Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cải tạo máy hàn inverter để nung nóng kim loại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
    Có cái file cao tầng máy cắt đốt điện,quanghien chắc cũng cần biết cái này,gởi cho ông bạn già. Chúc sức khỏe nghen.
    Cám ơn ông bạn đã gởi cho mình tài liệu rất hay vì bên y học mình không rành lắm. Đây cũng là dịp giúp mình bổ sung thêm kiến thức .
    Thân chào.

Comment

Tìm hoài không thấy cuốn service manual đâu cả, tạm thời chụp lại trang ghi chú cho các bạn
      Không hiện rõ được hình ảnh bác ơi! xem trên công cụ nao vậy! Cảm ơn nhiều!

Comment

Thời gian nung đỏ thanh sắt lệ thuộc vào:
        1- tần số dao động.
        2-Công suất mạch.
        3-Độ hao hụt từ trể dòng foucaul.

Tôi đã sửa lò nung cao tần trong nha khoa,bỏ vào lò mẩu kim lọai inox chỉ trong vài giây là chảy lỏng,tournevist đưa vào là nóng đỏ ngay lập tức.Tần số của nó không phải là vài chục Khz mà vài chục Mhz.Quan trọng nhất là tìm được linh kiện cao tần công suất lớn.Tôi có tài liệu của máy này,để tôi tìm lại rồi gởi cho bạn.
        Chào các bác, để nung sắt thì ko cần đến tần số cao như vậy (MHZ) đâu vì rất khó đáp ứng về kỹ thuật và giá thành, mời các bác tham khảo trang này, họ làm các dụng cụ này chỉ hàng chục KHZ thôi à http://www.youtube.com/watch?v=LT5Vv...eature=related

Comment

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
          Chào các bác, để nung sắt thì ko cần đến tần số cao như vậy (MHZ) đâu vì rất khó đáp ứng về kỹ thuật và giá thành, mời các bác tham khảo trang này, họ làm các dụng cụ này chỉ hàng chục KHZ thôi à http://www.youtube.com/watch?v=LT5Vv...eature=related
          Đúng vậy, nung kim loại thì tần số chỉ cần từ vài chục KHZ đến vài trăm KHZ. Phương pháp của bác vivanpham đưa ra khác với phương pháp nung cảm ứng bằng dòng điện faulcaut. Tần số của máy hàn TIG MMW khoảng 120KHZ còn tần số của máy hàn que Jasic hoặc ZX7 200 , SANDONG, LEGI là 200KHZ( mình đo bằng ocilloscpoe). Do đó có thể cải tạo các máy hàn này thành máy nung kim loại cở nhỏ chứ loại máy nung kim loại dùng trong công nghiệp có công suất từ 50-hàng trăm KVA. Chỉ cần lấy đầu ra ở phía trước cầu diode và quấn cuộn dây cảm ứng thích hợp là được. Muốn thay đổi tần số thì chỉ cần thay đổi trị số của mạch dao động RC của IC KA 3525. Tuy nhiên muốn giảm tần số so với thiết kế để điều chỉnh bề dày chi tiết cần nung thì điện áp cung cấp cho biến áp công suất cũng phải giảm theo để tránh cháy biến áp. Nên chọn máy hàn chỉ có 1 biến áp công suất để dễ làm hơn chứ máy hàn Jasic có tới 3 biến áp nhỏ đấu song song nhau. Tốt hơn hết là chọn máy hàn TIG MMW vì nó chỉ có một biến áp lớn và bo cầu diode nắn điện nằm rời nên dễ tách ra hơn.

Comment

Lo nung cam ung

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
            Điện áp trước khi qua mạch nắn diod của Legi 150A khoảng 55VAC mỗi cuộn ( từ đầu dây đến đầu giữa ) còn của Jasic hay Hồng Ký là 60VAC. Tần số của chúng là 200KHZ ( mình đo bằng máy hiện sóng). Từ thông số này bạn có thể quấn cuộn dây cảm ứng để nung nóng kim loại. Để tránh bay IGBT nên dùng tụ điện nối tiếp với cuộn dây cảm ứng. Ngoài ra còn tụ cộng hưởng song song với cuộn dây cảm ứng. Cuôn dây cảm ứng dùng ống đồng dạng ống ga máy lạnh bên trong rỗng để giải nhiệt bằng nước. Mình chỉ nói đến dạng mạch như vậy còn cụ thể thế nào thì bạn tự làm thử bởi vì tùy theo hình dáng và kích thước của vật cần tôi thì có một thông số thích hợp riêng.
            Chao bac Quang Hien
            Bac cho em hoi mail cua bac duoc khong hay so dien thoai cung duoc.

Comment

Bác này đã không xem ngày post rồi đây! Nay là tháng 11 năm 2013 rồi.

Chúc vui.

Comment

ai cần làm lò cảm ứng Click image for larger version

Name:	1505029_727995183879638_509461453_n.png
Views:	1
Size:	173.3 KB
ID:	1391675

Comment

hic bac anhky.com.vn dua cai hinh nho vay sao thay

Comment

Bác nào bro về chuyển máy hàn inverter sang dạng lò nung cảm ứng tính toán dùm với, mình đang cần nung thanh thép đường kính 30mm, phần nóng đỏ dài khoảng 50-70mm thì cần máy hàn bao nhiêu A được với ah? Cần cải tiến những gì? Tks các bác trước nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

quanghien54 Tìm hiểu thêm về quanghien54

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X