên hàn thuyên đều không có, các bác có biết chỗ nào bán nữa không ạ, chỉ em với.
            Chào bạn ,
            2 con NTC mắc nối tiếp nguồn , và con màu xang mắc // nguồn! ; con mau xang là con Diac cong dụng cua nó giống con zener AC khi diẹn áp quá ngưỡng là nó dẫn (khoảng 260v) do đó bạn đo kg lên là đúng rồi! ; bạn cấp nguồn và đo điện áp 2 chân cùa con xanh xem bao nhiêu ? nếu =0 thì chập CS nguồn , nếu >= áp nguồn -> opto bảo vệ đang tác động , mất dao động , điện trở mồi CS dies (Dtrở 1w-1M>) kiểm tra như bác quanghien54 hướng dẫn bạn nha ,
            Máy nén khí CN Nguyễn Đức
            Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

Bac ơi. Em chưa từng sửa máy hàn điện tử. Nhưng rất đam mê bên điện tử. Mong các bác giúp em. Máy hàn cửa em bi lổi đóng ngắt liên tục không sử dụng được

Comment

máy hàn MMA 200 của em cắm nguồn 310v vào là mất nguồn 24v để lâu là nổ mấy con trở nhiệt ở bo nguồn,rút nguồn 310v thì lại có nguồn 24v,nguồn 24v dùng biến áp thường 2 nguồn riêng rẽ.nhờ các bác giúp đỡ

Comment

bạn kiểm tra xem IGBT (hoặc Mosfet có bị chết ko). nó nổ trở nhiệt như vậy là do ngắn mạch ngõ ra đấy

Comment

mình vừa sửa máy hàn mig 200a,nó bị nổ 2 tụ 470uf/450v, mình đã thay tụ. Đèn báo o.c vấn sáng đồng hồ chỉnh dòng hàn vẫn họat động nhưng không có điện ra 2 đầu que hàn. mình đo điện ap diot BYW99W-200 điện áp vào rất thấp chỉ khoảng 1v ai biết nó bị hỏng lỗi gì ở đâu xin trả lời giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi buivandong Xem bài viết
                      mình vừa sửa máy hàn mig 200a,nó bị nổ 2 tụ 470uf/450v, mình đã thay tụ. Đèn báo o.c vấn sáng đồng hồ chỉnh dòng hàn vẫn họat động nhưng không có điện ra 2 đầu que hàn. mình đo điện ap diot BYW99W-200 điện áp vào rất thấp chỉ khoảng 1v ai biết nó bị hỏng lỗi gì ở đâu xin trả lời giúp mình với.
                      Kiểm tra điện trở song song với cầu chỉnh lưu ở đầu ra của biến dòng, có thể nó bị đứt hay tăng trị số làm mạch bảo vệ báo OC ( Over Curent ).

Comment

Nguyên văn bởi kimngan91 Xem bài viết
                        máy hàn MMA 200 của em cắm nguồn 310v vào là mất nguồn 24v để lâu là nổ mấy con trở nhiệt ở bo nguồn,rút nguồn 310v thì lại có nguồn 24v,nguồn 24v dùng biến áp thường 2 nguồn riêng rẽ.nhờ các bác giúp đỡ
                        Nổ trở nhiệt là do mất nguồn 24, nguồn 24 có tác dụng cấp nguồn ban đầu để mở rơle 24 và nuôi bo mạch dk tạo dao động. Khi có nguồn 24 thì rơle 24 đóng, lúc này nguồn công suất mới chạy. Bạn kiểm tra các diode 4148, zener 9v, các điện trở mồi 470 om,5k1,8k2 và 510 om , tranistort 8050 nữa có còn sống ko. Tụ màu vàng to như móng tay cái, diode nối tiếp với tụ này nữa và quan trọng nhất là sò 2611 hoặc 3878 của bạn còn sống không, nếu cần thì kiểm tra cả biến áp nữa nha.

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                        Kiểm tra điện trở song song với cầu chỉnh lưu ở đầu ra của biến dòng, có thể nó bị đứt hay tăng trị số làm mạch bảo vệ báo OC ( Over Curent ).
                        Báo lỗi OC thì có rất nhiều vấn đề để có thể báo lỗi như chết sò , chết diode ra, biến áp dòng...vì thế bạn buivandong cần nói chi tiết hơn về lỗi của bạn. Mong là sẽ sớm cho nó hoạt động trở lại.
                        Last edited by nsp; 16-01-2014, 11:20.

Comment

tháo hai 3 con trở nhiệt ra kiểm tra, 2 con màu đen ghi là NTC 47D-15
                          |

Comment

Cho minh hoi 2 con NTC47-d15 thay con tuong duong nao dc ha may ban ! thanks

Comment

Mình cũng đang có con máy hàn Hero 200M đang bị mất nguồn cấp cho rơle nguồn, có bác nào gặp rồi xin chỉ giáo với ạ. Em kiểm tra thì ko có nguồn 24V từ con L7812 ạ
                              Last edited by thanhnguyen6; 17-08-2014, 21:56.

Comment

Về tác giả

Collapse

gaconhamhoc Tìm hiểu thêm về gaconhamhoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X