Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ thuật bơm nước sâu >100m.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em chào các bậc tiền bối
    nhà em có cái giếng khoan đóng ống 48,mucjc nước tĩnh sâu 8,5m
    em đang muốn lắp cái van hút sâu (hay củ hút sâu gì đó) thì lắp thế nào (nhà em sử dụng bơm ly tâm 750W)
    các chư vị chỉ giùm em nhé
    em cảm ơn nhiều!

Nguyên văn bởi thanhtbbv Xem bài viết
    chào các a e theo tôi nên dùng giỏ hút sâu bán ngoài thị trường loại DN48

chào bác để trả lời câu hỏi e mạn phép vậy. bác dùng giỏ hút sâu DN48 bán rất nhiều ngoài thị trường. cách lắp đơn giản ống vách DN48 là thành giếng, ống DN34 nằm trong ống DN48 .chú ý dưới giỏ hút sâu là ống lọc nhé .
    Chào A Thanhtbbv
    a có thể miêu tả cách lắp củ hút sâu cho giếng khoan hộ emđược ko
    giếng nhà em đóng ống ngoài 48, mực nước tĩnh 8.5m, dùng máy bơm ly tâm 750W, bơm nước lên tầng 2
    nếu có sơ đồ lắp thì tốt
    a có thể gửi vào mail của em nhé: letuandtk@gmail.com
    em cảm ơn anh nhiều!
    Last edited by nsp; 31-12-2012, 15:03.

Comment

Không có cái bơm nào hút được nước ở dưới sâu quá 10m ở áp suất thường (76mHg). Và công thức cũng không sai sót chỗ nào cả

Comment

Nguyên văn bởi fantasy_dttn Xem bài viết
        Em chào các bậc tiền bối
        nhà em có cái giếng khoan đóng ống 48,mucjc nước tĩnh sâu 8,5m
        em đang muốn lắp cái van hút sâu (hay củ hút sâu gì đó) thì lắp thế nào (nhà em sử dụng bơm ly tâm 750W)
        các chư vị chỉ giùm em nhé
        em cảm ơn nhiều!

Chào A Thanhtbbv
        a có thể miêu tả cách lắp củ hút sâu cho giếng khoan hộ emđược ko
        giếng nhà em đóng ống ngoài 48, mực nước tĩnh 8.5m, dùng máy bơm ly tâm 750W, bơm nước lên tầng 2
        nếu có sơ đồ lắp thì tốt
        a có thể gửi vào mail của em nhé: letuandtk@gmail.com
        em cảm ơn anh nhiều!
        Ra hiệu mua cái củ hút sâu trên dưới 50k về cứ việc lắp lên vèo vèo. Lắp củ hút sâu khoảng 4-6m rồi thêm cái giỏ (van 1 chiều) ngay sau đó hoặc cách củ hút (trợ lực) 1-2m nữa là lên ngay (nên nhớ miệng giếng phải bịt kín để nó hút nén áp xuất).

Sau 10 ngày vật vả khoan giếng mới đã được cái giếng lỗ 110mm sâu 36m nhưng lượng nước chưa đạt 3m3/h chán quá. E dùng máy bơm hỏa tiễn 1HP (750W) nhưng lượng nước không đủ cho máy hút, máy hút đc khoảng 3-5s là nghe tiếng sọc sọc thiếu nước mạch ngầm ( em đã cho hút thông gần 4 ngày, mỗi ngày nghỉ 30p-1h30p nhưng lượng nước vẫn vậy) vậy không biết cuối mùa khô lượng nước nó thế nào mong các bác chuyên nghiệp tư vấn dùm.
        Last edited by nsp; 09-01-2013, 09:19.

