Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi đáp - Kinh nghiệm chọn mua máy hàn Hồ Quang Inverter ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoangxmc Xem bài viết
    Chào bác ạ.chúc bác buổi sáng nhiều may mắn.chiều đi làm về em se kiểm tra theo sự chỉ dẫn của bác.bác cho em hỏi thêm 1van đề nữa.cái máy hàn spark mà em kể trên ý. Mạch công suất nó dùng 4con igbt loại 60A 900V mắc theo kiểu cầu H.theo em dc biết thì max điện áp điều khiển của igbt là 25V.nhưng hôm qua em xem thử mạch dk của nó em thấy mấy con diot zene đấu ngược chiều nhau để đưa xung dk vao igbt ý nó mang trị số mà em tra bảng dc 47V.nếu đưa 47v vào dk igbt thì nó cháy mất chứ bác nhỉ
    Diode Zener điện áp 15VDC.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
      Diode Zener điện áp 15VDC.
      vâng.nhưng thông số con zener 1n4756 ng ta ghi trên bảng là 47v mà bác.em cũng đã thay con 15v vào rồi nhưng ko điều chỉnh d dòng hàn,dòng hàn rất cao sau đó nổ IGBT.mà cái boar tạo xung lái IGBT toan vi mạch.nhìn như main điện thoại luôn.main này cho ra 2 BAX.thứ cấp của 1 BAX điều khiển 2 IGBT ạ

Comment

vâng.nhưng thông số con zener 1n4756 ng ta ghi trên bảng là 47v mà bác.em cũng đã thay con 15v vào rồi nhưng ko điều chỉnh d dòng hàn,dòng hàn rất cao sau đó nổ IGBT.mà cái boar tạo xung lái IGBT toan vi mạch.nhìn như main điện thoại luôn.main này cho ra 2 BAX.thứ cấp của 1 BAX điều khiển 2 IGBT ạ
        Kiểm tra lại mạch bảo vệ quá dòng từ biến dòng. Cần thiết thì phải vẽ lại mạch để chẩn đoán pan chứ không thể đoán mò được. Dạng máy sử dụng IGBT có mạch điều khiển hơi khác hơn mạch sử dụng FET.

Comment

em thì thấy máy IGBT mạch điều khiển phức tạp hơn FET.mai em lấy cai máy cũ về chụp hình úp lên xem bác đã gặp qua loại nạy chưa.hum nay anh thợ sửa vừa gọi điện báo là em nó tèo boar điều khiển ko sửa dc.cũng ko có thay.ko biết cái BAX của nó có tận dụng dc vào việc j ko nữa
          Attached Files

Comment

em thì thấy máy IGBT mạch điều khiển phức tạp hơn FET.mai em lấy cai máy cũ về chụp hình úp lên xem bác đã gặp qua loại nạy chưa.hum nay anh thợ sửa vừa gọi điện báo là em nó tèo boar điều khiển ko sửa dc.cũng ko có thay.ko biết cái BAX của nó có tận dụng dc vào việc j ko nữa
            Phía bên trái là mạch bảo vệ quá dòng, ở giữa là mạch relay đóng nguồn, bên phải là mạch chỉnh lưu và lọc nguồn. Còn mạch điều khiển và công suất là ở chỗ nào ?????????? Mạch điều khiển cho FET và IGBT cũng tương tự nhau, chỉ khác ở một vài điểm.
            Hiện nay có 2 khuynh hướng của nhà thiết kế cho mạch xung kích.
            1. Dùng biến áp xung.
            2. Dùng I R 2110 mà không cần phải dùng biến áp xung.
            Phương pháp nào cũng có ưu và khuyết điểm của nó.
            Last edited by quanghien54; 23-04-2014, 13:49.

Comment

Hình như em Hồng ký này Bo mạch sx ở VN thật. E thấy nó là đối tác với thành long PCB này Công ty cổ phần sản xuất điện tử Thành Long

Comment

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

bigmaster Tìm hiểu thêm về bigmaster

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X