Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vanha_do
    replied
    Các lỗi hay gặp trong máy SMT là gì?

Hi các anh chị trong diễn đàn SMT, em là một con gà mới cứng trong lĩnh vực SMT này. Các bác cho em hỏi chút là lập chương trình cho quá trình SMT thì như thế nào ạ? có phần mềm hỗ trợ để nhập dữ liệu từ keyboard của PC ko ạ? với lại tổng thể các loại máy SMT thì gồm các khối chính là gì ạ, ý em hỏi là khối điều khiển cấu tạo chính như thế nào? khối cơ khí thì có kết cấu chính như thế nào? Đặc biệt là máy SMT hay gặp những lỗi gì khi hoạt động ạ, xử lý nó ra sao? Các bác reply sớm hộ em với nhé. Em đang rất cần mà không biết hỏi ai. Điều kiện tiếp xúc với thực tế thì không có.
    Thanks các bác nhiều ạ

Leave a comment:

• TranVinhLoc
    replied
    Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
    Hay quá, bác Daishang có tài liệu nào hay thì upload lên cho anh em tham khảo với?
    Nếu nói là làm một chiếc máy SMT như Siemens...thì quả là khó..vấn đề là làm ở mức độ nào thôi.Mình có thể làm chậm hơn nhưng độ chính xác thì có thể bằng...nó vẫn có thể đáp ứng nhu cầu sản xuất với công suất nhỏ mà giá thành lại rẻ.....
    Em cần 1 số tài liệu liên quan đến SMT như nozzle, thiết kế khay cuốn linh kiện, bàn gá....
    Tốc độ chậm là bao nhiêu vậy bạn??? khoảng từ 2000cph -5000cph trên thế giới đều có mà bạn, không dưới trăm nhà sản xuất những loại thế này. Giá thành rất rẻ khoảng 12-20K USD. Vậy mình sẽ sản xuất chiếc máy gắn chíp như vậy có rẻ hơn chăng? Nếu làm mà hiệu quả đánh vào thị trường được thì máy anh chàng Tàu đâu có tha, thị trường họ rộng lắm mà. Tại Việt nam nếu đầu tư nhiều tiền cũng có thể nghiên cứu được thôi. Nhưng giá thành chắc chắn rất cao ai mà mua hả bạn. Ta làm cho vui sao???

Leave a comment:

• quangnhat
    replied
    Nguyên văn bởi jetzhu Xem bài viết
    Hello,everyone,

I am Daishang from China,I found it is a very good place for smt engineer to discuss smt technology and exchange experience together,

I am working in smt-precise company in China,I have many documents about smt and have rich experience in fuji machine overhaul,also our company manufacture almost all smt parts including nozzle,feeder,cutter,AI cutter,belt,splice tape,wipe paper,etc,you may visit www.smt-precise.com.cn for more,

I just hope to get into this field to exchange information with friends,so pls just feel free to contact me,my cell phone:01226950820 or mail:sales@smt-precise.com.cn,

Thanks
    Hay quá, bác Daishang có tài liệu nào hay thì upload lên cho anh em tham khảo với?
    Nếu nói là làm một chiếc máy SMT như Siemens...thì quả là khó..vấn đề là làm ở mức độ nào thôi.Mình có thể làm chậm hơn nhưng độ chính xác thì có thể bằng...nó vẫn có thể đáp ứng nhu cầu sản xuất với công suất nhỏ mà giá thành lại rẻ.....
    Em cần 1 số tài liệu liên quan đến SMT như nozzle, thiết kế khay cuốn linh kiện, bàn gá....

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Only posts written in Vietnamese are allowed here.