Comment

Nguyên văn bởi wwwdoxuanha
          Sau 10 ngày vật vả khoan giếng mới đã được cái giếng lỗ 110mm sâu 36m nhưng lượng nước chưa đạt 3m3/h chán quá. E dùng máy bơm hỏa tiễn 1HP (750W) nhưng lượng nước không đủ cho máy hút, máy hút đc khoảng 3-5s là nghe tiếng sọc sọc thiếu nước mạch ngầm ( em đã cho hút thông gần 4 ngày, mỗi ngày nghỉ 30p-1h30p nhưng lượng nước vẫn vậy) vậy không biết cuối mùa khô lượng nước nó thế nào mong các bác chuyên nghiệp tư vấn dùm.
          ở mức 36m thì vẫn là tầng nước trên thôi bác à,nó nằm ở trên tầng đá nên sẽ không đủ cho máy hút đâu do lòng giếng quá nhỏ, khi nào khoan qua tầng đá thì mới có mạch ngầm thì lúc đó mới thoải mái hút lên, không biết địa chất vùng của bác thế nào, chứ nơi mình thì khoan ít lắm là 90m, nước thì tạm đủ , nhưng nếu mạnh xu một chút khoan thêm 30m nữa(phần này giá cao hơn) thì nước thừa cho máy 4HP hút cả ngày , tầng nước trên nó chỉ là tạm thời thôi, hút lâu là nó giảm lượng khá nhiều, tới mùa khô thì càng kém nữa đó bác ạ!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            ở mức 36m thì vẫn là tầng nước trên thôi bác à,nó nằm ở trên tầng đá nên sẽ không đủ cho máy hút đâu do lòng giếng quá nhỏ, khi nào khoan qua tầng đá thì mới có mạch ngầm thì lúc đó mới thoải mái hút lên, không biết địa chất vùng của bác thế nào, chứ nơi mình thì khoan ít lắm là 90m, nước thì tạm đủ , nhưng nếu mạnh xu một chút khoan thêm 30m nữa(phần này giá cao hơn) thì nước thừa cho máy 4HP hút cả ngày , tầng nước trên nó chỉ là tạm thời thôi, hút lâu là nó giảm lượng khá nhiều, tới mùa khô thì càng kém nữa đó bác ạ!
            Đầu mùa khô này em đã phải bỏ đi 1 giếng để khoan cái giếng này rồi, nơi em khoan giếng thuộc miền núi mà thường chỉ khoan 30m trở lại là có nước rồi với lại cái này khoan tầng đất sâu 15m và khoan thêm hơn 20m đá nữa gặp 2 tầng mạch, em đóng ống ngoài be thành 28m. Hy vọng cái giếng này vào cuối mùa khô sẽ ổn.

Comment

Nguyên văn bởi wwwdoxuanha Xem bài viết
              Đầu mùa khô này em đã phải bỏ đi 1 giếng để khoan cái giếng này rồi, nơi em khoan giếng thuộc miền núi mà thường chỉ khoan 30m trở lại là có nước rồi với lại cái này khoan tầng đất sâu 15m và khoan thêm hơn 20m đá nữa gặp 2 tầng mạch, em đóng ống ngoài be thành 28m. Hy vọng cái giếng này vào cuối mùa khô sẽ ổn.
              Nếu vậy là cũng tạm ổn rồi bác à! chỉ đóng ống cho phần đất thôi,ngăn không cho đất lở trôi xuống, còn phần vách đá thì nếu có ống càng tốt , không thì để vậy cũng được, qua tầng đá nếu có mạch ngầm thì thường nó cũng ổn định rồi, không phải lo thiếu nếu như mức sử dụng không quá cao như là tưới cây công nghiệp,nếu bác xài bơm hỏa tiễn thì nên dùng dây cáp lụa loại không rỉ để neo buộc bơm, lỡ bơm có kẹt thì vẫn lấy lên được, kể ra nó cũng chiếm mất một khoản ngân sách nhưng có vẫn hơn, sắm trâu mà không có dây buộc mũi cho thật chắc thì dễ mất trâu lắm!!!

Comment

Nếu vậy là cũng tạm ổn rồi bác à! chỉ đóng ống cho phần đất thôi,ngăn không cho đất lở trôi xuống, còn phần vách đá thì nếu có ống càng tốt , không thì để vậy cũng được, qua tầng đá nếu có mạch ngầm thì thường nó cũng ổn định rồi, không phải lo thiếu nếu như mức sử dụng không quá cao như là tưới cây công nghiệp,nếu bác xài bơm hỏa tiễn thì nên dùng dây cáp lụa loại không rỉ để neo buộc bơm, lỡ bơm có kẹt thì vẫn lấy lên được, kể ra nó cũng chiếm mất một khoản ngân sách nhưng có vẫn hơn, sắm trâu mà không có dây buộc mũi cho thật chắc thì dễ mất trâu lắm!!!
                Khoan không được sâu lắm em chỉ sợ vào cuối mùa khô là cạn nước vì hiện tại 1 ngày em mới sử dụng 3-5m3 nhưng sau này em sẽ sử dụng rất nhiều. Giếng cũ nhà em nó vẫn còn nước nhưng độ sâu gần 30m mà ống 48 nên bơm trợ lực không hút được nhưng không biết cái giếng mới này độ sâu mạch trên 30m nó có bị tụt nữa không. Có rồi bác, em mua cáp lụa bọc nhựa dẽo to như đầu ngón tay út + cáp điệp 4 lớp 3 lõi, chắc có kẹt thì cầm mình sợi cáp điện + ống nước vẫn kéo lên đc bác .

