Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• OK, bạn ko ngại kể cho mọi người để mở rông tầm mắt chứ
    Intel làm gì trong nhà máy ở VN nhỉ, bạn biết kể mình nghe với nhá

Comment

• Tự tìm hiểu đi bạn ơi, Họ làm gì thì chuyện của họ, sao bạn nhiều chuyện thế! Tôi chỉ biết tôi làm gì thôi, còn người ta làm gì kệ người ta chứ.

Nguyên văn bởi pphuong Xem bài viết
      Vậy là tổng cộng có 5 camera? Bạn có thể giới thiệu thêm về loại này không?
      Bên mình cũng có bán AOI, nhưng chỉ có 1 camera thôi, xung quanh camera có một số bóng đèn LED.
      Hi Bạn,

AOI Thông thường chỉ có 1 Camera thôi, thường là loại CCD, 4 kênh ảnh hoặc 2 kênh ảnh, Xung quang có các LED để chiếu sáng PBC có nhiều màu được bố trí theo những góc khác nhau để soi những chi tiết vật lý khác nhau. Thường là G, B , R, Wh.
      AOI sử dụng dãy màu sáng (gray scale 0-255) để đếm các fixel anh mong muốn, So sánh ảnh chỉ dùng có một số chức năng như là so sánh các marking có hình dạng đặt thù thôi.
      AOI 3D sử dụng 5 cameras hoặc 1 camera kết hợp với một số kính phản chiếu góc để chụp tất cả các góc. AOI 3D thường it được ứng dụng
      Last edited by nsp; 30-05-2012, 11:04.

Comment

• Chào các anh, em hiện giờ sinh viên đang thực tập tại nhà máy Jabil của Mĩ
        em đang tìm hiểu về 3 máy trong dây chuyền SMT đó là : mouter ( NXT) , sloder paste printer (DEK) và máy reflow
        mong các anh chỉ cho em 1 số thông tin về các lỗi của 3 máy này và cách khắc phục

chân thành cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi moonblade Xem bài viết
          Chào các anh, em hiện giờ sinh viên đang thực tập tại nhà máy Jabil của Mĩ
          em đang tìm hiểu về 3 máy trong dây chuyền SMT đó là : mouter ( NXT) , sloder paste printer (DEK) và máy reflow
          mong các anh chỉ cho em 1 số thông tin về các lỗi của 3 máy này và cách khắc phục

chân thành cảm ơn
          Mình giúp dc về reflow, bạn muon hỏi gì thì nêu câu cụ thể đi
          các cái còn lại sẽ cố gắng góp ý , bạn cứ đưa ra câu hỏi
          Thân

Comment

• Cám ơn anh nhiều

em đang cần thông tin về nguyêb ly hoạt động và đặc biệt là về lỗi phát sinh trong sản xuất , cách khắc phục

Mong anh giúp đỡ

Comment

chân thành cảm ơn
              Mình đang support ở Jabil nè!
              Bạn đang làm ở workcell nào vậy? Hay là ME?
              Jabil là một nhà máy lớn, chuyên nghiệp nên quản lý máy móc rất tốt và kỹ lưỡng. Trước hết, bạn tìm xem "bệnh sử" của máy, những lỗi của máy sẽ được trong một cuốn "nhật ký" máy. Sau đó, hỏi người sử dụng máy trước đó. Nếu không được, bạn có thể post lên đây, mình thấy trên đây toàn là cao thủ không hà!
              Phương SMT- (+84) 906376747- phamphanphuong@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
                OK, bạn ko ngại kể cho mọi người để mở rông tầm mắt chứ
                Intel làm gì trong nhà máy ở VN nhỉ, bạn biết kể mình nghe với nhá
                cái này mới gọi là tiết lộ bí mật này.

Comment

chân thành cảm ơn
                  mấy cái máy reflow, mouter, cắm keo, cắm chíp rất ít khi hư hỏng và chỉ có chạy là chạy. còn cái máy sloder paste printer thì thỉnh thoảng mới bị tưng tửng. còn để biết chi tiết về cách sử dụng và sửa lỗi thì chỉ có đi theo cái anh đứng máy để anh ý chỉ cho. còn mấy cái máy hay hỏng thì mấy cái avg, avk, hsk. mấy cái máy này nó hay bị lỗi về khoản cắm linh kiện. nhưng sửa thì đơn giản vì chỉ cấn bấm vài nút là nó lại chạy. nhưng khi nó hỏng thật sự (cái này là hỏng phần cứng) thì phải có kỷ sư sửa chữa mới được.

