Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mình share cho anh em mạch sạc acquy thông minh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình share cho anh em mạch sạc acquy thông minh

Em có một cái mạch sạc acquy tương đối thông minh, khi chưa kẹp vào acquy thì ko có điện, đầy thì báo đèn và ngắt dòng bằng rờle. Ngoài chợ Nhật Tảo bán 100k 1 cái. Mạch rất dễ làm, tuy nhiên có 1 con IC bị xóa số, nằm ở mặt dưới mạch. Anh em nào muốn tự làm mạch thì pm mình, mình hướng dẫn vẽ mạch in từ hình luôn, rất nhanh, không cần vẽ lại mạch nguyên lý rồi lại đưa sang mạch in làm gì. Nhưng anh em chịu khó tìm xem con IC bị xóa số là con gì nha. Hay cao thủ nào biết thì share cho anh em con IC đó luôn nha. Chứ 1 cái mạch có vài con lk mà giá tới 100K lận.À mà em chỉ sạc bình 20Ah thôi, còn ae nào muốn sạc cao hơn nữa thì em chưa biết thế nào, không biết max của mạch này là bình mấy Ah nữa.

Mạch này bạn mua ở sạp nào? Nạp cho acquy bao nhiêu Volt - A?
    "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
    Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

mạch mua ngoài chợ Nhật Tảo, Khu chợ mới, sạp nào cũng bán. Mạch này chỉ sạc acquy 12V thôi, nhưng ngoài chợ có cả mạch nạp cho 24V.

Comment

Cám ơn bạn! bạn có thể share cho mình không

Comment

Thank bạn nhé!
          Last edited by nguyen24; 07-02-2012, 01:24.
          - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
          - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
            Em có một cái mạch sạc acquy tương đối thông minh, khi chưa kẹp vào acquy thì ko có điện, đầy thì báo đèn và ngắt dòng bằng rờle. Ngoài chợ Nhật Tảo bán 100k 1 cái. Mạch rất dễ làm, tuy nhiên có 1 con IC bị xóa số, nằm ở mặt dưới mạch. Anh em nào muốn tự làm mạch thì pm mình, mình hướng dẫn vẽ mạch in từ hình luôn, rất nhanh, không cần vẽ lại mạch nguyên lý rồi lại đưa sang mạch in làm gì. Nhưng anh em chịu khó tìm xem con IC bị xóa số là con gì nha. Hay cao thủ nào biết thì share cho anh em con IC đó luôn nha. Chứ 1 cái mạch có vài con lk mà giá tới 100K lận.À mà em chỉ sạc bình 20Ah thôi, còn ae nào muốn sạc cao hơn nữa thì em chưa biết thế nào, không biết max của mạch này là bình mấy Ah nữa.
            nó thuộc vấn đề bản quyền thôi.nên giá đó cũng hợp lý
            Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
            Web :

Comment

cái này chỉ so áp thôi thì phải, lắp vào mấy cái biến áp sắt 12 V thì được.
              Mà tiện đây các bác cho hỏi nếu em dùng mạch push-pull, bên sơ cấp 310V, bên thứ cấp cho ít vòng hơn để nó ra khoảng 20Vac sau đó nắn lọc và phản hồi ra 13.8V có được không? ý tưởng của em là thế chưa thực hiện vì em thấy push-pull thường ứng dụng trong nâng áp lên thôi.
              |

Comment

Mạch này có chạy qua biển áp ko bạn. Có tg bạn nêu cụ thế cho anh em rõ với. ở miền trung chưa thấy mạch này.

Comment

Chào bạn chủ thớt,bạn send cho mình ngâm cứu nhé.Có thể gửi mail cho mình dưới chữ kí,cám ơn bạn nhiều.
                  ĐT: 0972 20 58 68
                  Gmail:

Comment

cái mạch này nhìn thế kia cũng biết là phải chạy biến áp ngoài rồi. có 1 con diode nắn ac ngay tại đầu vào, còn cái đầu ra là cái ở gần relay. nhìn đơn giản thật.
                    Chuyên:
                    Điện công nghiệp, PLC, biến tần
                    Linh kiện công suất, biến áp.
                    Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
                    Email:
                    Mobile: 0966078382

Comment

Như đã hứa thì mình xin trình bày phương pháp vẽ mạch của mình cho các bác chưa biết, bác nào biết rồi thì xin bỏ qua cho. Trước tiên phải biết sử dụng corel ( không cần rành lắm đâu) và down hình mặt dưới của mạch trên về. Mở corel lên, kéo và thả hình đó vào. tiếp theo vẽ 1 hình vuông bất kì rồi convert hình vuông đó, rồi vẽ theo đường viền như hình sau:
                      khi vẽ xong hết rồi mới chấm những chấm màu trắng ngay chân linh kiện. Xong hết thì bôi đen tất cả, chọn những chấm cho nằm lên trên nha mấy bác.
                      Khi in bằng phương pháp ủi, các bác nhớ chọn chế độ mirro nha, vì hình nó sẽ ra ngược.
                      Với cách này các bác sẽ có thật nhanh 1 mạch in copy, và các bác nhìn theo hình ở trên cùng chắc ráp được linh kiện mà phải ko, cũng cơ bản mà. Nhưng mình chưa biết tên con IC nhỏ kia, các bác cố gắng tìm nha, biết thì share cho anh em luôn thể.
                      Chúc các bác thành công!

Comment

Mạch này rất hay, bạn có thế cho mình trị sổ lk với đc ko. thank nhiều

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
                          Con IC trong mạch của bạn LM311 với chức năng so áp, gửi kèm sơ đồ nguyên lý cho các bạn nè .Click image for larger version

Name:	autobatcharger.jpg
Views:	1
Size:	47.3 KB
ID:	1360242

Comment

Nguyên văn bởi minhanh78 Xem bài viết
                            Con IC trong mạch của bạn LM311 với chức năng so áp, gửi kèm sơ đồ nguyên lý cho các bạn nè .[ATTACH=CONFIG]43959[/ATTACH]
                            Nguyên lý thì giống nhưng không phải nó.
                            Bạn chủ thớt thay thử con LM311 vào xem có chạy được không. Nếu được thì mạch này OK quá vì đã được kiểm chứng, dễ DIY, giá thành cực rẻ.
                            Nhân tiện cho mình xin thông số của mấy con tụ và transistor nhí kia, kích thước mạch để mình tình nguyện làm chuột bạch cho.
                            Last edited by unngan; 25-04-2012, 16:53.

Comment

Mà vừa thấy có cái hình mặt đồng của mạch (thấy con IC). Đóng FF vào tí mở lại mất tiêu cái hình đó rồi.
                              Lẽ nào chủ thớt moi được câu trả lời về con IC là chuồn.

Comment

Về tác giả

Collapse

d&delectric Tìm hiểu thêm về d&delectric

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X