Leave a comment:

• jetzhu
    replied
    engineer from china

Hello,everyone,

I am Daishang from China,I found it is a very good place for smt engineer to discuss smt technology and exchange experience together,

I am working in smt-precise company in China,I have many documents about smt and have rich experience in fuji machine overhaul,also our company manufacture almost all smt parts including nozzle,feeder,cutter,AI cutter,belt,splice tape,wipe paper,etc,you may visit www.smt-precise.com.cn for more,

I just hope to get into this field to exchange information with friends,so pls just feel free to contact me,my cell phone:01226950820 or mail:sales@smt-precise.com.cn,

Thanks

Leave a comment:

• TranVinhLoc
    replied
    Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
    Ở việt nam có ai làm máy SMT chưa các bác?
    Bạn đang hỏi là có công ty nào sản xuất hay láp ráp ra máy SMT tại Việt nam không???

Nếu như vậy thì chưa có đâu. Sản xuất máy SMT độ chính xác cao và công nghệ thường xuyên thay đổi và nhân lực trình độ cao, đến ngay cả Trung Quốc cũng chưa có nhà máy sản xuất các máy thuộc dây chuyền SMT mà chỉ có thể sản xuất 1 số thiết bị bộ phận của máy. Vài năm trước đây Siemens muốn mở 1 nhà máy láp ráp máy gắn chíp tại khu vực Châu Á, 2 địa điểm đưa ra để lựa chọn đó là China và Singapore. Nếu là China thì chi phí sẽ rất rẻ đáp ứng trực tiếp cho thị trường rất dễ dàng nhưng nhân lực kém, nếu là Singapore nhân lực thì rất ok nhưng chi phí sẽ đắt. Tuy nhiên cuối cùng thì Siemens lựa chọn Singapore để đặt nhà máy sản xuất 1 số dòng sản phẩm cho thị trường Châu Á. Thế mới biết có 1 số thiết bị máy móc không phải nước nào cũng đáp ứng nổi nguồn nhân lực, có lẽ Việt nam cũng như vậy thui. Kinh nghiệm của Intel trong tuyển dụng kỹ sư tại Việtnam cũng đã khẳng định điều này.

Lộc's Mobile: +84936748822

Siplace.com

Leave a comment:

• quangnhat
    replied
    Ở việt nam có ai làm máy SMT chưa các bác?

Leave a comment:

• ABCToan
    replied
    New Company about SMT

Hiện nay có nhiều Cty mới Start up ve lĩnh vực SMT, mà ít thấy các Bạn trên diễn đàn quá!
    Nguyên văn bởi phongred Xem bài viết
    alo nghe các bạn bình luận về SMT thấy hấp dẩn lắm nên cũng mạo muội tham gia, vì minh cũng từng làm SMT

thứ 1.

Giống Hanqro nói minh cũng chưa nghe linh kiện giong ban Ybird nói, minh cung chi gọi là 0603, 1005. .... đó là gọi theo kích thước của nó.

thứ 2

Còn vấn đề kiểm tra nứt chì thì có lẽ khó vì AOI Chỉ test ngoại quan, thương thì mình thấy chỉ test thiếu chì, thiếu linh kiện, hướng linh kiện, con test nứt chì thì theo người bán máy thì có thể nhưng thực tế rất khó bắt dc lỗi này

thứ 3

Ban Ybird cần tuyển nhân viên hả, nếu cần thì bạn gọi cho mình giới thiệu 1 số bạn cũ đã có kinh nghiệm SMT cho ban, trung cấp nha.

Bạn có thể cho biết công ty ban o đâu và tên gì không? Vì hiện nay cũng co nhiều công ty sử dụng công nghệ SMT, theo minh biet thì Fujitsu (Panasonic + Phillip + Yamaha), Sanyo, Jabil (Fuji), Phonax(Siemens), Sonion, Intel, Spartronics(Siemens), Telet(Siemens), Unigen(Juki),Canon(Yamaha), LG, Annam, ECS(Juki), SplitFire (Phillip) .... con nhieu nua ma` minh kg biết hết

Dây chuyền mà mình thường thấy là:

Máy In => Máy kiểm tra chì =>máy gắn chip (trước đây máy gắn chip nhỏ và máy gắn IC riêng) => kiểm ngoại quan bằng mắt => máy hàn => linh kiện gắn tay =>WaveSolder =>Washer =>AOI =>....
    vài vị trí dùng máy hàn điểm do linh kiện 2 mặt.

