Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết
    Nguyên lý hoạt động này:

Vậy là với mạch cực kỳ đơn giản này bạn có 1 thiết bị quản lý acquy khá thông minh rồi nhé (vừa biết tự hoạt động độc lập không cần ai điều khiển, vừa dễ sai bảo, đáp ứng yêu cầu của ông chủ bất cứ khi nào "ông" muốn, ở ngoài đời chúng ta có dễ dàng có được 1 tên đầy tớ nào hoàn hảo được như thế không các friends? hehehe )

Hai Cái Bác này không những phân tích, vẽ mạch hay mà lại còn ''Nghệ sĩ'' ghê.
    Hì hì

Comment

chào mấy pro, em đang tìm hiểu về mạch bảo vệ sụt áp. Em định ứng dụng vào cái đèn pha xe dream của em, mỗi khi đi vòa đường trơn, phải hạ ga xuống---.> đèn tối thui à. Em muốn làm một cái mạch tự chuyển sang điện acquy khi hạ ga xuống. Em đã lấy 2 con C828, 1 diot zener 9,1v và 01 role 12v, test bằng nguồn acquy thì OK nhưng gắn vào xe role nhay liên tục---> Bó tay luôn. Mấy pro giúp em với

Comment

Muốn cho không nhảy liên tục thì tín hiệu đưa vào mạch cần lọc kỹ. Mạch so sánh nên có 2 ngưỡng (đặc tính Schmitt trigger).
        Nhóc thích nghịch điện,
        Nhóc thích xì păm,
        Nhóc thích trêu mấy anh.
        Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
          Đơn giản thôi Ngân ạ. Thêm 1 zener 13v5 + zener 10v + 1diod (0.7v). Khi bình dc sạc đầy đến 24v2 (bình 24v khi sạc đầy có thể lên đến 27, 28 volt) thì mạch này tự chạy (ko cần nhấn S1) tuy nhiên cứ để S1 để nhấn lại lúc điện áp bình nhỏ hơn 24v2.
          Thêm 1 tụ 104 (loại to to 1 chút) + 1 điện trở khoảng 120 ohm/1w để bảo vệ tiếp điểm rờ le nha.

------
          Nổi vào tiếp điểm NC (thường đóng) 1 mạch sạc đơn giản (1 biến thế 24Vac + 1 nắn cầu) thì ta sẽ có mạch sạc tự ngắt
          Chào Jerryquan và các Pro.
          Em đã lắp mạch của Jerryquan chạy rất tốt và được khá lâu rồi nhưng vừa qua xảy ra trường hợp hay đứt Đtrở 560 omh em có tháo ra coi lại thì thấy khi mạch chạy điện trở 560 omh rất nóng. Em chưa có cách nào khắc phục cho điện trở bớt nóng, xin anh em chỉ giúp.
          Em xin cảm ơn.

Nguyên văn bởi Ngân_lovable
          Em đã lắp mạch của Jerryquan chạy rất tốt và được khá lâu rồi nhưng vừa qua xảy ra trường hợp hay đứt Đtrở 560 omh em có tháo ra coi lại thì thấy khi mạch chạy điện trở 560 omh rất nóng. Em chưa có cách nào khắc phục cho điện trở bớt nóng, xin anh em chỉ giúp.
          Em xin cảm ơn.
          Em quên!
          Cái mạch của anh JerryQuan mà em đã làm đây.

Ồ các anh chị có ai không???? Em đang bí quá....
          Attached Files
          Last edited by nsp; 22-02-2011, 09:31.

