Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ thuật bơm nước sâu >100m.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

khi lắp theo cách này các bác chú ý mồi đầy nước nhé các bác k cần van 1 chiều ,chỉ cần van 2 chiều ở đầu đẩy thôi .chúc các bác lắp tốt nhé .bye

Comment

Nguyên văn bởi thanhtbbv Xem bài viết
      chào các bác .e vừa ghé diễn đàn mình .Theo em ráp như sau:dưới là ống lọc DN48 khoang 1.5m-2m, kế tiếp là giỏ hút sâu DN48 (giỏ có 1 lỗ hút nước vào cỡ ống27-DN34 hút nước từ đáy lên.bên trên cũng có 1 đoạn ống dạng phễu có đường kính DN27-34, các bác' nong ống' lắp vào đó tiếp tục lắp ống DN34 lên đến cổ hút của máy bơm 0.75kw. )chú ý giỏ hút đã có sẵn zoăng cao su khi các bác lắp lên khỏi mặt đất cầm ống DN34 vặn theo chiều kim đồng hồ nhé tiếp tục lắp ống DN48 -tê DN48 -cútDN48-côn thuDN48 34-zắc co DN48 và bắt ống vào ống đẩy của bơm,còn 1 nhánh kia của tê DN48 lắp thêm zắc co DN 48 vao bơm nhé.
      Em cũng lắp như vậy rồi bác nhưng trước kia tất cả là ống 34 dưới cùng lắp ống hút 21 giờ em bỏ đi lắp giỏ luôn. Tình hình là giếng nhà em hình như nó bị lỡ đất hay sao ấy, đầu tiên là khoan 60m sau 3 năm không sử dụng xong sửa lại giếng đo còn 45m và giờ 4 năm sau đo còn 25m (khoảng hơn 1 tháng trước khi nước còn nhiều em đo là 29m giờ còn 25m).

Nguyên văn bởi thanhtbbv Xem bài viết
      khi lắp theo cách này các bác chú ý mồi đầy nước nhé các bác k cần van 1 chiều ,chỉ cần van 2 chiều ở đầu đẩy thôi .chúc các bác lắp tốt nhé .bye
      Van 2 chiều là để thông rồi còn gì bác, van 1 chiều thì nó mới giữ được nước trên ống còn không lắp van nó sẽ tụt hết mà bác. Mồi theo em chỉ cần 1 lần đầu sau đó tự nó hút khí và xã ra hết ( đầu ra lắp van áp lực điều).
      Tình hình là em khoan cái giếng mới ống 110mm giá 17T @@ hy vọng nước nôi đầy đủ và nhanh không phải bơm 24/24 nữa.
      Thanks very much!

Comment

Nguyên văn bởi wwwdoxuanha Xem bài viết
        Tình hình là em khoan cái giếng mới ống 110mm giá 17T @@ hy vọng nước nôi đầy đủ và nhanh không phải bơm 24/24 nữa.
        Thanks very much!
        `Đó là cách tốt nhất cho vấn đề nước và bơm đó bác à, khoan xuống rồi đóng ống chống sụt lở và dùng bơm hỏa tiễn thì không phải lo lắng gì nhiều bác ạ!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          `Đó là cách tốt nhất cho vấn đề nước và bơm đó bác à, khoan xuống rồi đóng ống chống sụt lở và dùng bơm hỏa tiễn thì không phải lo lắng gì nhiều bác ạ!
          Vâng em lắp bơm hỏa tiễn bơm cho nó khỏe bác ạ. Cho em hỏi nếu giếng khoan sâu 30m mà có nước thì có cần khoan sâu hơn nữa không bác? vì em là khu vực miền núi (vùng cao nên sợ tụt nước). Mặt khác nếu đóng ống ngoài đến lớp đá ( tầm 3 ống = 12m) thì dùng bơm hỏa tiễn thành giếng phía dưới (là đất, đá) có bị sập lỡ không bác?
          Last edited by wwwdoxuanha; 23-12-2012, 17:18.

