Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi chicken222 Xem bài viết
    Là sao anh? anh có thể giải thích cho em kĩ hơn về cái này được ko? em tưởng là dispenser là làm nhiệm vụ bôi keo chính xác vào các chân nơi ta sẽ gắn linh kiện len PCB chứ, tức là thay cho việc quét keo qua lớp stencil?
    ANh có thể giải thích kĩ hơn cho em cái này được ko? đa tạ.

vấn đề của em là thế này, em nói rõ luôn. Lab em định mua một hệ để làm mạch, trước mắt là thế, hiện đang có danh sách mua mấy thứ này: Máy prototype để phay khoan bản mạch PCB, máy pick n place kèm theo dispenser, và lò nung
    thì vấn đề nằm ở chỗ em ko nghĩ là stencil cần vì em chỉ làm dưới dạng đơn lẻ phục vụ cho mục đích chính là nghiên cứu mấy cái chức năng mạch sắp làm ra để đưa ra dây chuyền, nên ko cần bôi keo hàn theo kiểu nhanh chóng.
    Em nghĩ cái dispenser nó giúp em đính kem hàn chính xác tại vị trí mà nó sẽ gắn linh kiện nên em ko có ý định mua bất cứ cái gì khác như kiểu stencil printer.
    em nghĩ thế ko biết co đúng không các bác.
    Xin Chào bạn Chicken.
    Vấn đề là thế này bạn ạ.

Trong công nghệ sản xuất bo mạch hiện đại, có 2 cách để hàn linh liện lên bo. Hay nói chính xác hơn là 2 công nghệ. Một là reflow - tức là hàn hơi hay hàn hồng ngoại gì đó (tiếng việt chưa có nên dân trong ngành hay gọi là reflow cho nó nhanh). Hai là waveflow, nghĩa là hàn sóng.
    Reflow thì bo mạch được quét sẵn thiếc hàn trước, qua mounter để gắn linh kiện lên, sau đó chui qua lò hàn reflow - được thiết kế thành nhiều zone nhiệt để điều chỉnh profile nhiệt của lò hàn tùy vào đặc tính của từng sản phẩm và vật liệu. Sau khi qua lò reflow thì kem hàn sẽ nóng chảy và đông cứng-cố kết linh kiện khi đi qua cooling zone (không nhất thiết phải có). Bo mạch hàn hoàn chỉnh sẽ đưa qua các khâu tiếp theo như test AOI, routing để cắt, sang asembly...v.v.
    Waveflow thì bo mạch ko được quét kem hàn trước, mà đem luôn vào gắn linh kiện nếu là linh kiện xuyên lỗ dùng máy AI (automation insertion), hoặc đưa qua khâu dispenser để đính một lớp keo dính lên, sau đó đưa qua SMT, SMT gắn xong linh kiện này - bắt buộc phải làm đông cứng lớp keo dính để dính chặt linh kiện SMD lên bề mặt bo mạch. Người ta thường làm đông cứng (curing) keo dispenser bằng lò reflow set ở nhiệt độ thấp. Vì keo này được thiết kế để đông cứng ở nhiệt độ thấp (khoảng 100 độC tùy từng loại) và hóa lỏng ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ nóng chảy của thiếc ở trong lò hàn sóng. Bởi thế sau khi làm đông cứng lớp keo để cố kết linh kiện lên bo, sẽ cho bo chạy qua bể hàn sóng, thiếc hàn sẽ bám vào những chỗ kim loại giữa các chân linh kiện và bo mạch (tại điểm pad trên bo).

Trên đây là sơ lược process để từ một bo trống thành một bo hàn xong hoàn chỉnh. Vậy thì, dispenser chỉ là khâu gắn keo cố kết thôi. Trong các bo 2 mặt dùng hoàn toàn SMT và in kem hàn bằng stencil, đôi khi người ta cũng cần các máy dispenser để nhỏ thêm keo vào các điểm cụ thể trên các linh kiện nặng như connector, big IC, QFP, BGA để gia tăng lực dính, chống việc linh kiện bị rơi khi phải lật mặt để xử lý mặt kia qua lò reflow. Hoặc chỉ đơn giản là chống linh kiện bị shift (dịch chuyển) sau khi qua reflow.
    Nghĩa là, dispenser chẳng liên quan gì đến thiếc hàn cả. Chỉ có thể liên quan đến stencil-bởi vì nhiều công ty, thay vì dùng máy dispenser chấm từng điểm một, người ta làm một quả lưới in như khâu printer và thay kem hàn bằng keo dán, quét cho nhanh. Thậm chí còn chơi bằng tay, cho operator quét xoèn xoẹt cũng nhanh hơn máy chấm keo.