Comment

Chào bạn,
            Mình thấy mạch này hay (tuy ko đơn giản lắm) là khi ngắt rồi, điện áp ắc quy có tăng trở lại đôi chút cũng ko làm mạch hoạt động trở lại ==> tránh hiện tượng lạch cạch nếu dùng rờ-le. Bạn có thể thay mosfet bằng transistor thường và gắn rờ-le ở cho load (thêm diod bảo vệ điện áp phản kháng rờ le).
            Nguyên lý: S1 được xem như công tắc khởi động. Thường khi ắc quy tụt xuống 1 mức áp nào đó- chỉnh bằng VR1 (vd 10.3V cho accu 12v) thì đầu ra LM358 ở mức thấp Q2 ngưng dẫn, đồng thời Q1 ngưng dẫn (Q1 được kích dẫn bằng S1 lúc đầu) ==> ngõ vào so sánh âm lên Vcc ==> đầu ra op-amp duy trì ở mức thấp. Mặc dù sau khi ngắt tải và để 1 thời gian, điện áp ắc quy có thể cao hơn mức xác lập (vd 10.8V) nhưng op-amp vẫn ko lật trạng thái, Q2 vẫn ngưng dẫn cho đến khi S1 được nhấn trở lại.
            Nguồn: Suu tầm ở đâu đó trên mạng.
            Cho mình hỏi là nếu mình bỏ S1 đi và đấu trực tiếp thì khi áp tụt xuống dưới 10.8v thì mạch ngắt vậy khi bình acqui hồi lại hơn 10.8v mà không có S1 thì mạch có đóng cho tải tiếp ko ,
            + Mình muốn mạch hoạt động tự động không cần S1

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

Cho mình hỏi là nếu mình bỏ S1 đi và đấu trực tiếp thì khi áp tụt xuống dưới 10.8v thì mạch ngắt vậy khi bình acqui hồi lại hơn 10.8v mà không có S1 thì mạch có đóng cho tải tiếp ko ,
              + Mình muốn mạch hoạt động tự động không cần S1
              Bạn đính kèm mạch vào được ko?

Comment

Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết

Em xin cảm ơn.

Em quên!
                Cái mạch của anh JerryQuan mà em đã làm đây.

Ồ các anh chị có ai không???? Em đang bí quá....
                Cái này vô lí nhỉ, công suất con 560R có 0.03W sao mà nóng nhỉ?! Nếu nó thực sự nóng thì nối tiếp thêm 1 con như thế nữa sẽ hết nóng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn đính kèm mạch vào được ko?
                  mạch này bỏ s1 đi đấu trực tiếp dc ko bạn
                  Attached Files

Comment

mạch này bỏ s1 đi đấu trực tiếp dc ko bạn
                    Nếu nối tắt S1 thì Q1 luôn được định thiên và luôn dẫn, chân IN- của LM358 sẽ có điện áp cố định khoảng 4.9V (Uzd1 + Uce Q1), khi chỉnh VR1 thích hợp thì accu vẫn ngắt khi hết điện (khi đó IN+ LM358 < 4.9V) và sẽ tự chạy tiếp khi điện áp tăng lên (IN+ LM358 > 4.9V), tuy nhiên cái dở là Q1 luôn dẫn nên accu sẽ liên tục xả qua R 1.8K, ZD1 và Q1 làm cho nó ngày càng cạn kiệt nếu không được nạp lại kịp thời.

Comment

Nếu nối tắt S1 thì Q1 luôn được định thiên và luôn dẫn, chân IN- của LM358 sẽ có điện áp cố định khoảng 4.9V (Uzd1 + Uce Q1), khi chỉnh VR1 thích hợp thì accu vẫn ngắt khi hết điện (khi đó IN+ LM358 < 4.9V) và sẽ tự chạy tiếp khi điện áp tăng lên (IN+ LM358 > 4.9V), tuy nhiên cái dở là Q1 luôn dẫn nên accu sẽ liên tục xả qua R 1.8K, ZD1 và Q1 làm cho nó ngày càng cạn kiệt nếu không được nạp lại kịp thời.
                      chân IN- đo được hơn 12v gần bằng điện áp bình là sao bạn có phải do diode zenner chết ko mình đang làm theo mạch này