Comment

Khoan không được sâu lắm em chỉ sợ vào cuối mùa khô là cạn nước vì hiện tại 1 ngày em mới sử dụng 3-5m3 nhưng sau này em sẽ sử dụng rất nhiều. Giếng cũ nhà em nó vẫn còn nước nhưng độ sâu gần 30m mà ống 48 nên bơm trợ lực không hút được nhưng không biết cái giếng mới này độ sâu mạch trên 30m nó có bị tụt nữa không. Có rồi bác, em mua cáp lụa bọc nhựa dẽo to như đầu ngón tay út + cáp điệp 4 lớp 3 lõi, chắc có kẹt thì cầm mình sợi cáp điện + ống nước vẫn kéo lên đc bác .
                  Ấy! bác đừng bao giờ cầm cái cáp điện mà kéo bơm bác ơi.nó chỉ giữ phụ thì được, chỉ dùng ống nước và cáp buộc bơm mà kéo thôi nếu như nó nặng quá, chứ cáp điện mà dùng kéo bơm nữa thì dễ bị giãn và đứt ngầm lắm, mình từng gặp vài ca như thế rồi, lúc chưa kéo thì bơm còn chạy , khi kéo rồi thì bơm ngủ luôn do họ kéo mạnh quá giãn đứt dây đồng luôn đó, Bác nên khoan thêm vào lúc này tiện hơn nếu còn điều kiện , chứ chờ đến lúc cạn rồi lại khoan thì mất công hơn, trừ khi tài chính eo hẹp thì đành chờ thôi, sẵn máy khoan thêm rồi sử dụng đỡ phải băn khoăn bác ơi!

Comment

Ấy! bác đừng bao giờ cầm cái cáp điện mà kéo bơm bác ơi.nó chỉ giữ phụ thì được, chỉ dùng ống nước và cáp buộc bơm mà kéo thôi nếu như nó nặng quá, chứ cáp điện mà dùng kéo bơm nữa thì dễ bị giãn và đứt ngầm lắm, mình từng gặp vài ca như thế rồi, lúc chưa kéo thì bơm còn chạy , khi kéo rồi thì bơm ngủ luôn do họ kéo mạnh quá giãn đứt dây đồng luôn đó, Bác nên khoan thêm vào lúc này tiện hơn nếu còn điều kiện , chứ chờ đến lúc cạn rồi lại khoan thì mất công hơn, trừ khi tài chính eo hẹp thì đành chờ thôi, sẵn máy khoan thêm rồi sử dụng đỡ phải băn khoăn bác ơi!
                    em nói vậy thôi chứ mua thêm dây cáp mà ko dùng thì phí. Vì nước dùng để khoan nó phụ thuộc nhà khác mà mất nước lâu là em die nên đành dừng khoan ở 36m để sử dụng thôi bác à, nếu không may số nó đen thì lại tiếp tục làm lại thôi bác ơi. Kinh phí em ném vào không dưới 20T cho cái giếng đó rồi cho dù công khoan chỉ 8T nhưng em gấp quá không đợi để khoan thêm được. Mong sao đừng có gặp trục trặc nữa .

Comment

em nói vậy thôi chứ mua thêm dây cáp mà ko dùng thì phí. Vì nước dùng để khoan nó phụ thuộc nhà khác mà mất nước lâu là em die nên đành dừng khoan ở 36m để sử dụng thôi bác à, nếu không may số nó đen thì lại tiếp tục làm lại thôi bác ơi. Kinh phí em ném vào không dưới 20T cho cái giếng đó rồi cho dù công khoan chỉ 8T nhưng em gấp quá không đợi để khoan thêm được. Mong sao đừng có gặp trục trặc nữa .
                      Thôi thì việc gì đến nó sẽ đến thôi, mong sao cho bác thuận lợi là mừng rồi, đến đâu hay đến đó , chứ mình tính sao bằng Trời tính phải không bác!

Comment

Thôi thì việc gì đến nó sẽ đến thôi, mong sao cho bác thuận lợi là mừng rồi, đến đâu hay đến đó , chứ mình tính sao bằng Trời tính phải không bác!
                        Vâng, em cũng phó phận cho trời mà bác thế nên đi đến đâu thì hay tới đó thôi.

Vâng. thanks bác rất nhiều.
                        Last edited by nsp; 10-01-2013, 13:16.

Comment

Mọi người cho mình hỏi. Mình có một giếng đào sâu 15m. Mình có mua một máy bơm Panasonic GP-200JXK người bán nói bơm kéo được 9m nhưng lắp ống phi 21 ở đầu vào thì có thể lắp sâu đến 12m. Mình đã lắp và nước có lên nhưng khi đấu lên bể cách mặt đất 3m thì nước chảy rất yếu. Mình định mua bơm WILO PC-250EA Netbuy - Bơm giếng khoan tự động WILO PC-250EA, Công suất 250W, 28 lít/phút, Cột áp 24m để thay thế cho bơm kia liệu có được không. Nếu được giúp mình cách lắp với. Sắp tết đến nơi rồi mà không có nước ăn thì chết. Mình cảm ơn.