Tớ không quên mất cách up ảnh từ máy tính lên đây nên không thể gửi cho bạn mấy cái ảnh minh họa xem chơi, có gì liên lạc qua mail, tớ sẽ gửi cho nhé.
    khanhnghihai@yahoo.com

Nguyên văn bởi chicken222 Xem bài viết

vấn đề của em là thế này, em nói rõ luôn. Lab em định mua một hệ để làm mạch, trước mắt là thế, hiện đang có danh sách mua mấy thứ này: Máy prototype để phay khoan bản mạch PCB, máy pick n place kèm theo dispenser, và lò nung
    thì vấn đề nằm ở chỗ em ko nghĩ là stencil cần vì em chỉ làm dưới dạng đơn lẻ phục vụ cho mục đích chính là nghiên cứu mấy cái chức năng mạch sắp làm ra để đưa ra dây chuyền, nên ko cần bôi keo hàn theo kiểu nhanh chóng.
    Trường của bạn nhiều xiền nhỉ! Mua cả chuyền, cả pick and place để các bạn nghịch dại làm ra mấy cái mạch 8052 bla bla gì gì đó thui sao?
    Chắc quả này hiệu trưởng bắt giải ngân nhanh chóng để xyz rồi.
    Mấy lời đùa vui, bạn đừng để ý nhé.
    Last edited by nsp; 12-03-2010, 16:01.

Comment

• trao đổi thông tin

công ty mình ở KCN Chơn Thành- Bình Phước, hiện đang dùng 05 máy SMT hiệu SamSung SM 320. nếu muốn biết thì mời bạn tới cty mình, nếu mốn xem hình ảnh thì mình gửi cho!
      kiếm kỹ sư vận hành khó kinh khủng! lương cao cũng không kiếm được
      cứ mail cho mình nhé!

Comment

• Như vậy là do lương chưa đủ cao, có gì mà khó.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Xin cho hỏi ở TP HCM có nơi nào nhận lắp ráp linh kiện SMD theo dây chuyền, giá cả phải chăng không mấy bác. Để đầu tư từ khâu cắm chíp cho đến hàn linh kiện thì giá thành máy móc ước chừng cỡ bao nhiêu vậy ?

Comment

• Nguyên văn bởi taidongnai Xem bài viết
            công ty mình ở KCN Chơn Thành- Bình Phước, hiện đang dùng 05 máy SMT hiệu SamSung SM 320. nếu muốn biết thì mời bạn tới cty mình, nếu mốn xem hình ảnh thì mình gửi cho!
            kiếm kỹ sư vận hành khó kinh khủng! lương cao cũng không kiếm được
            cứ mail cho mình nhé!
            Chào bạn,
            Bạn cho mình số điện thoại, email liên lạc đi. Mình muốn vào thăm công ty bạn vào tuần tới.
            Cảm ơn.

Nguyên văn bởi cautinhtam
            anh em ai có tài liêu về thông tin di động 3G UMTS cho em với !
            rất cảm ơn !
            cautinhtam@gmail.com
            Bạn ơi bạn nhầm luồng rồi. Bạn tìm luồng khác phù hợp hơn nhé.
            Hoặc bạn vào trang ebook4u.vn, nhiều sách điện tử viễn thông trong đó lắm, tha hồ cho bạn tải xuống.
            Chúc bạn thành công.

Nguyên văn bởi Kaku_Bui Xem bài viết
            Ôi chào a Khánh, có phải anh Khánh Hugo không nhỉ, em cũng từ Compal trở về đây, lâu lắm rồi không vào đây học hỏi các anh em về SMT. Bây giờ không được làm về SMT nữa nhớ quá. Chúc cho SMT Việt Nam ngày càng lớn mạnh!
            À . Chào anh Lộc nhé, em vẫn nhớ bài giảng của anh về nối tape linh kiện cho máy Siemens siplace đấy! A có nhớ thằng sinh viên ngày trước ở Compal không ?
            Chúc các bác sức khỏe và năm mới hạnh phúc!
            Hi, Kaku.
            Vẫn khỏe chứ?
            Bây giờ đang làm ở đâu vậy?Gửi số điện thoại liên lạc vào đây cho anh nhé.
            Compal sẽ tái khởi động lại vào cuối năm nay đấy. Anh em mình quay lại làm SMT nhé!!!
            Last edited by nsp; 14-03-2010, 11:43.

