Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hướng dẫn đọc sơ đồ mạch điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

yes very good .chị nhóc vẽ hình và phân tích cụ thể,đó là cái chính cần phải nắm và phân tích được như thế,
    khi đăng chủ đề này em cũng đã nói, thứ nhất khả năng phân tích mạch còn rất yếu, thử hỏi một sinh viên ra trường thử nhìn vào xem trong bao lâu thì phân tích được,trong khi nhà máy thì luôn luôn biến cố,không phải lúc nào cầm bản vẽ nghiên cứu,nếu có cầm suốt ngày cũng chán,mà phải làm và suy luận.cũng bởi thế mà rất mong các đại ca có thể pos hình và cùng phân tích như trên để các anh em có thêm kinh nghiệm,như trên em mới chỉ cắt một nhánh bé tý trong sơ đồ

Comment

tôi thấy cô nhóc và quang hiền nói đúng đấy !

Comment

Cô nhóc nói chính xác rồi! Mỗi cuộn dây role hay van đều có một diot ngược mắc song song để bv cuộn dây khi đóng mở!

Comment

sao vậy,có ai có sơ đồ gì cần phân tích tiếp bos lên cùng tìm hiểu chứ

Comment

diode dùng để bảo vệ phần điều khiển vi đóng khi đóng ngắt nhanh cuộn dây sẽ có một suất điện động sinh ra dòng ngươc đột ngột về phần đièu khiển và nó được ngắn mạch qua diode nay để bảo vệ bộ phận đó.

Comment

Nguyên văn bởi nguyentienxi Xem bài viết
              sao vậy,có ai có sơ đồ gì cần phân tích tiếp bos lên cùng tìm hiểu chứ
              Bạn yêu thích tìm tòi,học hỏi nhỉ, vậy đây là câu hỏi mở rộng cho bạn.Nếu van thủy lực của bạn on/off bằng transistor,bạn đã biết điện thế ngược sinh ra làm hư transistor.Bạn hảy giải thích tại sao tranistor bị hư?

Comment

lâu quá giờ mới ghé lại.
                cám ơn anh,theo em thấy van dầu của nhà máy on/of bằng diode 1n4007 chứ không phải tránitor anh à.theo em nghĩ con diode dễ bị hư,nói dễ thì cũng không phải dễ lắm vì cả tháng mới hư một con,có khi cũng o thấy hư nhưng tóm lại là có hư,.theo em nghĩ nha hư là do tải không ổn định,anh chị cho ý kiến nha

Comment

lâu quá giờ mới ghé lại.
                  cám ơn anh,theo em thấy van dầu của nhà máy on/of bằng diode 1n4007 chứ không phải tránitor anh à.theo em nghĩ con diode dễ bị hư,nói dễ thì cũng không phải dễ lắm vì cả tháng mới hư một con,có khi cũng o thấy hư nhưng tóm lại là có hư,.theo em nghĩ nha hư là do tải không ổn định,anh chị cho ý kiến nha
                  Bạn chưa biết rằng diode 1N4007 KHÔNG phải là linh kiện điều khiển?

Comment

em không hiểu ý anh nsp lắm.diode thì sao điều khiển,chỉ dùng bảo vệ và nắn dc thôi chứ

Comment

Mình thấy bạn Xí lúc đi học nắm không được vấn đề chứ không phải do kinh nghiệm. Nếu bạn học kỹ vật lý lớp 12 bạn cũng có thể suy ra được mục đích của sơ đồ này.
                      Với lại ý của bạn vi van pham hỏi đóng ngắt bằng transistor chứ không phải bằng công tắc tay ấy.
                      Press "Thank - Button"

Comment

lâu quá giờ mới ghé lại.
                        em không hiểu ý anh nsp lắm.diode thì sao điều khiển,chỉ dùng bảo vệ và nắn dc thôi chứ
                        Bạn đọc lại bài của chính bạn!

Comment

các anh chị cho mình hỏi.nếu role cần mắc thêm diot vậy sao contactor cũng có cuộn dây mà không cần mắc thêm diot?

Comment

Trong mạch điện tử cái khó nhất là phân tích được nguyên lý hoạt động của nó. Lắm được rồi thì việc vận hành và sửa chữa chỉ là vấn đề thời gian. Xin cảm ơn bài viết

Comment

Các bạn phân tích chưa chặt chẽ cho lắm, mình xin lý giải như sau:
                              Trong các mạch điện điều khiển rơle dùng điện một chiều người ta thường nối một con đi ốt // với cuộn dây rơle (ở đây là cuộn dây van điện dầu) nưng ngược chiều (từ - đến +) là để bảo vệ mạch khiển cuộn dây này (tiếp điểm của rơle trước nó hoặc là tranzistor - trong chủ đề này là công tắc tay).
                              Sở dĩ cái van điện dầu ở đây là người ta sản xuất có tính đến tính lắp lẫn (các cách điều khiển khác bằng role hay tranzistor thì nó vẫn an toàn) theo nguyên tắc mạch như sau:
                              1, Khi trong mạch không có đi ôt:
                              a, On: +24v > Công tắc > đầu trên cuộn dây > đầu dưới cuộn dây (cuộn dây lúc này là tải) > -24v > mạch trong nguồn > +24v
                              b, Off: Lúc này trong cuộn dây sinh ra một suất điện động cảm ứng cùng chiều (để chống lại sự giảm từ thông của cuộn dây) có điện thế hàng trăm von (tùy theo số vòng của cuộn dây và tốc độ off) Ta cứ tạm gọi là 300v...500v theo mạch sau:
                              Đầu dưới cuộn dây (van dầu) > -24 > mạch trong nguồn của nguồn 24v > +24 > má tiếp điểm của Rơ le hoặc tiếp giáp của Tranzzistor (tại đây sẽ xảy ra phóng điện làm hỏng tiếp điểm hoặc Tranzistor) sang má kia của rơ le đến đầu trên của cuộn dây > trong cuộn dây lúc này là mạch trong của nguồn > đầu dưới cuộn dây.
                              Khi có đi ôt D1 mắc vào mạch thì mạch điện b, trên đây sẽ bị dập tắt ngay lập tức theo mạch sau:
                              2, Đầu dưới cuộn dây > dây -24 > Diôt (thuận) > đầu trên cuộn dây > vào cuộn dây > đầu dưới cuộn dây.
                              Trong trường hợp Contactor là người ta lắp ở mạch điện xoay chiều. Mỗi khi đóng ngắt điều khiển thì trong mạch không có hiện tượng dòng cảm ứng xảy ra vì nó đã bị nửa chu kỳ sau dập tắt nửa chu kỳ trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyentienxi Tìm hiểu thêm về nguyentienxi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X