AOI: VT Win, Marant, Omron, Obotech 9300
    Nhiều máy wa' mình kg thể nêu hết hehe
    Máy X-Ray: Dage
    Vài dòng cùng bạn.

Nếu có nhu cầu ban có thể gọi cho Phong ( minh giới thiệu bạn có kinh nghiệm đi làm từng làm với 20 line SMT tại Fujitsu ): 0 909 262 747 ( Y/M phongred@yahoo.com)

Một số hình ảnh về công ty minh dang lam cũng SMT: http://my.opera.com/phongred/albums/...n=60&id=177435
    Film về congty minh đang làm: http://my.opera.com/phongred/blog/20...spartronics-cl

Film nay minh chua co time update lai nen hinh ảnh kg rõ ràng

Leave a comment:

• ABCToan
    replied
    Chào Bạn, mình đã làm về lĩnh vực Công nghệ dán bề mặt SMT, dòng máy Panasonic CM602, 402, DT 401, những máy nầy chạy rất ổn định, mà lập tình máy cũng dể nhờ giao diện trên PT, ngoài ra còn máy Juki chạy cũng rất tốt đó là FX-1R& KE2080.
    Nếu bạn cần thông tin gì, liên lạc với mình nhé! std 0902579246
    Email: hoanganhtoan1983@gmail.com
    thân mến!
    Toàn
    Nguyên văn bởi YBird Xem bài viết
    Chào các bạn, Mình đang chập chững bước vào mảng SMT và rất muốn làm quen và hợp tác với các bạn đang hoạt động trong lãnh vực này. Bên cạnh đó mình cũng đang tìm kiếm vài kỹ sư có kinh nghiệm trong lãnh vực này. Mong nhận được thông tin từ các bạn.
    Cuộn dây lõi không khí

Loại này gắp được Bạn à!

Bện công ty mình thường xuyên gắp loại diodes loại này hình dáng như sau:

Nếu dùng máy Pana CM602, dùng Nozzle 115 là gắp tốt (kích thước nó là 3.5 x 1.4 x 1.4 đó Bạn)

Nguyên văn bởi hugo_smt Xem bài viết
    Cuộn dây lõi không khí đó bạn
    Last edited by nsp; 11-09-2009, 07:00.

Leave a comment:

• pphuong
    replied
    Thường nếu đóng gói để cho dây chuyền SMT thì có một cái nắp chụp ở trên- để cho đầu hút chân không nozzle dễ thao tác.
    Bằng không các máy SMT (ví dụ như Juki) có các nozzle đặc biệt dạng kềm kẹp để gắp linh kiện.

Leave a comment:

• hugo_smt
    replied
    Nguyên văn bởi hongnhung300 Xem bài viết
    bạn nói rõ hơn về nozzle đc cuộn cảm đc ko? mình ko hiểu ý bạn là gì.

Attached Files
    Last edited by hugo_smt; 16-08-2009, 12:41.

Leave a comment:

• hongnhung300
    replied
    cho mình hỏi các công ty smt ở vn có công ty nào có đầu gắp(nozzle) pick up được cuộn cảm ko

bạn nói rõ hơn về nozzle đc cuộn cảm đc ko? mình ko hiểu ý bạn là gì.

Leave a comment:

• hugo_smt
    replied
    cho mình hỏi các công ty smt ở vn có công ty nào có đầu gắp(nozzle) pick up được cuộn cảm ko

Leave a comment:

• lisankha
    replied
    trong diễn đàn này có ai theo FOXCONN học 1 năm ở Trung Quốc kô?có ai về nước còn theo con đường SMT kô?mình đã chuyển sang làm viễn thông rồi nhưng vẫn rất nhớ dây chuyền SMT

Leave a comment:

• pphuong
    replied
    Có bác nào đang làm Service cho Pa na sert thì nhắn mình giùm nhé.
    Bên mình đang cần một số spare part cho máy AI.
    Tks.
    Yahoo nick: MrPhanPhuong

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X