Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc dùng máy phát cho tòa nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc dùng máy phát cho tòa nhà

Em xin chào mọi người
    Em xin hỏi là. Nếu bây h 1 tòa nhà sử dụng điện 3 pha 4 dây, và một máy phát cũng 3 pha 4 dây. Sử dụng 1 bộ ATS ở chế độ bằng tay (ko dùng tự đông). Dây trung tính của nhà và của máy phát chung nhau. Khi mất điện thì gặt ATS xuống, sử dụng điện 3 pha của máy phát. Nhưng đến khi có điện lưới, do tải ba pha ko đều nên có dòng ở dây trung tính từ điện lưới vào máy phát (trung tính điện lưới và máy phát chung) có làm hỏng được máy phát ko. Có cần phải cắt đất của điện lưới đi khi chạy máy phát ko.
    Trong tòa nhà có thiết bị dùng điện 3 pha, điện 1 pha, bây h e sử dùng 1 máy phát 1 pha để chạy cho cả các tải 3 pha và 1 pha được ko (không tính đến công suất, coi như công suất của máy phát thỏa mãn). Bằng cách em nối 1 dây của máy phát vào dây trung tính, một dây vào cả 3 pha, mắc như này có ổn ko ah. Và cũng như trường hợp trên nếu đang chạy mà cố điện lưới 3 pha thì đồng từ dây trung tính của điện lưới vào 1 dây của máy phát có gây hỏng máy ko. Ngoìa việc cắt cả 3 pha điện lưới khi chạy máy phát có cần cắt cả dây trung tính ko
    Cám ơn mọi người giúp đỡ em

ko ai giúp em với ah
    Last edited by nsp; 24-12-2009, 13:04.

cái dây trung tính điện lu­oi của bác nhỏ rôi,cần phải thay dây to hon.Nếu dây trung tính to đủ tiết diện thì nói chung vói TT MF không sao cả
    Không thể dùng MF 1Fa cho tải 3Fa

Comment

minh nghĩ là máy phát 1 pha chạy được cho tải ba pha chứ,1 pha đấu vào trung tính, 1 pha đấu vào 3 dây pha, mình chỉ lăn tăn ở dây trung tính của máy phát và điện lưới chung nhau có gây hỏng cho máy phát ko

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
        minh nghĩ là máy phát 1 pha chạy được cho tải ba pha chứ,1 pha đấu vào trung tính, 1 pha đấu vào 3 dây pha, mình chỉ lăn tăn ở dây trung tính của máy phát và điện lưới chung nhau có gây hỏng cho máy phát ko
        Nếu chưa biết 1 vấn đề gì, việc bạn cần làm đầu tiên là vẽ 1 cái sơ đồ. Sau đó dùng kiến thức (của mình hoặc của ai đó chỉ cho) để phân tích mạch.
        Trường hợp của bạn: khi đấu chung dây trung tính thì dòng điện (khá nhỏ) chảy từ dây trung tính của lưới vào trung tính máy phát và chạy đi đâu ??? để hỏng được máy phát. Có chăng chỉ gây giật điện khi điện áp tại dây trung tính lưới với đất khá cao (>20V) hoặc mất trung tính của lưới (bị đứt tại đường cấp dẫn đến)

Comment

bác cho em hỏi, với mang 3 pha thì Ip lênh nhau tầm bao nhiêu thì cho giải cho phép,
          VD: Ipa = 20A, Ipb = 19A, Ipc = 6,9A, dòng dây trung tính =14A, như thế này là lệch pha trong giải cho phép hay là phải cân pha lại ah

Comment

Nguyên văn bởi han_nang_008 Xem bài viết
            bác cho em hỏi, với mang 3 pha thì Ip lênh nhau tầm bao nhiêu thì cho giải cho phép,
            VD: Ipa = 20A, Ipb = 19A, Ipc = 6,9A, dòng dây trung tính =14A, như thế này là lệch pha trong giải cho phép hay là phải cân pha lại ah
            Pha C tải quá nhỏ, dây trung tính mang dòng quá lớn, ko được
            Về nguyên tắc đấu nối ATS, phải dùng thiết bị đóng cắt 4 cực (cắt cả dây trung tính). Nếu đấu chung dây trung tính, mặc dù ko làm hỏng máy phát, nhưng nguy hiểm đến tính mạng người vận hàng bảo dưỡng máy phát. Cứ tưởng tượng khi bạn muốn bảo dưỡng máy phát, chả lẽ lại phải dùng đồ nghề vặn ốc tháo dây trung tính ra à!

Comment

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết
              Về nguyên tắc đấu nối ATS, phải dùng thiết bị đóng cắt 4 cực (cắt cả dây trung tính). Nếu đấu chung dây trung tính, mặc dù ko làm hỏng máy phát, nhưng nguy hiểm đến tính mạng người vận hàng bảo dưỡng máy phát. Cứ tưởng tượng khi bạn muốn bảo dưỡng máy phát, chả lẽ lại phải dùng đồ nghề vặn ốc tháo dây trung tính ra à!
              bác ơi thế dòng điện các pha chênh lệch bao nhiêu thì cho phép,
              VD: với máy phát 30KVA thì dòng các pha chênh trong khoảng bao nhiêu, nếu bị lệch nhiều quá máy có vận hành được ko ah, điện áp ở các pha có chênh nhau nhiều ko, có hại đến tải và máy ko ah.

Comment

=)) Máy phát 1 pha lại đi đấu vào dây 3 pha theo kiểu của bạn thì động cơ 3 pha không đồng bộ chạy thế nào nhỉ?

Trong tòa nhà có thiết bị dùng điện 3 pha, điện 1 pha, bây h e sử dùng 1 máy phát 1 pha để chạy cho cả các tải 3 pha và 1 pha được ko (không tính đến công suất, coi như công suất của máy phát thỏa mãn). Bằng cách em nối 1 dây của máy phát vào dây trung tính, một dây vào cả 3 pha, mắc như này có ổn ko ah.

Comment

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết
                  THế dòng các pha chênh lệch nhau bao nhiêu % thì được cho phép ah

Comment

cuối cùng thế nào rồi bác han_nang_008, chia sẻ kinh nghiệm đi nhỉ

Comment

Nếu tòa nhà của bạn không sử dụng động cơ 3 pha thì hoàn toàn có thể dùng máy phát 1 pha để cấp điện cho cả 3 pha.
                      Thất nghiệp :(

Comment

Về tác giả

Collapse

han_nang_008 Tìm hiểu thêm về han_nang_008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X