Comment

Vâng em lắp bơm hỏa tiễn bơm cho nó khỏe bác ạ. Cho em hỏi nếu giếng khoan sâu 30m mà có nước thì có cần khoan sâu hơn nữa không bác? vì em là khu vực miền núi (vùng cao nên sợ tụt nước). Mặt khác nếu đóng ống ngoài đến lớp đá ( tầm 3 ống = 12m) thì dùng bơm hỏa tiễn thành giếng phía dưới (là đất, đá) có bị sập lỡ không bác?
            tùy theo vùng đất nữa bác à, nhưng nếu đóng ống xuống thì sẽ giảm được độ đất cát lở xuống nhưng nó có làm hạn chế phần nào nước mạch ở tầng trên do ống ngăn chận, nhưng ta phải khoan sâu thêm để nguồn nước đủ cung cấp, bơm thì không nên thả quá tầm ống, vì sợ bị kẹt do đất chèn cứng vì khi hút nước đất sẽ trồi về và lắng lại trong lòng đáy giếng, bác nên lưu ý đất do bơm đẩy lên khi mình sử dụng, nếu thời gian nào mà có nhiều đất thì đó là lúc nên rút bơm lên một chút, vì lúc đó đất đã dâng cao rồi , không để ý là khó lấy bơm lên lắm, nhưng có đóng ống thì thời gian đó cũng khá lâu, mà cứ 2 năm phải rút bơm lên kiểm tra định kỳ 1 lần thay phốt , bạc đạn và làm keo lại thì mới bền được đó bác, đa phần đất lở là ở tầng trên cao thôi, còn ở sâu thì phần nhiều là đá nên chỉ có cát của mạch ngầm nên cũng đỡ lo đất lở, còn cát thì bơm cũng hút lên được không ngại kẹt bơm. chúc bác thuận lợi nhé!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              tùy theo vùng đất nữa bác à, nhưng nếu đóng ống xuống thì sẽ giảm được độ đất cát lở xuống nhưng nó có làm hạn chế phần nào nước mạch ở tầng trên do ống ngăn chận, nhưng ta phải khoan sâu thêm để nguồn nước đủ cung cấp, bơm thì không nên thả quá tầm ống, vì sợ bị kẹt do đất chèn cứng vì khi hút nước đất sẽ trồi về và lắng lại trong lòng đáy giếng, bác nên lưu ý đất do bơm đẩy lên khi mình sử dụng, nếu thời gian nào mà có nhiều đất thì đó là lúc nên rút bơm lên một chút, vì lúc đó đất đã dâng cao rồi , không để ý là khó lấy bơm lên lắm, nhưng có đóng ống thì thời gian đó cũng khá lâu, mà cứ 2 năm phải rút bơm lên kiểm tra định kỳ 1 lần thay phốt , bạc đạn và làm keo lại thì mới bền được đó bác, đa phần đất lở là ở tầng trên cao thôi, còn ở sâu thì phần nhiều là đá nên chỉ có cát của mạch ngầm nên cũng đỡ lo đất lở, còn cát thì bơm cũng hút lên được không ngại kẹt bơm. chúc bác thuận lợi nhé!
              Vậy thì cũng phức tạp nhỉ, em thấy có dòng máy ABC 2HP về thông số kỹ thuật rất tốt mà đặt trên mặt đất vậy hiệu quả của nó liệu có tạm ổn không bác? nếu dùng hỏa tiễn mà nhỡ mặt đất nó lỡ cái thì rụng bơm hỏng luôn giếng.

Comment

trước em cũng có bị rụng 1 cái hoả tiễn nên giờ mới rút được kinh nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
                  Rút như thế nào bác? chỉ em phát để em chọn phương án . Và cho em hỏi chút là giá ống nhựa 110, 34 và 48 để lắp giếng (dùng máy hỏa tiễn) là loại ống mã gì bác? giá của nó là bao nhiêu ạ? thợ họ khoan mình giếng tiền công là 8T còn lắp cả ống là 13.5T, em nghĩ ống gì mà đắt thế cho dù đóng tới tận đáy cũng không có giá vậy.
                  Last edited by wwwdoxuanha; 24-12-2012, 20:16.

Comment

Rút như thế nào bác? chỉ em phát để em chọn phương án . Và cho em hỏi chút là giá ống nhựa 110, 34 và 48 để lắp giếng (dùng máy hỏa tiễn) là loại ống mã gì bác? giá của nó là bao nhiêu ạ? thợ họ khoan mình giếng tiền công là 8T còn lắp cả ống là 13.5T, em nghĩ ống gì mà đắt thế cho dù đóng tới tận đáy cũng không có giá vậy.
                    Bác dùng ống uPVC bình minh cho nó bền (ống nó dày khoảng 11.5-3ly). Tuỳ tầm khoan mà nó đóng ống khác nhau bác à !

Bác vào đây xem bảng giá của nó nhé :http://www.binhminhplastic.com.vn/fi...i-ong-upvc.bmp

Comment

Bơm hỏa tiễn của bạn là loại bơm như nào vậy ?

Comment

Bác dùng ống uPVC bình minh cho nó bền (ống nó dày khoảng 11.5-3ly). Tuỳ tầm khoan mà nó đóng ống khác nhau bác à !

Bác vào đây xem bảng giá của nó nhé :http://www.binhminhplastic.com.vn/fi...i-ong-upvc.bmp
                        Vậy là đóng xuống tận đáy à bác? nếu khoan sâu khoảng 45-60m thì nên chọn ống nào ạ? loại ống PVC C3 em thấy nó cũng tốt đấy chứ nhưng không bằng uPVC à bác? vì em thấy giá tiền như nhau như độ giày loại đó em không thấy.

Comment

Vậy là đóng xuống tận đáy à bác? nếu khoan sâu khoảng 45-60m thì nên chọn ống nào ạ? loại ống PVC C3 em thấy nó cũng tốt đấy chứ nhưng không bằng uPVC à bác? vì em thấy giá tiền như nhau như độ giày loại đó em không thấy.
                          Tuy mình không làm trong ngành này nhưng thấy thợ họ hay dùng uPVC hơn !

Comment

Tuy mình không làm trong ngành này nhưng thấy thợ họ hay dùng uPVC hơn !
                            Ở em ko có ống uPVC bác ạ, ống SINO 3.7mm đc ko bác? còn ống đấy cho máy tỏm 2HP là 2mm nên dùng ống 34.42 hay 48 bác?

Comment

Ở em ko có ống uPVC bác ạ, ống SINO 3.7mm đc ko bác? còn ống đấy cho máy tỏm 2HP là 2mm nên dùng ống 34.42 hay 48 bác?
                              cũng được nhưng hơi tốn tiền đấy vì không cần dầy lắm đâu. Nếu là máy hoả tiễn thì dùng 48, bơm bình thường thì 34 là được rồi.

Comment

cũng được nhưng hơi tốn tiền đấy vì không cần dầy lắm đâu. Nếu là máy hoả tiễn thì dùng 48, bơm bình thường thì 34 là được rồi.
                                Sino ống 3.7 em thấy họ bán có 350k/1 ống thôi mà bác.
                                Thanks bác nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X