Comment

chân IN- đo được hơn 12v gần bằng điện áp bình là sao bạn có phải do diode zenner chết ko mình đang làm theo mạch này
                        Nếu 2 đầu Zener điện áp bằng nhau thì do Q1 chưa dẫn, kiểm tra chân B Q1 xem đã có 0.7V chưa?
                        Nếu 1 đầu Zener điện áp 0 - 0.2V thì zener bị đứt hoặc chọn sai zener (trị số ổn áp còn lớn hơn cả điện áp bình)

Comment

Nếu 2 đầu Zener điện áp bằng nhau thì do Q1 chưa dẫn, kiểm tra chân B Q1 xem đã có 0.7V chưa?
                          Nếu 1 đầu Zener điện áp 0 - 0.2V thì zener bị đứt hoặc chọn sai zener (trị số ổn áp còn lớn hơn cả điện áp bình)
                          để căn chỉnh mạch này căn chỉnh kiểu gì bạn

Comment

để căn chỉnh mạch này căn chỉnh kiểu gì bạn
                            Trước hết bạn phải ổn áp được chân IN- kia đã, theo hình bạn đưa thì nó khoảng 4.9V như mình đã nói ở trên (dĩ nhiên phải lấy VOM đo lại cho chắc).
                            Tiếp theo mạch ngắt khi IN+ < IN-
                            Bình hết điện khi U = 10.8V
                            Vậy có 2 cách chỉnh:
                            1. Lấy 1 cái bình hết điện (còn 10.8V) hoặc cấp nguồn 10.8V cho mạch rồi chỉnh VR1 sao cho IN+ = IN-
                            2. Tính toán lý thuyết: VR1 và R 22k tạo thành cầu phân áp, điện áp IN+ = IN- = 4.9V đặt trên VR1, điện áp còn lại 10.8 - 4.9 = 5.9V đặt trên R 22k. Vậy ta phải có 22k/VR1 = 5.9/4.9 = 1.2 => VR1 = 22k/1.2 = 18.3k
                            Vậy chỉnh VR1 sao cho nó có trị số 18.3k là được. Dĩ nhiên đây chỉ là cách tính, thực tế các thông số sẽ khác.

Comment

Chào bạn,
                              Mình thấy mạch này hay (tuy ko đơn giản lắm) là khi ngắt rồi, điện áp ắc quy có tăng trở lại đôi chút cũng ko làm mạch hoạt động trở lại ==> tránh hiện tượng lạch cạch nếu dùng rờ-le. Bạn có thể thay mosfet bằng transistor thường và gắn rờ-le ở cho load (thêm diod bảo vệ điện áp phản kháng rờ le).
                              Nguyên lý: S1 được xem như công tắc khởi động. Thường khi ắc quy tụt xuống 1 mức áp nào đó- chỉnh bằng VR1 (vd 10.3V cho accu 12v) thì đầu ra LM358 ở mức thấp Q2 ngưng dẫn, đồng thời Q1 ngưng dẫn (Q1 được kích dẫn bằng S1 lúc đầu) ==> ngõ vào so sánh âm lên Vcc ==> đầu ra op-amp duy trì ở mức thấp. Mặc dù sau khi ngắt tải và để 1 thời gian, điện áp ắc quy có thể cao hơn mức xác lập (vd 10.8V) nhưng op-amp vẫn ko lật trạng thái, Q2 vẫn ngưng dẫn cho đến khi S1 được nhấn trở lại.
                              Nguồn: Suu tầm ở đâu đó trên mạng.
                              gắn rơ le cho tải như thế nào bạn

Comment

gắn rơ le cho tải như thế nào bạn
                                Thì nối cuộn dây của relay vào giữa chân 1 LM358 và GND, thêm diode song song với cuộn dây nữa (chiều phân cực ngược so với điện áp đưa vào). Chân COM của relay cũng nối GND luôn, chân NO nối ra tải. Có cần vẽ lại hình ko bạn?

Click image for larger version

Name:	fetch?id=1706609.jpg
Views:	4247
Size:	69.1 KB
ID:	1706667

Comment

Về tác giả

Collapse

Ngân_lovable Tìm hiểu thêm về Ngân_lovable

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...