Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về analog của PLC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về analog của PLC

Các bạn ơi giúp mình với mình đang làm đồ án điều chỉnh nồng độ PH của nước dùng biến tần để điều chỉnh tốc độ máy bơm để điều chỉnh PH mình dùng điện cực đo PH và máy đo PH mua ở viện khoa học công nghệ máy nó có 1 ngõ ra điện áp (0-1,4v) để kết nối với PLC khi mình chạy thử thì lúc đầu đo bình thường nhưng khi máy bơm chạy thì giá trị PH bị nhảy âm và lên xuống không ổn định khi tắt máy bơm hoặc không kết nối ngõ ra analog với PLC thì nó sẽ trở lại bình thường đây là hiện tượng gì và có cách khắc phục không giúp mình với mình cảm ơn nhiều

Ngõ vào analog của PLC thường là 0~5V, 1~5V, 0~10V, 0~20mA, 4~20mA...
    Thiết bị của em có ngõ ra 0~1.4V vì vậy em phải đưa tín hiệu này qua 1 bộ chuyển đổi để cho ra 1 tín hiệu mà PLC của em có thể hiểu được để mà xử lý
    Khi đó thì giá trị đo, điều khiển, hiện thị của em mới chính xác được
    Nếu có gì chưa rõ thì l.h anh: 0908.557490
    P.Hanhnn

Comment

em chọn ngõ vào 0~5v thì 1,4v vẫn nằm trong khoảng này đo và hiển thị vẫn được chỉ khi chạy dc 3 pha mới bị nhảy kq thôi

Comment

CÓ thể hệ thống của em bị nhiễu
        Chống nhiễu đường dây tín hiệu?
        Khi biến tần hoạt động hay gây ra nhiễu tác động ngược lại hệ thống điện lắm
        P.Hanhnn

Comment

Anh có thể chỉ giúp em cách chống nhiễu đường dây được không, em cảm ơn anh nhiều

Comment

Sử dụng dây có vỏ bọc giáp chống nhiễu. Tiếp địa cho biến tần và nối vỏ chống nhiễu vào tiếp địa.
            Cách ly dây điều khiển và dây động lực, không để đi chung đường ống, máng. Hoặc nếu chung máng thì tránh bó chung nhau.
            Quá trình thử có thể đưa cảm biến gần với biến tần để giảm chiều dài dây.
            Do câu hỏi khá là chung nên chỉ có hướng như vậy.
            Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi truongthan Xem bài viết
              Các bạn ơi giúp mình với mình đang làm đồ án điều chỉnh nồng độ PH của nước dùng biến tần để điều chỉnh tốc độ máy bơm để điều chỉnh PH mình dùng điện cực đo PH và máy đo PH mua ở viện khoa học công nghệ máy nó có 1 ngõ ra điện áp (0-1,4v) để kết nối với PLC khi mình chạy thử thì lúc đầu đo bình thường nhưng khi máy bơm chạy thì giá trị PH bị nhảy âm và lên xuống không ổn định khi tắt máy bơm hoặc không kết nối ngõ ra analog với PLC thì nó sẽ trở lại bình thường đây là hiện tượng gì và có cách khắc phục không giúp mình với mình cảm ơn nhiều
              Nguyên nhân là khi máy bơm hoạt động sẽ sinh ra các hài bậc cao tác động ngược lại nguồn, đồng thời tại ra các bức xạ tác động lên đường truyền ADC. Cái này ngoài sự dụng cáp chống nhiễu, nối đất cho vỏ, bạn cụng nên dùng thêm EMI filter and giải quyết khâu lọc SW nữa. G.luck

Comment

Nguyên văn bởi truongthan Xem bài viết
                bác truongthan oi, bác đã sử lý được trường hợp này chưa, e cũng đang làm cũng bị trường hợp như bác ak, đang bí k biết làm s hết hic

Comment

Bạn xử lý như cách các bạn bên trên phản hồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

truongthan Tìm hiểu thêm về truongthan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X