Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kích IRF540 tốc độ cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• kích IRF540 tốc độ cao

em đang điều khiển động cơ bước 2 pha kích 4 IRF nhưng gặp vấn đề kích bão hoà MOSFET.
    Anh em có kinh nghiệm chỉ giúp mình mạch kích IRF tốc độ cao mà đầu ra vẫn giữ được dạng xung vuông.

khi điều khiển động cơ buơc bạn nên mác thêm điện trở hạn dòng cho các cuộn dây.thực tế mình thấy khi không lắp trở fet rất nóng.do dòng khởi động của động cơ khá lơn.bạn thử cách này xem thế nào

Comment

vấn đề mình cần giải quyết là mình không điều khiển với tốc độ cao được, mình gặp hiện tượng kích quá nhanh => mất bước.
      Mình delay 1ms là mất bước(1 vòng là 400ms). Mình nghĩ do mạch mình đầu ra khi kích ở tốc độ cao thì không có dạng xung vuông.
      Việc IRF nóng thì mình thêm 2 con diode xung ở đầu ra(1 lên nguồn, 1 từ mass lên) thấy mosfet ko nóng bạn ak.
      thanks bạn!
      mong anh em giúp đỡ.

Comment

ai có kinh nghiệm xin thỉ giáo

Comment

không có ai quan tâm nhỉ

Comment

ai làm rồi cho ý kiến nào

Comment

chắc không ai nhìn thấy bài này, híc

Comment

Nguyên văn bởi ahdvip1 Xem bài viết
                chắc không ai nhìn thấy bài này, híc
                cái này t cũng đang làm.nhưng cũng chẳng hiểu rõ về điều khiển nó lắm.thông số trên động cơ chẳng hiểu,bạn có rõ về vấn đề này cho t hỏi vơi.
                trên động cơ ghi:
                P22NSXA-LSS-SS-03
                2,71 V(DC) Unipolar
                4,6 A(DC) Unipolar
                nghĩa là thê nào nhỉ?hỏi mãi chẳng ai giải thích hộ.chán quá.
                khi điều khiển với tốc độ cao nó cứ bị trượt,do tốc độ tăng dòng qua các cuộn dây chậm thì phải,nhưng chẳn biết khắc phục thế nào nữa.hay là cấp áp vào cuộn dây thật cao và xung on nhỏ thôi có được không nhỉ.
                email:trangonthuocthom@gmail.com

Comment

mình cũng đang bị vấn dề này.tốc độ chạy rất chậm.nhanh là trượt bước đụi đụi .đã tăng áp lên 24v cũng ko khá hơn là mấy.có ai kinh nghiệm làm sao tăng tốc độ ko chỉ mọi người với.mìnhđã kiểm tra dạng sóng vuông ok vậy mà vẩn ko chạy được tốcđộ cao.muốn kiểm tra dạng sóng thì bạn download soft ossilocope sound card về.làm 1 dây gắn phít 3,5mm nối tiếpđiện trở khoảng 50k hoặc hơn cho chắc ăn.cắm vào ngõ mic là thành 1 cái osscilocope mà kiểm tra dạng sóng.

Comment

mình cũng đang điều khiển tốc độ động cơ
                    mình chỉ dùng TIP122 để kích thôi
                    khi mình delay khoảng 800us vẫn okie - còn thấp hơn động cơ ko chạy được

cũng như thắc mắc của bạn ở trên : mình sử dụng step 2 cực 6 đầu dây ( 2 dây nguồn - 4 dây cực) trên đó nó có ghi 5 chấm 16 Vôn và 1 chấm 2 Ampe
                    thực sự mình ko hiểu giá trị đó là gì
                    Có phải là giá trị định mức hay không

Thêm nữa là khi kích hoạt ở tốc độ cao momen thường yếu

mình có đọc cách khắc phục là kích 2 hoặc 3 cuộn dây sẽ tăng momnet ( mình có thử và thấy đúng)

bác nào rành thì xin chỉ giáo

Xin cảm ơn!
                    Be quan. Plz contact through email:

Comment

Về tác giả

Collapse

ahdvip1 Tìm hiểu thêm về ahdvip1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X