Comment

em có thắc mắc này mong mọi người cho ý kiến
                            lên đặt máy bơm ở tầng một sát bể ngâm rồi máy lên tec nước tầng 5 hơn.hay đặt máy ở tầng 2 hoặc 3 hút nước ở bể ngầm rồi máy lên tec ở tâng 5
                            theo em thì hút lông đẩy cao quá cung không tôt.nếu để ở tâng 2 thì sẽ tăng độ sâu lên 4m va giam được đẩy cao 4 mét
                            vậy đặt máy theo 2 cách trên thì hiệu suất của máy bơm có khác nhau không.cùng dùng một máy bơm nhưng đặt theo 2 cách trên thì lượng nước máy lên tec có thay đổi không????
                            cho e hỏi luôn là đối với nhà cao hơn 7,8..10 tầng thì sao
                            e chưa rõ lắm mong các bác chỉ bảo

Comment

Nguyên văn bởi aquangkkk Xem bài viết
                              em có thắc mắc này mong mọi người cho ý kiến
                              lên đặt máy bơm ở tầng một sát bể ngâm rồi máy lên tec nước tầng 5 hơn.hay đặt máy ở tầng 2 hoặc 3 hút nước ở bể ngầm rồi máy lên tec ở tâng 5
                              theo em thì hút lông đẩy cao quá cung không tôt.nếu để ở tâng 2 thì sẽ tăng độ sâu lên 4m va giam được đẩy cao 4 mét
                              vậy đặt máy theo 2 cách trên thì hiệu suất của máy bơm có khác nhau không.cùng dùng một máy bơm nhưng đặt theo 2 cách trên thì lượng nước máy lên tec có thay đổi không????
                              cho e hỏi luôn là đối với nhà cao hơn 7,8..10 tầng thì sao
                              e chưa rõ lắm mong các bác chỉ bảo
                              Vấn đề máy bơm hút sâu hay hút nông mà lợi hơn thì còn tùy vào kết cấu của đĩa bơm và buồng bơm, có loại thiết kế chuyên hút , có loại chuyên đẩy , nói chung về bơm ly tâm thì dùng để đẩy thì nhiều lợi thế hơn hút , nếu muốn đẩy cao thì phải gia cố miệng thoát của buồng bơm lại thì nó sẽ đấy mạnh hơn , đó là với độ cao trung bình 20m trở lại , còn cao hơn thì phải lắp loại bơm chuyên dùng thì mới hiệu quả bác à .trên thị trường thì có rất nhiều loại , ta phải tham khảo , được tư vấn cụ thể thì mới biết được . nên đặt máy bơm gần bể hút rồi đẩy lên cao thì sẽ lợi hơn , nếu độ cao nhiều thì dùng ống dẫn nhỏ lại thì nước sẽ mạnh hơn là ống lớn . ống lớn làm lượng nước dồn xuống , trọng lực nặng làm bơm đẩy lên khó hơn .

Comment

Em đào mồ tí xíu!
                                Các bác thông cảm ạ.
                                Em có 2 giếng khoan 1 cây là phi 90, cây kia phi 49.
                                Hiện tại mực nước là hơn 10m, giờ em muốn lắp củ hút sâu thấy chỉ hổ trợ cây phi 49 theo bác ở trên thì cách măt đất 4 đến 6m lắp củ hút sâu tiếp theo lắp giỏ hút (van 1 chiều) hoặc cách củ hút 1 hay 2m.
                                Vấn đề thứ 1 là sau giỏ hút (van 1 chiều) ta có cần nối thêm ống xuống dưới để tới hoặc phải hơn mặt nước ko 10m ấy hoặc phải hơn 10m. Xong phần giếng khoan cây phi 49.
                                Vấn đề thứ 2 là cây 90, do ở chổ em hay là thị trường chưa có loại củ hút sâu cho cây 90 này, nên em có chế như vầy, em có kéo ống phi 60 nằm trong 90, giống như làm giả cây 90 thành 60 ấy, rồi tất cả giống cây 49 đều nằm trong ống phi 60 hết, mà nước cây 90 em đo thì 1h khoảng 2.8 m3. Nước lên yếu quá hoặc có gì đó sai nên lên rất yếu.
                                Nhờ bác nào cao kiến giúp em cây này em đang cần em nó trong 3 tháng tiếp theo này.
                                Sau đó thì đủ vốn thì em se đóng cây giếng khoan phi 140 dùng bơm 3HP 3 pha của Franklin, ko biết franklin có ổn ko các bác?
                                àh mực nước chổ em thì từ 8m đến 11m.
                                Chân thành cám ơn các bác ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X