Comment

• Nguyên văn bởi pphuong Xem bài viết
                    Mình đang support ở Jabil nè!
                    Bạn đang làm ở workcell nào vậy? Hay là ME?
                    Jabil là một nhà máy lớn, chuyên nghiệp nên quản lý máy móc rất tốt và kỹ lưỡng. Trước hết, bạn tìm xem "bệnh sử" của máy, những lỗi của máy sẽ được trong một cuốn "nhật ký" máy. Sau đó, hỏi người sử dụng máy trước đó. Nếu không được, bạn có thể post lên đây, mình thấy trên đây toàn là cao thủ không hà!

Vâng chào anh, em được phân công vào bộ phận IE nhưng đồ án tốt nghiệp lại liên quan tới vài máy trong SMT nên cố gắng tìm hiểu
                    Vậy không biết anh làm việc ở bộ phận nào để em có thể thỉnh giáo vài kinh nghiệm được không ạ ?
                    Rất cám ơn anh.

Comment

Vâng chào anh, em được phân công vào bộ phận IE nhưng đồ án tốt nghiệp lại liên quan tới vài máy trong SMT nên cố gắng tìm hiểu
                      Vậy không biết anh làm việc ở bộ phận nào để em có thể thỉnh giáo vài kinh nghiệm được không ạ ?
                      Rất cám ơn anh.
                      căng nhờ! đồ án tốt nghiệp liên quan tới mấy cái này mà lại bị phân công vào IE, học kỹ thuật mà phân công vào đây chi ta? sao không nhờ ai đó nói cho vào phòng AI thực tập, vào đó mới có mấy để học chứ vào IE thì chắc chỉ ngắm từ xa thôi.

Comment

chân thành cảm ơn
                        nếu muốn biết cơ bản tổng thể SMT thì lên tiếng nhen, còn chi tiết cụ thể máy thì xin lỗi ko giúp dc,
                        thân

Comment

• cám ơn các anh chị trên diễn đàn đã quan tâm
                          về cơ bản của SMT em đã nắm được
                          chỉ còn về lỗi của máy l thêm với kinh nghiệm khắc phục à em còn chưa biết
                          anh chị nào rành chỉ giúp em với
                          cám ơn rất nhiều

Comment

cám ơn các anh chị trên diễn đàn đã quan tâm
                            cám ơn rất nhiều
                            rất khó để giúp đỡ khi bạn không trực tiếp đứng máy. nếu muốn học hỏi kinh nghiệm thì bạn phải trực tiếp đứng máy và có người bên cạnh chỉ thì mới được (họ gọi là học đi đôi với hành) chứ cứ nói thì rất khó nắm bắt.

Comment

cám ơn các anh chị trên diễn đàn đã quan tâm
                              cám ơn rất nhiều
                              Dưới đây là mấy câu tôi viết cách đây vài ba năm:
                              "Thực tế ngành điện tử tự động AI/AM sẽ là tổng phối hợp các nhóm sau:
                              1. Đầu cuối cơ khí để thi hành
                              2. Động cơ động lực thi hành là motor/van hơi piston khí nén
                              3. Cụm điều khiển motor driver,
                              4. Servo hoặc stepping motor
                              5. Động cơ điện thông thường motor 1 phase 3 phase
                              6. Hệ thống cơ khí cam lăn hành trình, hệ thống con lăn trượt... bạt đạn...
                              7. Hệ thống điều khiển máy tính (vi tính điều khiển)
                              8. Giao tiếp máy tính và máy AI/AM
                              9. Các cảm biến sensor hành trình bằng từ tính/ánh sáng/hồng ngoại/lazer hay áp suất thuận /nghịch...
                              10. Xử lý hình ảnh để hiệu chỉnh tọa độ cắm
                              11. Nguồn khí nén
                              12. Nguồn điện động lực (Điện nhà nước cấp)
                              13. Nhiệt độ môi trường của máy
                              Mỗi một hư hỏng máy đều có thể là 1 trong những cái mà tôi nêu trên đây
                              Vì thế sửa máy đúng nghĩa rất là khó, có dịp sẽ trao đổi thêm với bạn
                              "

PS:
                              Link: http://www.dientuvietnam.net/forums/...y-khong-21077/
                              AI=Auto Insertion=through hole technology; AM=Auto mount= SMT= Surface Mount technology
                              SMT thừa kế nhiều phần của AI như điều hành hệ tọa độ XY, tọa độ lấy linh kiện, Z trục thẳng đứng, góc quay Theta...
                              SMT phát triển mạnh theo hướng xử lý hình ảnh với CAD, kỹ thuật lazer... + công nghệ in kem hàn + công nghệ reflow + AOI +SPI ...

Chúc vui
                              Last edited by hanguyenvu; 05-06-2012, 11:00. Lý do: bổ sung PS

Comment

• cám ơn kinh nghiệm quý báu của anh Nguyên Vũ, em sẽ ghi nhớ
                                anh cho em hỏi
                                SPI nghĩa là gì ?
                                Có loại máy nào rửa đầu vòi của máy mounter thật sạch không ?
                                Có cách nào giảm bụi trong nhà máy không ?

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X