Comment

• Nguyên văn bởi khanhnghihai Xem bài viết
              Hi, Kaku.
              Vẫn khỏe chứ?
              Bây giờ đang làm ở đâu vậy?Gửi số điện thoại liên lạc vào đây cho anh nhé.
              Compal sẽ tái khởi động lại vào cuối năm nay đấy. Anh em mình quay lại làm SMT nhé!!!
              Hi anh,
              Em dạo này đang làm ở Hải Dương rồi, làm cho một công ty của nhật, công ty này cũng làm về SMT nhưng với quy mô nhỏ, có mỗi một line. Máy mounter là máy của Fuji anh à, có vẻ cũng hay ra phết, không thu kém thằng Panasonic là mấy đâu.
              Dạo này công việc của anh thế nào ? Bao giờ anh quay lại Compal thì alo cho em với nhé! Không biết lần này có được quay lại Trung Quốc không nhỉ?hj... nếu lần này đi thì nhớ mang theo nhiều mì tôm nhé! à, số của em là :0978889587

Hẹn gặp lại anh nhé!
              Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
              Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha.

Comment

• tieu chuan IPC-610

Chào cả nhà.
                Mình là Tuấn. KS process Cty Spitfirevn.
                Mình có một số tài liệu post lên để mọi người tham khảo.
                Mình nghĩ nó có ích cho ai làm việc trong lãnh vực SMT
                Đầu tiên là tài liệu IPC-610
                Đường link
                http://www.mediafire.com/file/g3gjkg...%20English.pdf

Comment

• Thanks bạn, nếu bạn có thêm tài liệu IPC 7711B/7721B thì up luôn nhé. Thêm nữa, nếu bạn có tài liệu về máy SMT NXT II thì gởi mình giúp.
                  (http://www.fuji.co.jp/e/SMT/smt_Prod...index_nxt.html)

Comment

• Chủ đề SMT có vẻ hot nhi? có ban nào lam SMT ở cty trong nước nhận cắm thuê sp ở Hà Nội ko vậy?
                    YH : quyquy8x
                    Tel : 0904 907 184

Comment

• Nguyên văn bởi quy8x Xem bài viết
                      Chủ đề SMT có vẻ hot nhi? có ban nào lam SMT ở cty trong nước nhận cắm thuê sp ở Hà Nội ko vậy?
                      Có chứ, bạn định thuê à?

Comment

• chào mọi người!
                        em mới gia nhập vào SMT có nhiều vấn đề cân giúp đỡ mong những Mod có kinh nghiêm trong lĩnh vực này thường xuyên ghé vào diễn đàn giúp đỡ!
                        đầu tiên là một vài kinh nghiệm của người vận hành máy printer và mouter.
                        tài liệu (TV or TA) để tiếp cận với lĩnh vực này. Hiện nay em đang làm với máy printer SP60-L, mouter CM212-M, lò hàn Reflow đều của Panasonic
                        địa chỉ gmail của em là: tuong.engineer.hp@gmail.com
                        hoặc các anh co thể cho em xin địa chỉ mail để em có thể liên lac và trao đổi
                        thanks!
                        Last edited by tuongdtd; 01-08-2010, 02:03.

Comment

• Nguyên văn bởi quy8x Xem bài viết
                          Chủ đề SMT có vẻ hot nhi? có ban nào lam SMT ở cty trong nước nhận cắm thuê sp ở Hà Nội ko vậy?
                          Bác cần cắm thuê à? Em biết mấy chỗ đấy :d

Comment

• Hy vọng trong tương lai gần sẽ có một nhà máy SMT của Việt Nam đầu tư và để làm ra sản phẩm Made in Vietnam được Design By Vietnamese.
                            Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                            CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                            0988006696
                            linhnc308@gmail.com
                            http://linhnc308.blogspot.com

Comment

• SMT mấy năm nay Hot ghê heng hehehehe
                              Y!M:Phongred Googletalk:Doanthanhphong H/P:0909262747

Comment

• Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
                                Xin cho hỏi ở TP HCM có nơi nào nhận lắp ráp linh kiện SMD theo dây chuyền, giá cả phải chăng không mấy bác. Để đầu tư từ khâu cắm chíp cho đến hàn linh kiện thì giá thành máy móc ước chừng cỡ bao nhiêu vậy ?
                                Mình biết công ty CEI của Singapore đó.
                                Muốn ước chừng cỡ bao nhiêu thì bạn cho thêm thông tin như sản lượng/kích thước bo/độ phức tạp của linh kiện. Và, bạn muốn dùng dây chuyền loại nào: cũ/mới, Mỹ/Nhật/Tàu ....
                                Trong đây toàn là nhà buôn, chắc chắn bạn sẽ có tư vấn chính xác! hihi
                                Phương SMT- (+84) 906376747- phamphanphuong@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X